Cách nào xuất âm thanh chất lượng cao nhất từ máy tính để bàn (desktop) vào ampli 2 kênh ?

namhien

Member
Ðề: Cách nào xuất âm thanh chất lượng cao nhất từ máy tính để bàn (desktop) vào ampli 2 kênh ?

Liệu chơi cả Sound với cả DAC nữa liệu có thừa quá không các bác nhỉ :) Em đang tính chuyển 2 kênh cho gọn cái phòng của em đây
Em đang dùng nhưng cái sound chỉ lấy optical, trong trường hợp này đầu tư sound là thừa, nếu pc onboard có digital out

nez

Member
Ðề: Cách nào xuất âm thanh chất lượng cao nhất từ máy tính để bàn (desktop) vào ampli 2 kênh ?

Lấy optical từ sound onboard và sound rời xịn ra DAC nó khác nhau chứ bác. Jitler nó khác nhau mà, Sound rời chỉ cần khá khá để có jitter tốt thôi không cần quá xịn. Trừ khi DAC cao cấp có lọc Jitter sẵn thì lúc này sound rời mới thừa.

viettoanhp

Well-Known Member

Main em thuộc loại này
Gigabyte
GA-P61-USB3-B3 (rev. 1.1)

Có 1 cổng Coaxial S/P DIF và 2 cổng USB 3.0 thì theo các bác nên kết nối qua DAC theo đường nào thì tốt ạ :D

Ko bác nào trả lời dùm em à

xretx

Cái vụ nghe nhạc qua Airplay có vẻ rất dấp dẫn và hiện giờ cái amply hi-fi mới ra đều thấy có tích hợp Airplay. Bác nào kinh nghiệm có thể chia sẻ về chủ đề này được không. Chất lượng nghe ko dây của nó hẳn phải rất tốt mới làm dc như vậy.

ko853

Well-Known Member
Ðề: Re: Cách nào xuất âm thanh chất lượng cao nhất từ máy tính để bàn (desktop) vào ampli 2 kênh ?

Cách này không ổn! chính em đã phải loại bỏ vì đường xuất digital trên main PC quá kém!( cái này do cái clock trên main) đã khắc phục bằng cách dùng card suond Deluxe cắm vào main để xuất digital ra DAC ngoài! kết quả rất ổn! Còn một số loại DAC sử dụng đường USB em đã thử thì khi lấy tín hiệu từ Coaxial và Opitical đều tốt hơn lấy tín từ cổng USB!

con card deluxe nghe 2ch khá hay rồi mà bác còn chơi DAC rời nữa ah? Bác chơi DAC nào vậy? nghe ok ko?

Cái vụ nghe nhạc qua Airplay có vẻ rất dấp dẫn và hiện giờ cái amply hi-fi mới ra đều thấy có tích hợp Airplay. Bác nào kinh nghiệm có thể chia sẻ về chủ đề này được không. Chất lượng nghe ko dây của nó hẳn phải rất tốt mới làm dc như vậy.

Bác xem thử clip nối ghép kef ls50 (đang nổi đình nổi đám), Naim M2, Airport express, iphone này.
[video=youtube;fwnjKWWfg_w]http://www.youtube.com/watch?v=fwnjKWWfg_w[/video]

xretx

Bác xem thử clip nối ghép kef ls50 (đang nổi đình nổi đám), Naim M2, Airport express, iphone này.
[video=youtube;fwnjKWWfg_w]http://www.youtube.com/watch?v=fwnjKWWfg_w[/video]

Tiếc là clip trên chỉ nói về bộ loa, chẳng đề cập gì đến Airplay hay cái apmly cả. Mình chỉ băn khoăn là nếp play bằng iphone thì tiện thật nhưng dung lượng nhạc rất hạn chế. Có cách nào giải quyết vd này?

Hai Scm

Active Member
HDH Android thì lại dung Bluetooth, nhưng có vẻ it có thiết bị DAC, Receiver hỗ trợ Bluetooth, em đang tìm xem Android dung không dây kiểu gì going như Airplay...

do_long_khach

Well-Known Member

Hỏi ngu 1 câu là itune có nhạc lossless ko vậy?

Hỏi ngu 1 câu là itune có nhạc lossless ko vậy?

Itune chơi được các định dạng sau: MP3, AIFF, WAV, MPEG-4, AAC and Apple Lossless (.m4a) (nên nhớ Apple Lossless khác các định dạng lossless khác). Khuyên bác nên đầu tư vào ổ cứng và dùng định dạng WAV vì định dạng này chất lượng cao nhất (không nén chút nào cả) và phần mềm nào cũng chơi được.

Tiếc là clip trên chỉ nói về bộ loa, chẳng đề cập gì đến Airplay hay cái apmly cả. Mình chỉ băn khoăn là nếp play bằng iphone thì tiện thật nhưng dung lượng nhạc rất hạn chế. Có cách nào giải quyết vd này?

Bác chịu khó đọc comment phía dưới của người chủ,
jaxwired 5 months ago
It's not really a "receiver". It's a 2 channel integrated amplifier. This particular amp is made by a company called NAD. This is the M2 model. This amplifier has a built in digital to analog converter called a DAC for short. There is a $99 Apple AirPort Express plugged in behind the system. Then a digital TosLink cable is used to send the digital signal into the NAD M2. The music is on a Desktop PC in another room and is all in Apple Lossless format for higher quality.

Chiếc iphone dùng phần mềm remote để điều khiển nhạc trong máy Desktop PC. PC có thể kết nối với ổ NAS nên không lo thiếu dung lượng.

caothudeche

Moderator

Mình chả thấy cách nào ổn cả.
PC đùng để phát nhạc có quá ầm ĩ không? To kềnh, tốn điện, ồn, mà nhiều khi tiếp mass kém lại gây tiếng ù.
Theo mình biết thì cái thiết bị chơi nhạc không chiếm quá 10% chất lượng của 1 hệ thống.
Kiếm con nào đủ mạnh + DAC ngon + loa ngon sẽ ngon tuốt.
VD con này không đủ để chơi nhạc lossless sao. Chả nhẽ bác kiếm được nhiều nhạc 32bit thế sao: 'Đập hộp' máy nghe nhạc Hi-end nhỏ gọn iRiver AK100 - Số Hóa VnExpress

Cái này mới là độc đáo đấy, nhưng chất lượng của em nó thế nào thì bác có cơ sở so sánh chưa.
Chơi nhạc bằng airport express bạn có thể chơi bất cứ file nào trong hệ thống wifi của nhà bạn phải không (file có thể trong iphone, ipad, mac) itune chạy trên Airport Express còn nguồn dữ diệu trong mạng nội bộ.
Nhưng down nhạc itune thì mất tiền mà convert từ WAV sang thì lại mất thêm 1 công.
Với cả cái AE đấy có chơi nhạc trực tiếp trong NAS dc ko?

Chất lượng của nhạc số nếu là file WAV sẽ bằng và hay hơn dùng CD player vì:

Thông tin trong đĩa CD là tập hợp các thông tin nhị phân vì vậy thông tin này là một dãy con số chính xác và duy nhất. Nếu đọc bằng đầu CD thông tin sẽ phải phát ngay ra ampli đển khuyếch đại và đi ra loa trong khi copy nhạc thành file WAV (không nén chút nào) bằng ổ đĩa máy tính thì thông tin sẽ được đọc kỹ, nếu có lỗi sẽ được kiểm tra và đọc lại và sửa lỗi để đảm bảo chính xác vì vậy thông tin này sẽ được copy chuẩn giống hoàn toàn đĩa CD. Cho nên đầu CD chỉ có thể cho ra tín hiệu bằng hoặc kém chính xác so với thông tin trong file WAV. Thế nên các bác đừng dại mà nghe quảng cáo mua đầu CD highend vài trăm triệu, trừ khi muốn bày cho đẹp.
Nếu chơi nhạc số các bác đầu tư ổ cứng NAS khoảng 4TB (1 bản nhạc trung bình 50MB thì 4TB chứa được 80000 bản nhạc thừa đủ để nghe)
Nhạc thì các bác xin của anh em, down trong diễn đàn phần lossless, chỉ nên down file WAV (đừng lăn tăn tốn chỗ vì các bác đã tiết kiệm khối tiền không mua đĩa xịn, không mua đầu CD), nếu down các file lossless APE, FLAC...thì dùng phần mềm foobar có converter để chuyển về định dạng WAV cho đồng bộ.
Không nên down nhạc itune vì định dạng thường chỉ ở mức 320.
Iphone dùng phần mềm remote để điều khiển phần mềm itune trong máy PC hoặc Mac của các bác. Iphone lúc này chỉ như cái điều khiển từ xa thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

xretx

Cảm ơn bác minhcongtu vè những câu trả lời rất cặn kẽ, xác đáng.

Mình thiết nghĩ có lẽ vẫn phải đầu tư em này:
Marantz UK | NA7004
nếu muốn nghe nhạc thư thả. Cái đầu này có thể kết nối với mọi thứ trong DLNA nhà và có thể điều khiển từ xa bằng điện thoại thậm chí từ Stand by. Dùng chung điều khiển với amply nếu đồng bộ. Như vậy với giải quyết triện để vđ nghe nhạc số dc. Nếu dùng qua PC hay MAC thì vẫn hơi lằng nhằng, lúc nghe nhạc lại phải bật máy tính, vào Itune hay gì đó, bật aply rồi sau đó mới dùng điện thoại để điều khiển dc.
Nói chung bước chân vào con đường này là biết nghiệt ngã rồi.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Cách nào xuất âm thanh chất lượng cao nhất từ máy tính để bàn (desktop) vào ampli 2 kênh ?

Chất lượng của nhạc số nếu là file WAV sẽ bằng và hay hơn dùng CD player vì:

Thông tin trong đĩa CD là tập hợp các thông tin nhị phân vì vậy thông tin này là một dãy con số chính xác. Nếu đọc bằng đầu CD thông tin sẽ phải phát ngay ra ampli đển khuyếch đại và đi ra loa trong khi copy nhạc thành file WAV (không nén chút nào) bằng ổ đĩa máy tính thì thông tin sẽ được đọc kỹ, nếu có lỗi sẽ được kiểm tra và đọc lại và sửa lỗi để đảm bảo chính xác vì vậy thông tin này sẽ được copy chuẩn giống hoàn toàn đĩa CD. Cho nên đầu CD chỉ có thể cho ra tín hiệu bằng hoặc kém chính xác so với thông tin trong file WAV. Thế nên các bác đừng dại mà nghe quảng cáo mua đầu CD highend vài trăm triệu, trừ khi muốn bày cho đẹp.
Nếu chơi nhạc số các bác đầu tư ổ cứng NAS khoảng 4TB (1 bản nhạc trung bình 50MB thì 4TB chứa được 80000 bản nhạc thừa đủ để nghe)
Nhạc thì các bác xin của anh em, down trong diễn đàn phần lossless, chỉ nên down file WAV (đừng lăn tăn tốn chỗ vì các bác đã tiết kiệm khối tiền không mua đĩa xịn, không mua đầu CD), nếu down các file lossless APE, FLAC...thì dùng phần mềm foobar có converter để chuyển về định dạng WAV cho đồng bộ.
Không nên down nhạc itune vì định dạng thường chỉ ở mức 320.
Iphone dùng phần mềm remote để điều khiển phần mềm itune trong máy PC hoặc Mac của các bác. Iphone lúc này chỉ như cái điều khiển từ xa thôi.

Cám ơn bác minhcongtu đã cho mọi người thêm một góc nhìn kỹ thuật file wave nghe bằng thậm chí tốt hơn CD nhờ cơ chế kiểm tra lỗi........ trước giờ em cứ nghĩ CD là số 1 không có gì thay được...

Cảm nhận cá nhân em về nhạc 320kbps là đang nghe nhạc lossless rồi trở về 320kbps thì thấy rất bực bội vì chất lượng nhạc giảm hẳn.....

Cảm ơn bác minhcongtu vè những câu trả lời rất cặn kẽ, xác đáng.

Mình thiết nghĩ có lẽ vẫn phải đầu tư em này:
Marantz UK | NA7004
nếu muốn nghe nhạc thư thả. Cái đầu này có thể kết nối với mọi thứ trong DLNA nhà và có thể điều khiển từ xa bằng điện thoại thậm chí từ Stand by. Dùng chung điều khiển với amply nếu đồng bộ. Như vậy với giải quyết triện để vđ nghe nhạc số dc. Nếu dùng qua PC hay MAC thì vẫn hơi lằng nhằng, lúc nghe nhạc lại phải bật máy tính, vào Itune hay gì đó, bật aply rồi sau đó mới dùng điện thoại để điều khiển dc.
Nói chung bước chân vào con đường này là biết nghiệt ngã rồi.

Thực ra dùng PC hay Mac chuyên nghiệp hơn vì:
Hãy tưởng tượng bạn có hàng nghìn bản nhạc trong hàng trăm CD, bạn cần có màn hình máy tính đủ rộng, chuột, bàn phim, itune để edit, tạo playlist theo từng chủ đề, tâm trạng, sự kiện, search, download...màn hình của Network Audio Player quá bé, không có kết nối bàn phím, chuột nên không thuận tiện. Bạn nên sắm một laptop và để ra một nơi riêng biệt (dùng kết nối wifi), để ở chế độ standby (khởi đồng chỉ mất vài giây và công suất tiêu thụ chỉ vài W ở chế độ standby,ở chế độ chơi nhạc cũng chỉ mất 20W) và chỉ dùng để chơi nhac, tất cả dữ liệu nhạc bạn nên để trong ổ NAS có chế độ backup.

hellomoto

Active Member
Re: Ðề: Cách nào xuất âm thanh chất lượng cao nhất từ máy tính để bàn (desktop) vào ampli 2 kênh ?

Cảm nhận cá nhân em về nhạc 320kbps là đang nghe nhạc lossless rồi trở về 320kbps thì thấy rất bực bội vì chất lượng nhạc giảm hẳn.....

giống như đi ngoài trời sao nắng thế, ngồi máy lạnh mát hẳn8-X

Bên trên