Cái quái gì vậy Nokia?

terabyte

Banned
Liên tiếp bị lật tẩy những quảng cáo về Lumia 920, hãng điện thoại Phần Lan đang khiến cho giới công nghệ nổi giận. Nhưng công bằng mà nói, xin đừng chê Nokia kém mà hãy trách bộ phận marketing của họ quá tồi.

Đầu tiên chúng ta phải là rõ một điều, không có vấn đề gì với cấu hình lẫn phần mềm (hệ điều hành) của siêu phẩm Lumia 920 cả. Tất cả nguyên nhân của vụ tai tiếng lần này bắt nguồn từ sự kém cỏi của bộ phận marketing và chiếc sự thiếu hoàn thiện của camera PureView 8 MP.

Việc quảng cáo thổi phồng sự thật là... chuyện bình thường, hãng nào cũng làm và Nokia chẳng phải là ngoại lệ. Việc chưa xác nhận được thời điểm ra mắt chứng tỏ vẫn sản phẩm còn nhiều điểm chưa được hoàn chỉnh, sử dụng "hàng chuyên dụng" nhằm giả lập lại có thể xem như giải pháp tình thế "tạm chấp nhận được".

Sau đây là nhân vật chính của vụ tai tiếng này và diễn viên thế vai của họ:

Đoạn video do máy quay chuyên nghiệp thực hiện:

[video=youtube;cimDfEIEiu0]http://www.youtube.com/watch?v=cimDfEIEiu0&feature=player_embedded[/video]​

Bằng chứng:

Hiện cả hình phản chiếu, lộ liễu đến thế là cùng

Còn đây là đoạn video thật do chính Lumia 920 quay:

[video=youtube;6HSbhyaH0vw]http://www.youtube.com/watch?v=6HSbhyaH0vw&feature=player_embedded[/video]​
Tuy không hoàn hảo như máy quay chuyên nghiệp, Lumia 920 vẫn khá hơn hầu hết các điện thoại khác​

Tấm hình được chụp bằng máy ảnh chuyên nghiệp:

Nếu bạn chú ý kĩ sẽ nhận ra sự bất thường trong kiểu sắp xếp các viên gạch trên đường cũng như ánh sáng phát ra từ đèn có hình ngôi sao nhiều cánh chỉ thực hiện được trên ống kính f/22, trong khi camera của Lumia 920 là f/20.

Bằng chứng:

Hậu trường lộ cả ống kính máy DSRL

Còn đây là hình thật:

Bạn hãy để ý bóng đèn không còn hiện tượng ánh sao nữa và... hình ảnh cũng thiếu chi tiết hơn.

Và... đây chính là vấn đề. Quá yếu kém trong khâu thực hiện cũng như kiểm tra đã khiến chúng bị lật tẩy và gây ra làn sóng giận dữ không đáng có, lỗi nằm ở bộ phận marketing hơn là chính bản thân Nokia.

Vẫn là quá sớm để biết Nokia thành công hay thất bại với Lumia 920 nhưng cho tới thời điểm này chúng ta cũng có thể khẳng định được vài điều, bộ phận R&D đã làm khá tốt phần việc của mình trong khi marketing lại thể hiện "phong độ" đáng thất vọng.

terabyte@hdvietnam​

dntk44tdh3

Active Member
tức là đến thời điểm này vấn đề chỉ nằm ở khâu quảng cáo chứ chưa xuất hiện lỗi kỹ thuật nào

Ðề: Cái quái gì vậy Nokia?

hình như mấy hôm trước Nokia nó cũng xin lỗi rồi thì phải :-?

mà công nhận ban marketing ẩu tả thật :mad:)

anh0424

Active Member

dù sao thì em vẫn thik Lumia, hề hề :D

Hải Đăng

Theo quan điểm cá nhân của mình xin góp ý 1 chút với chủ thớt về vấn đề đưa tin rằng:
- Làm tin là 1 nghề nghiệp và để được người khác tôn trọng thì mình phải tự tôn trọng họ trước. Vì thế nếu được xin bác chú thích thêm ở cuối bài viết nếu không ghi rõ nguồn là "Tổng hợp từ Internet hay từ cái gì đó". Cái này em ko bới lông tìm vết mà là một người làm báo in và có cả báo mạng em chân thành góp ý trên tinh thần xây dựng, anh em vui vẻ :)
- Điều thứ hai nữa là dạo này em thấy bác hay có nhiều cái tít giật thót, nó là cần thiết nhưng đừng lạm dụng và chú ý vấn đề ngôn ngữ vùng miền, tránh sự ác cảm của mem đọc cũng như người đọc.
- Thứ ba là em rất thích cách viết của bác, có gì đó mộc mạc và thẳng thắn, em thích điều đó. Chúc bác làm việc vui vẻ.
Em: Hải Đăng, thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

hoasimtim

Well-Known Member
Theo quan điểm cá nhân của mình xin góp ý 1 chút với chủ thớt về vấn đề đưa tin rằng:
- Làm tin là 1 nghề nghiệp và để được người khác thì mình phải tự tôn trọng họ trước. Vì thế nếu được xin bác chú thích thêm ở cuối bài viết nếu không ghi rõ nguồn là "Tổng hợp từ Internet hay từ cái gì đó". Cái này em ko bới lông tìm vết mà là một người làm báo in và có cả báo mạng em chân thành góp ý trên tinh thần xây dựng, anh em vui vẻ :)
- Điều thứ hai nữa là dạo này em thấy bác hay có nhiều cái tít giật thót, nó là cần thiết nhưng đừng lạm dụng và chú ý vấn đề ngôn ngữ vùng miền, tránh sự ác cảm của mem đọc cũng như người đọc.
- Thứ ba là em rất thích cách viết của bác, có gì đó mộc mạc và thẳng thắn, em thích điều đó. Chúc bác làm việc vui vẻ.

Em thì lại rất thích cái tít giật gân của bác ý:D
Bản thân em là người bắc và sống trong tp HCM cũng 10 năm rùi, có thể nói là văn hóa ngôn ngữ của em giờ là "tạp nham";))
Và em thấy ngôn từ đó cũng bình thường, phong cách riêng của tác giả :)

anhtuanph

Member

Mình bị vố đau với Nokia từ em N97, trước giờ toàn dùng Nokia, sau vụ đó byby Nokia luôn.
Vẫn theo dọi thông tin Nokia với HDH windows, nhưng để có được quyết định quay lại hơi bị khó

vucovu

Đề nghị bác chủ đừng dùng từ "Siêu phẩm" nữa nha, nghe nó No Fal làm sao í. Hay lại 1 kiểu Mak rẻ tiền nữa?

chanhny

Active Member

nokia không ngờ bị lật tẩy bởi chiếc xe tải có gắng gương phản chiếu lại rơi nhằm lúc quay quảng cáo. nếu không có tấm gương đó thì đảm bảo 100% mọi người nghĩ đó là do lumia 920 quay. Còn lời giải thích nokia đưa ra thì thiệt cũng khá hài, mộ phỏng thì cũng được, nhưng đây quảng cáo camera mà lại dùng camera khác ra thế thân, rồi khen OIS mới chống rung tốt hơn 50% so với máy ảnh DSLR mà cuối cùng lại dùng máy DSLR quay.

Còn việc ảnh tĩnh quảng cáo thấy ánh sáng đẹp mắt và rõ ràng vào đêm mà dùng các thiết bị phát sáng hỗ trợ và dùng máy DSLR quay rồi so với phone khách chụp bằng đen flash thông thường thì đây là 1 hành động thổi phồng sự thật và dìm hàng đối thủ.

hongquan2009

Well-Known Member
chức năng OIS trong đoạn video clip thứ 2 e thấy ổn đấy chứ các bác,Nokia giờ thê thảm quá lại bị "ném đá" nhiều như thế này không biết bao giờ gượng dậy nổi,tiếc cho thương hiệu đình đám 1 thời nhưng lại không chịu thức thời để theo kịp thời đại.e thấy tình cảnh Nokia bây giờ rất giống với tình cảnh của apple giai đoạn gần cuối 80 giữa 90 quá(lúc đó tưởng thương hiệu Apple sẽ ra đi mãi mãi,đâu ngờ khi trở lại nó lại hùng bá hơn trước)hy vọng Nokia sẽ làm được kỳ tích nào đó để vượt qua cơn sóng gió.

chanhny

Active Member
Ðề: Re: Cái quái gì vậy Nokia?

chức năng OIS trong đoạn video clip thứ 2 e thấy ổn đấy chứ các bác,Nokia giờ thê thảm quá lại bị "ném đá" nhiều như thế này không biết bao giờ gượng dậy nổi,tiếc cho thương hiệu đình đám 1 thời nhưng lại không chịu thức thời để theo kịp thời đại.e thấy tình cảnh Nokia bây giờ rất giống với tình cảnh của apple giai đoạn gần cuối 80 giữa 90 quá(lúc đó tưởng thương hiệu Apple sẽ ra đi mãi mãi,đâu ngờ khi trở lại nó lại hùng bá hơn trước)hy vọng Nokia sẽ làm được kỳ tích nào đó để vượt qua cơn sóng gió.

Chắc gì đúng sự thật clip2 dùng lumia 920 quay hay cũng dùng DSLR quay, giờ không có cái gương phản chiếu thì sao biết sự thật được.

Minhsur

Banned
Chẳng qua cũng chỉ la chiêu trò giật gân thôi... Còn lâu mới ra mắt mà.

anhtuanngoc

Well-Known Member
Ðề: Re: Cái quái gì vậy Nokia?

- Làm tin là 1 nghề nghiệp và để được người khác thì mình phải tự tôn trọng họ trước. Vì thế nếu được xin bác chú thích thêm ở cuối bài viết nếu không ghi rõ nguồn là "Tổng hợp từ Internet hay từ cái gì đó". Cái này em ko bới lông tìm vết mà là một người làm báo in và có cả báo mạng em chân thành góp ý trên tinh thần xây dựng, anh em vui vẻ :)
Không nhầm thì bác ở VietNamNet đúng không ạ

meamthanh11

Active Member

chơi chiêu up mở như apple đáng ghét vậy mà vẫn có sự thu hút kỳ lạ

Không thể đổ lỗi cho bộ phận Marketing được, mà phải là lỗi của cả hãng Nokia. Nên nhớ doanh nghiệp là dù cho đúng là nhân viên của anh có làm sai đi chăng nữa, anh là lãnh đạo cũng phải đứng ra chịu trách nhiệm vì chính anh là người đưa ra quyết định tuyển dụng nhân viên ấy. Chẳng lẽ cả hãng Nokia lớn như vậy lại không có ai kiểm duyệt trước khi công bố hình + clip ra công chúng sao?

Bên trên