Cần giúp cấu hình MyTV + ADSL có Wifi

hoang188

Ðề: Cần giúp cấu hình MyTV + ADSL có Wifi

cách của các bro trên thì mình chưa thử, nhưng mình vẫn dùng cách là bật chế độ Bridge và sau đó set PPPOE trên con wifi, hoạt động tốt cả internet lẫn mytv!Bác có thể làm thử xem sao!

xuhariver

Mình cũng đang gặp rắc rồi như bác chủ.

Trên modem TP, mình để cổng 4 là tivi, 1,2,3 là internet. 3 cổng này nếu cắm cáp để sử dụng thì internet OK.
Nhưng mình cắm qua cục phát wifi Tenda thì không có tín hiệu internet.

Bác nào đã dùng qua thì hướng dẫn mình làm sao để sử dụng internet qua wifi với.
cám ơn nhiều

NHVL

Mình cũng đang gặp rắc rồi như bác chủ.

Trên modem TP, mình để cổng 4 là tivi, 1,2,3 là internet. 3 cổng này nếu cắm cáp để sử dụng thì internet OK.
Nhưng mình cắm qua cục phát wifi Tenda thì không có tín hiệu internet.

Bác nào đã dùng qua thì hướng dẫn mình làm sao để sử dụng internet qua wifi với.
cám ơn nhiều

1 là tắt DHCP và đổi IP sang dãy khác sau đó cắm từ modem vào các port LAN của wifi
2 là cấu hình PPPoE hoặc DHCP Clients cho wifi sau đó cắm từ modem vào port Wan của wifi

xuhariver

Mình đã làm đc. Mạng vô ào ào
1. Tắt DHCP trên AP Tenda
2. Đổi ip cùng lớp với ip modem (TP Link). Sau khi Ok thì nó rebooting lại
3. Enable Wireless Funtion lên (có thể không cần cái này, vì mình reset lại AP nên phải bật lại).

Đơn giản vậy mà ông VNPT không giúp mình đc

Em chỉ nói mỗi TP-Link với STB thôi, không đề cập tới Wireless

Mình đã làm đc. Mạng vô ào ào
1. Tắt DHCP trên AP Tenda
2. Đổi ip cùng lớp với ip modem (TP Link). Sau khi Ok thì nó rebooting lại
3. Enable Wireless Funtion lên (có thể không cần cái này, vì mình reset lại AP nên phải bật lại).

Đơn giản vậy mà ông VNPT không giúp mình đc

vậy bác cắm dây mạng từ modem sang router qua cổng lan hay wan.

tuanhien98

Em cũng đang gặp rắc rối mấy cái này, chẳng hiểu sao từ hôm lão vnpt reset cài lại moden giờ wifi của e vào không nổi, e set đủ kiểu cẳm loạn cả lên mà vẫn bị chấm than wifi. Đây là hình e set AP và cấu hình của vnpt các bác hỗ trợ e nhé thks các bác!
VNPT
[/URL]
AP

tienthanhbk

Well-Known Member

Với cấu hình này thì các PC sẽ nhận AP làm gateway thì bảo sao có dấu chấm than màu vàng. Làm như sau sẽ ok :

Enable DHCP trên Modem
Disable DHCP trên AP

Nhớ cắm dây từ modem vào cổng LAN của AP

tuanhien98

Với cấu hình này thì các PC sẽ nhận AP làm gateway thì bảo sao có dấu chấm than màu vàng. Làm như sau sẽ ok :

Enable DHCP trên Modem
Disable DHCP trên AP

Nhớ cắm dây từ modem vào cổng LAN của AP

bác ơi enable moden thì mytv nó không chạy đc, trước e làm thế bên kỹ thuật nó bảo bị xung đột nên phải dis, giờ e muồn chỉnh AP thui ( vì trc e nhớ dis moden set AP vẫn đc mờ :(

laodatma

Member

bác ơi enable moden thì mytv nó không chạy đc, trước e làm thế bên kỹ thuật nó bảo bị xung đột nên phải dis, giờ e muồn chỉnh AP thui ( vì trc e nhớ dis moden set AP vẫn đc mờ :(
Nối cổng lan của modem vào cổng wan của wifi router là ok thôi mà!

tuanhien98

Nối cổng lan của modem vào cổng wan của wifi router là ok thôi mà!

e cũng thử r nhưng vẫn ko đc, lan moden cắm wan AP vẫn thế, theo như bác nói thì ip wan moden nó khác Wan AP liệu có vấn đề gì ko ạ? (e có chụp hình ảnh ở trên đó)

laodatma

Member

e cũng thử r nhưng vẫn ko đc, lan moden cắm wan AP vẫn thế, theo như bác nói thì ip wan moden nó khác Wan AP liệu có vấn đề gì ko ạ? (e có chụp hình ảnh ở trên đó)

Bác cắm máy tính trực tiếp vô cổng lan của modem & set ip y chang như wan của ap (ip, net mask, gw) thì net có thông k? Bản chất khi nối lan modem với wan của wifi router thì là 2 lần NAT thôi mà: ip wan modem là do isp cấp, dải ip modem mình tự đặt; ip của lan modem và ip wan wifi router cùng dải & chung gw là ip lan của modem; dải ip của lan wifi router # dải ip của lan modem. Cứ đùng nguyên tắc đó thì kiểu gì cũng phải thông thôi :D

tuanhien98

Bác cắm máy tính trực tiếp vô cổng lan của modem & set ip y chang như wan của ap (ip, net mask, gw) thì net có thông k? Bản chất khi nối lan modem với wan của wifi router thì là 2 lần NAT thôi mà: ip wan modem là do isp cấp, dải ip modem mình tự đặt; ip của lan modem và ip wan wifi router cùng dải & chung gw là ip lan của modem; dải ip của lan wifi router # dải ip của lan modem. Cứ đùng nguyên tắc đó thì kiểu gì cũng phải thông thôi :D

trời phức tạp quá, bác có fb không, có gì onl em nhờ, teamview hộ cái, giờ cục wf để không thế này khổ :(

Bên trên