Cách dùng Rec Pi làm Dac, nhờ các cao thủ hướng dẫn vs giải đáp.

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Cách dùng Rec Pi làm Dac, nhờ các cao thủ hướng dẫn vs giải đáp.

bác cho e xin mã của DAC bác giới thiệu dc ko, e thử xem sao.

Bác google ra cả đống, chọn tầm tiền bác muốn. Hoặc mua Minimuse dac x4 (Sam Audio đang bán). Con này đã có Tây lông review đánh giá còn cao hơn 1 con dac của bryston giá 2k$.

Lucky_man

Member

cho e hỏi, vậy những cổng kia để làm j vậy?

cho e hỏi, vậy những cổng kia để làm j vậy?

Mấy cổng đó thường dùng để kết nối với đầu ghi. Ví dụ: bác lấy tín hiệu ra analog từ tivi vào Rec để nghe ra loa ngoài và kết nối đầu ra analog (giắc bông sen audio output) từ Rec vào đầu audio input trên đầu ghi để ghi lại. Hiểu đơn giản là thay vì phải dùng giắc chia tín hiệu từ tivi ra làm 2 đường (1 vào Rec, 1 vào đầu ghi) thì bác cắm như trên. Bác có thể tham khảo trang 18 trong sách hướng dẫn: http://www.pioneerelectronics.com/StaticFiles/Manuals/Home/VSX-921-K OperatingInstructions022311.pdf.
Ở dòng thứ 7 từ trên xuống, cột bên phải, trang 18 cũng nói tín hiệu âm thanh Digital vào không xuất ra trên cổng Analog. Đây là Pioneer xuất Mỹ, của bác chắc cũng tương tự.

Vando

Well-Known Member

REC của bác không có đường pre-out cho stereo hoặc multi CH nên không làm DAC được.
Các REC mà có đường Pre-out cho stereo hoặc multi CH đều có DAC rất tốt, VD như Pi AX10...

thinhsve

Well-Known Member

REC của bác không có đường pre-out cho stereo hoặc multi CH nên không làm DAC được.
Các REC mà có đường Pre-out cho stereo hoặc multi CH đều có DAC rất tốt, VD như Pi AX10...
Nhưng khi đó thì REC vừa làm DAC vừa làm Pre luôn, nếu cắm qua Ampli 2 Ch thì lúc đó sẽ qua 2 tầng Pre, nghe chán lắm, em thử rồi.

đau đầu thật đấy các bác ah, âm thanh đúng là ngành chơi tốn kém vs yêu cầu sự tỉ mỉ nhiều công phu. thanks các bác đã giải đáp thắc mắc của e.

Vando

Well-Known Member

Nhưng khi đó thì REC vừa làm DAC vừa làm Pre luôn, nếu cắm qua Ampli 2 Ch thì lúc đó sẽ qua 2 tầng Pre, nghe chán lắm, em thử rồi.

Phải dùng với Power chứ, hoặc Amp Stereo có đường vào high level.

Vando

Well-Known Member

Bác chủ hoặc nâng cấp REC lên loại chơi stereo tốt hoặc đầu tư DAC.
Phương án DAC rẻ nhất là làm em AE chuẩn G khoảng 500K.

vinagoh

Well-Known Member

đau đầu thật đấy các bác ah, âm thanh đúng là ngành chơi tốn kém vs yêu cầu sự tỉ mỉ nhiều công phu. thanks các bác đã giải đáp thắc mắc của e.

Bác nói chụp cái hình lên để AE xem mà chả thấy gì........ :-??

ngdhieu

Well-Known Member

Giải pháp cho vấn đề của bác:
Tức thời:
1. Bán Pi 7800ii
2. Nghe nhạc bằng AVR
Pi 7800ii bị ca tụng 1 cách thái quá, nghe nhạc chả hơn gì AVR đâu bác....

Lâu dài:
Để dành tiền mua bộ 2 kênh riêng.

Bên trên