Cảm nhận Marantz MM7025 2 Channel Power Amplifier

lehoang40

Ðề: Cảm nhận Marantz MM7025 2 Channel Power Amplifier

sợi dây nào truyền đủ 3 dải thì mình ko rõ, nhưng dây chất liệu đồng truyền tương đối đều cả 3 dải nhất là dải trầm!!!

Bác cũng viết là dây đồng truyền dãi trầm, vậy 2 dãi còn lại thì sao? Làm sao biết nó tăng dãi trầm mà không ảnh hưởng đến 2 dãi kia? Làm sao biết vì dãi trầm tăng và vì 2 dãi kia yếu nên tiếng trầm nghe thấy nó tăng? Mình đang chờ nghe chỉ dẩn...:)

sonrock đã viết:
chứ thú thực là e có thấy cái IC nó vẫn ảnh hưởng đến chất âm bên cạnh việc truyền cho chính xác dữ liệu a Linh ạ. cái dây tầm 1-200gbp với 800-1k gbp tiếng nó khác nhau có thể nhận ra được. thậm chí trong cùng 1 tầm tiền thì chất âm của từng hãng cũng khác nhau
Anh vẫn thấy nó khác Sơn à, nhưng để tạo được sự khác như vậy, cái Equalizer nó rẽ tiền và chủ động hơn nhiều...:)

kdntmtkd đã viết:
Nếu dây mà không quan trọng thì các hãng dây danh tiếng của Khoai Tây bi giờ tèo hết rồi. Sao nó vẫn sống nhăn kia mà các bác .
ó vẫn sống khỏe là nhờ vào phong trào nghe direct, thích cải thiện chất âm bằng dây chứ không chịu dùng Equalizer...:)

kdntmtkd

Em chịu thua lý luận của bác rồi, em té thôi.

gaffer

Em nghe ké xin tí bình luận:
Dây dẫn là cái bắt buộc trong bộ dàn rồi, nên việc chọn dây để phù hợp với những thiết bị mình có là việc cần thiết, ví dụ bác có bộ loa và ampli thiên về dải trầm rồi thì bác có thể tăng dải cao bằng việc chọn dùng 1 loại dây dẫn có thể làm lợi dải cao. Theo logic lúc đó thì kết quả bộ dàn của bác sẽ đều cả 3 dải sau khi dùng dây đúng.

Em cũng xin phát biểu là dây ảnh hưởng khá nhiều đến chất âm, nếu bác nào không tin thì em nghĩ so sánh dễ nhất là các bác dùng 1 đoạn dây điện và 1 dây loa loại bình thường, lần lượt kết nối vào loa và so sánh :D

Còn bác lehoang dùng Equalizer thì đương nhiên là thay đổi về dải tần rồi, nhưng theo em dùng equalizer là sự can thiệp hơi mạnh tay vào âm thanh gốc nên ít người chơi, thậm chí có nhiều ampli còn không có nút chỉnh bass tep chắc là vì nguyên nhân đó.

lehoang40

Em cũng xin phát biểu là dây ảnh hưởng khá nhiều đến chất âm, nếu bác nào không tin thì em nghĩ so sánh dễ nhất là các bác dùng 1 đoạn dây điện và 1 dây loa loại bình thường, lần lượt kết nối vào loa và so sánh :D

Bác mới tham gia diễn đàn nên không biết, đã có nhiều bác dùng dây điện thay cho dây loa và báo cáo nghe tốt đấy ạ....:) threat này đã từng là một hot threat trên diễn đàn này.
Chuyện thừ 2 là mình và bác Sonnynguyen thấy: hôm đi nghe thử Pow, ghé qua một cửa hàng audio cũng thuộc hạng cao cấp..:), bước vào thì thấy bác ấy đang nghe BW 803S, CDP - Pre - pow Machintos, cái này phải nói là quá phê đúng không? nhưng nhìn lại thì thấy dây loa là cọng dây điện...:), mình có hỏi lý do, bác ấy giả lả: để như vậy cho khách hàng khỏi hụt hẩng..:), nếu nghe bằng dây xịn quá khi khách hàng đem về nhà nghe không bằng thì không được....:)
Và hình như cũng đã có bác dùng dây loa thay dây điện luôn đấy..:))
Mình thì không quá khích như vậy, dây loa phải là dây loa tốt chứ không thể dùng dây điện thay dây loa.

Mình cũng chưa dùng Equalizer, nhưng thực sự giờ mình đang quan tâm đến các nút Tone, loudness của amply rồi, có một số album nhạc nghe không vừa ý vì tiếng quá sáng hoặc quá tối thì mình sẽ dùng nút Tone để điều chỉnh và đạt được điều mình mong muốn. Đã có xem qua nguyên tắc kỹ thuật của cái nút tone này và phát hiện nhiều điều khá thú vị, qua đó không còn xem thường em nó nửa. Cái đích vẫn là sự hài lòng với dàn âm thanh của mình thôi đúng không? Nhiều cách rẽ tiền hơn hay đang có sẳn hảy tận dụng nó,, trước khi nghĩ đến việc thay hoặc nâng cấp thiết bị.

Sony HD World

Bác cũng viết là dây đồng truyền dãi trầm, vậy 2 dãi còn lại thì sao? Làm sao biết nó tăng dãi trầm mà không ảnh hưởng đến 2 dãi kia? Làm sao biết vì dãi trầm tăng và vì 2 dãi kia yếu nên tiếng trầm nghe thấy nó tăng? Mình đang chờ nghe chỉ dẩn...:)

mình ko nói dây dẫn ko làm tăng dải nào cả, chỉ đơn giản là truyền đi trung thực tín hiệu nhất, khắc phục dc những điểm yếu của dây dẫn kém. Thực tế là mình đã kiểm chứng: dùng dây kém chất lượng làm dải trầm bị kéo đuôi và ù; mid và treble rất khô khốc. Sau khi đổi qua dây dẫn loại tốt: bass đã tròn và chắc hơn, xuống sâu nhưng ko ù và bị kéo đuôi; mid và treble nghe ngọt ngào và mềm mại hơn.
Dù gì cũng là ý kiến cá nhân, và chắc chắn đó thực tế mình đã trải nghiệm. Trully!

xitrum8x

Active Member

Quan điểm của a.L vẫn trước sau như một. Sáng nay mới làm 1 bài test nhỏ với các bác HD Biên Hòa và Pijama, 1 cặp dây Neotech và 1 cặp dây của bác ấy mang theo. Kết quả dây Neo cho âm thanh trầm ấm, bass tròn, sâu và mềm mại hơn cặp dây kia. TC có 5 người và đều khẳng định như trên. Lợi bass nhưng treble, mid nghe vẫn chi tiết ko chói sáng, uyển chuyển hơn. Như vậy có gọi là đều 3 dãi ko, các bác cho ý kiến thêm.

lehoang40

Quan điểm của a.L vẫn trước sau như một. Sáng nay mới làm 1 bài test nhỏ với các bác HD Biên Hòa và Pijama, 1 cặp dây Neotech và 1 cặp dây của bác ấy mang theo. Kết quả dây Neo cho âm thanh trầm ấm, bass tròn, sâu và mềm mại hơn cặp dây kia. TC có 5 người và đều khẳng định như trên. Lợi bass nhưng treble, mid nghe vẫn chi tiết ko chói sáng, uyển chuyển hơn. Như vậy có gọi là đều 3 dãi ko, các bác cho ý kiến thêm.

Vậy nó có khác khi mình tăng bass thêm khoảng +1 - +2dB không Phúc?
tngoctu đã viết:
Các bác thử đọc schematics của một số amply khủng thử xem, có cái nào không thiết kế và có mạch equalizer đâu (cái này hình như thuật ngữ hay dùng là mạch lọc thụ động), mấy cái amply không có bass, treble thì mạch equalizer thụ động được thiết kế rất kỹ. Bản chất là nhà sản xuất muốn tạo dựng nguồn âm thanh ra tròn trịa theo "bản sắc riêng, rất riêng của họ mà hoàn toàn không mong muốn người dùng sửa đổi nó.
Khi mình tìm hiểu về shema của một amply mình cũng thấy điều này, có thể nói bất cứ amply nào cũng thiết kế mạch pre, equalizer, thậm chí 1 số Power tưởng rằng không có mạch Pre nhưng nó vẫn có.. Thậm chí ở các loa Hi - end cũng có bộ phận cho phép mình tinh chỉnh treble, mid theo ý thích của mình.
Về dây loa, thì nếu bác nào đã tháo thùng loa xem sẽ rõ: sợi dây nối từ cọc loa đến bộ phân tần thực chất là dây loa, sợi này cũng khá dài đấy và mảnh mai thôi, nếu bác nào dám mod cả dây này thì mình không có ý kiến, nhưng nếu chỉ thay dây loa bên ngoài thì tín hiệu cũng chỉ đến được cọc loa, mà cái này thì chưa thể làm ra âm thanh, chính sợi dây bên trong từ cọc loa đến mạch phân tần vẫn y xì như cũ và cũng chẳng phải gấu gì mới làm cho loa nó nhẩy múa và phát ra âm thanh.

Chỉnh sửa lần cuối:

xitrum8x

Active Member

Lúc đầu ko nghe Direct, có chỉnh bass - treble anh ạ, nhưng càng tăng giảm thấy càng ko hay, có cố cỡ nào cũng ko được. Bass tăng lên thì thấy ù ù, kéo đuôi, nghe cứ chói chói và ko ấm chút nào. Sau đó để chế độ Direct thì khác hẳn, như em đã nói trên. Test với Amp Denon 2000 + CDP Denon + Jamo C607 , dây loa neotech 5001 - medialink - và 1cặp dây loa ko rõ tên.

Chỉnh sửa lần cuối:

Sony HD World

bác phải phân biệt rõ là tăng bass với làm tín hiệu bass trở nên tốt hơn. Hai pham trù này khác nhau. Dây chỉ làm vai trò làm tín hiệu bass/treble trở nên tốt hơn, đúng bản chất của nó; chứ ko phải là tăng cường độ lên.

lehoang40

bác phải phân biệt rõ là tăng bass với làm tín hiệu bass trở nên tốt hơn. Hai pham trù này khác nhau. Dây chỉ làm vai trò làm tín hiệu bass/treble trở nên tốt hơn, đúng bản chất của nó; chứ ko phải là tăng cường độ lên.

Âm thanh mà bác nghe được có 2 thuộc tính: tần số và âm lượng, âm bass là từ 20Hz đến 200Hz, âm lượng thì đơn vị tính là dB, vậy bác nghe khác là khác ở tần số hay âm lượng? Dù là tần số hay âm lượng cũng đều đo được tất.
Cái cần phân biệt là dây dẩn làm tốt vai trò truyền dẩn chính xác và dây dẩn có thể tạo ra chất âm khác nhau. Muốn biết truyền dẩn chính xác hay không thì có thể đo đạt được và có các thông số để dân KT xác định, nhưng tạo ra chất âm khác nhau lại là chủ quan chả có thông số gì tất.

Mình lấy lại các thông tin cũ trên diễn đàn nhé:
lehlan đã viết:
Mới moi được cái này ra ở địa chỉ này:

http://en.wikipedia.org/wiki/High-en...es#cite_note-2

James Randi, a stage magician and scientific skeptic best known as a challenger of paranormal claims and pseudoscience, offered a prize of one million dollars to anyone who could prove his or her ability to distinguish an expensive high-end audio cable from an ordinary audio cable by means of a controlled listening test.[4][5] Michael Fremer of Stereophile magazine took the challenge, but satisfactory testing conditions could not be agreed upon, and the test did not take place.[6] In rigorous tests performed under controlled circumstances, listeners have not been able to prove there is any audible difference between high end and cheap cables[7].

Tạm dịch những phần quan trọng:

James Randi đưa ra giải thưởng 1 triệu đô la cho người có thể chứng minh được khả năng phân biệt dây high-end audio đắt tiền với dây thường trong một cuộc kiểm tra. Michael Fremer của Tạp chí Stereophile đồng ý tham gia, nhưng hai bên kg đồng ý được với nhau về các điều kiện của cuộc kiểm tra. Trong các cuộc kiểm tra nghiêm ngặt có kiểm soát, người nghe không thể chứng minh được sự khác biệt giữa dây audio high end và các loại rẻ tiền.

Một link khá hay: gọi là Audiophile BS (bullshit)
http://s88932719.onlinehome.us/audio_bs.htm

Và trong cái threat cũ này: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=55250, các bác rảnh rổi dành một ít thời gian đọc lại đi ạ, ý kiến mà mình tâm đắc nhất là ý kiến của bác dichtv:
dichtv đã viết:
Em thấy có 2 luồng tư tưởng: 1 cho rằng dây loa xịn nghe hay hơn, 1 luồng khác thì cho rằng dây loa xịn cũng như dây điện. Tất nhiên tư tưởng nào cũng có cái lý của nó (giống như triết học vậy).

Còn đây là ý kiến của em: Trong topic này các bác nhắc đến chống nhiễu, điện trở và tiếp xúc của dây, em xin trình bày về mặt kỹ thuật.
- Về chống nhiễu, xin thưa: muốn có chống nhiễu thì phải có bọc kim (lưới kim loại bọc quanh dây dẫn như dây antenna hay dây micro ấy) và lớp bọc kim phải được nối đất (đất ở đây là sát si, vỏ máy chứ không cần nối đất bằng phích cắm 3 chân). Cái này trong kỹ thuật gọi là lồng faraday, còn tại sao lồng faraday chống nhiễu được thì lại phải nhờ các bác toán học tính tích phân mặt mới ra được. Còn loại nhiễu khác do bản thân vật dẫn tạo ra người ta gọi là tạp âm, loại này thì vô cùng nhỏ bé nên chỉ ảnh hưởng khi nó ở các tầng đầu vào như micro, đầu từ...Còn so với tín hiệu ra loa thì nó chỉ như con rận ở trên con voi thôi, nhìn xa chẳng thấy gì đâu - Điện áp đỉnh đầu ra loa xấp xỉ điện áp nguồn nuôi (thường là 35, 42, 45V) điện áp nhiễu tính bằng micro vôn thôi. Dây loa xịn dùng công nghệ vũ trụ để làm vỏ chắc chỉ chống...chuột cắn thôi chống nhiễu sao được.
- Về điện trở (chỉnh xác phải là trở kháng) của dây loa thì gồm điện trở thuần và cảm kháng. Cái này thì rất nhỏ so với trở kháng của loa, cả cuộn dây 2,5 Trần Phú dài 100m đo được điện trở <1 ôm. Cảm kháng nhỏ hơn 1mH do vậy ở tần số cao nhất của dải âm thanh là 20kHz thì cảm kháng cũng chỉ tính bằng đơn vị ôm. Đã làm thí nghiệm dùng cả cuộn dây làm dây loa so với dây loa tương đối "xịn", cả lớp nhiều chục sinh viên không ai phân biệt được. Đưa lên Oscilloscope 2 tia để so sánh cũng chẳng thấy gì khác (tất nhiên là đo với sin chuẩn thôi). Túm lại: Trở kháng cũng chẳng khác giữa dây xịn và dây điện.
- Về tiếp xúc: Thông thường điện trở tiếp xúc là tương đối nhỏ nếu đấu nối đạt tiêu chuẩn và đấu nối đúng cách. Dây loa xịn có ưu thế về điểm này vì các cọc nối được chế tạo chính xác, bề mặt tiếp xúc nhẵn lại được mạ vàng. Dây điện thường nếu đấu nối đúng kỹ thuật cũng chẳng khác gì, có thể mạ thiếc ở đầu dây như dây loa của các bộ dàn AIO để tăng tiếp xúc.
Trên đây là một vài ý kiến của em về mặt kỹ thuật thôi. Còn hay hay không nhiều khi nó phụ thuộc tâm lý nữa. Khi các bác sắm được đồ xịn thì tâm lý các bác phấn chấn nên nghe hay hơn là phải thôi. Cái xịn ở đây là giá cả và thương hiệu chứ về mặt kỹ thuật thì ít có sự khác biệt. Trong 4rum mấy chục nghìn người này, số người cảm nhận được sự khác biệt chắc chỉ đếm trên đầu ngón tay. Bác nào cảm nhận được thì đi giật cái giả 1 triệu đô kia đi!

Rông rài một chút về thương hiệu, đẳng cấp: Sếp thằng bạn mình và nó sang Nhật vào siêu thị mua laptop, ông ấy cứ nhìn price cái nào nhiều $ là mua, khỏi cần ngó cấu hình vì ông ấy đi mercedes S600 thì lap phải SONY vaio mới xứng. Cuối cùng mua cái 3000$ để trang trí cho "đẳng cấp", chứ bây giờ hỏi ông ấy phím Enter chưa chắc đã biết. Thằng bạn mình chơi picachu ông ấy đứng đằng sau hỏi làm gì? nó bảo đang diệt virus, ông ngó một hồi thấy các con vật có hình thù kỳ dị cứ mất dần ông ấy phán: Laptop đẳng cấp có khác, diệt virus tốt thật.

À mà còn chuyện nhà em muốn kể cho các bác nghe: Số là hôm trước con nhỏ nhà em đánh vỡ cái ấm pha trà. Vợ đi siêu thị mua bộ ấm tương đối xịn "vì em thấy nó có thương hiệu là USA Home set- Mỹ chắc là xịn". Công nhận uống trà bằng bộ ấm này ngon hơn hẳn (vẫn loại trà cũ đấy nhé). Em lên google search thì thấy bảo loại ấm này trong lớp men của nó có một hợp chất gì đó, khi pha trà hợp chất này tác động vào trà nên uống sẽ ngon hơn. Em search tiếp thì lại thấy bảo nếu để ở khay bình thường thì chất gì gì này bị phân hủy, do vậy phải dùng khay loại đặc biệt - lại phải thay khay. Mà lại có thông tin của 1 chuyên gia nói rằng, dây đeo lắp ấm cho khỏi rơi phải là loại hợp kim của 20 loại kim loại quý hiếm gồm: titalium, vàng, bạc... mới phát huy hết tác dụng của chất gì gì kia. Thảo nào em thay khay rồi nhưng vẫn buộc lắp ấm bằng dây vải nên uống chè vẫn thấy thiếu một vị gì gì đó. Thay dây rồi thì 1 chuyên gia khác lại bảo khi rót chè phải canh đúng hướng hợp với ánh nắng mặt trời 1 góc 23,4999 độ thì mới đủ vì chè. Thảo nào... Một chuyên gia khác lại bảo...
Ôi nghề chơi cũng lắm công phu, không bao giờ có cái gì dừng lại.
Cải tiến AVR, loa thì phải cải tiến dây tín hiệu, dây loa rồi đến...lọc nguồn.
Túm lại các bác dùng dây điện Trần Phú thấy hay thì nó sẽ hay, bác nào dùng dây xịn mà thấy hay thì nó sẽ hay hơn dây Trần Phú. Nó do cảm giác mang lại. Các cụ có câu: "nhà sạch thì mát, bát sạch ngon cơm" và cả câu này nữa:"rắm ai vừa mũi người ấy" chứ đừng bắt người khác ngửi rồi khen thơm.
Thanks
The Following 8 Users Say Thank You to dichtv For This Useful Post:
craven214, fantom1980, Lâm Gia Trang, lhlan, LiveFree, onggia, tethien, Vuronaldo

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

Topic này bắt đầu nóng lên vì dây với rợ rồi, hihi. Quả thực cái món nghe ra sự khác biệt này cũng rất vô cùng. Bên cạnh món dây dẫn thì...còn thêm món bục bệ cho hệ thống nữa. Cái a audiophile gần nhà e và rất nh ng mua mấy cái thớt rất là đắt tiền bằng kim loại j ko hiểu rồi bi biếc về cho cdp và amp ngồi lên trên. Trên xác hệ thống đó thì ng chủ cam đoan là nghe ra sự khác biệt về bass treble. Nhưng khi mang tất cả mớ đồ chơi đắt tiền đó vào hệ thống của e...thì dù có nghe kỹ tnào cũng ko nhận ra sự khác biệt so với ko dùng các thứ này, dây nguồn cũng thế. Riêng món IC thì nghe ra đc và dây loa nữa :)

MTAM

Member

Bài của bác Dichtv rất hay, đúng là em chưa đủ lý thuyết kỹ thuật để tìm ra cái chỗ mà nó làm ra sự khác biệt về chất lượng âm thanh của 2 sợi dây # nhau! Nhưng nói gì thì nói em vẫn cho rằng có sự khác nhau về chất lượng âm thanh trên 2 dây loa khác nhau. Còn hay hơn hay là dở hơn thì đúng là cảm tính, tùy tai mỗi người!

kdntmtkd

Muốn cảm nhận được khác hay không còn đòi hỏi tai người nghe nữa, tai yếu đôi khi phải nghe lâu mới cảm nhận được. Còn nếu mà chứng minh được dây loa và dây IC chỉ là dây điện không có gì khác biệt cho âm thanh thì ai ai cũng mua dây điện xài thôi các bác à.

onggia

Well-Known Member

Nói chung cái vụ dây rợ này cãi nhau cũng nhiều lắm roài cuối cùng vẫn là ko ai chịu ai nên theo ý kiến của em là nên tin vào cái tai của mình và ko nên áp đặt những cái mình cho là đúng trong cái khoản dây rợ này cho người khác.Dây rợ khác nhau thì nghe khác nhau là chuyện đương nhiên thôi ạ còn tại sao thì cố để giải thích là điều ko cần thiết lắm,càng lôi kỹ thuật này nọ ra giải thích nó càng rối rắm.Ko nên chỉ vì ko thể giải thích tại sao nó khác biệt mà ko công nhận sự khác biệt mà nó tạo ra,bác nào thấy dây loa có ích lợi thì nên đổi,ko thấy ích lợi thì ko nên đổi,bác nào thích chơi equalize thì cứ chơi :)).
Điều quan trọng là các bác phân chia tiền vào các thành phần của bộ dàn sao cho nó hợp lý,mua loa tầm gần 1K usd mà âm ly cứ phải tầm 2K mới oánh ra được hết chất thì theo e nên suy nghĩ kỹ trước khi đầu tư.Hay chẳng hạn cả bộ dàn tầm 2K mà đầu tư hơn 1K nữa cho dây kết nối thì cũng quá lãng phí.

sonrock

e đã đắn đo rất nh trước khi quyết định đưa link này vào đây cho a e ai đang có nhu cầu chơi loa highend tham khảo.

http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dl...akeTrack=true&ssPageName=VIP:watchlink:top:en

e nghĩ bid giỏi lắm từ tầm 5-10k là hết cỡ, chắc rơi vào mạn 6-7k. mà rrp của e nó là 21,5k trên hình chụp tương đối cụ thể và nhìn như mới. căn bản chỗ e ở nó ko ra làm sao để rước 1 đôi to khủng bố tnày về nghe nên nếu bác nào có nhu cầu đang tìm loa thì vào bid cặp này là vô cùng đẹp. nếu phòng rộng đủ cho e nó tung hoành thì đây là 1 cặp loa tuyệt vời. các bác cứ chiến đc e nó trước xong mang về rồi lo cdp với pre-pow hay inamp thì tính sau.

rất hy vọng e này sẽ về đến đc vn :). chúc các bác bid may mắn.

SonyNguyen

Active Member

đánh kiểu vậy phí con pow quá nhỉ :-O

Dây NeoTech e thử thấy hợp với cầu trên hơn vì dây này tăng cương thêm Bass nên cầu dưới Bass mạnh quá e lại k thích.như đã nói ở trên PA để nguyên dây như này và đảo vị trí Pow và AVR khi nào rảnh sẽ test sau Bác ạ.
Còn về dây tín hiệu và dây loa thì cá nhân e lúc đầu cũng k tin đâu nhưng hôm test pow ở TN (Có ALinh,Xitrum8x nữa) lúc đầu thử cọng dây A nghe tiếng chán lắm,đổi cọng B nghe khác hẳn tai e tai trâu mà vẫn nhận ra nhé (Mà 2 cọng này đều dưới 40 $ hạng bèo thôi đó),dây loa cũng vậy lấy cọng NeoTech so với Zap2 cũng thấy khác nữa (Còn dây đắt tiền khác e chưa thử nên k phán ạ) và cũng tùy gu nhạc nữa.chứ bác nào nghe Modern talking,Boney E cứ đập ầm ầm mà đem dây test thì pó tay chẳng thấy khác nhau đâu:)):)):)).Túm lại như Bác Ongia nói các Bác cứ Test thấy khá hơn thỉ đổi,k thì thôi tất cả ý kiến là cá nhân cảm nhận thôi.(Nhưng cũng nên thay đổi,cắm cắm rút rút thì mới có cơ hội giao lưu học hỏi và có chuyện mà tụ tập tám chuyện chứ nhỉ)

Chỉnh sửa lần cuối:

SonyNguyen

Active Member

Mình cũng thấy vậy nên mới để nó đánh cầu trên,để rảnh đưa con pow cầu dưới xem sao.

VAN_LOC

Well-Known Member

Muốn cảm nhận được khác hay không còn đòi hỏi tai người nghe nữa, tai yếu đôi khi phải nghe lâu mới cảm nhận được. Còn nếu mà chứng minh được dây loa và dây IC chỉ là dây điện không có gì khác biệt cho âm thanh thì ai ai cũng mua dây điện xài thôi các bác à.

Dây điện còn mắc hơn dây loa . Ví dụ dây điện Cadivi Cáp 13 mổi bên 2m bọc da rắn gắn đầu cũng toi mất 2t =D>

lehoang40

Còn về dây tín hiệu và dây loa thì cá nhân e lúc đầu cũng k tin đâu nhưng hôm test pow ở TN (Có ALinh,Xitrum8x nữa) lúc đầu thử cọng dây A nghe tiếng chán lắm,đổi cọng B nghe khác hẳn tai e tai trâu mà vẫn nhận ra nhé (Mà 2 cọng này đều dưới 40 $ hạng bèo thôi đó)

Đang nói dây loa thôi Long, dây tiín hiệu là một phạm trù khác rồi..:), điện áp qua dây tín hiệu tính băng mV chứ không phải tính bằng chục V như tín hiệu qua dây loa, tuy nhiên cũng cần phân biệt: dây tín hiệu tốt là một dây có thể truyền tải 100% tín hệu từ nguồn phát và không bị nhiễu chứ không hy vọng nó làm cho bass hay treble tăng. Đối với dây tín hiệu (interconnect) thì quan điểm của mình là khả năng đến đâu thì mua dây đến đó, cái khoảng này không tiết kiệm được....hic...

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên