các tín hiệu âm thanh nào có thể truyền tải qua cổng OPTICAL

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: các tín hiệu âm thanh nào có thể truyền tải qua cổng OPTICAL

:D :D Thanks các bác đã biến HDMI thành công cụ chăn dắt :D :D
Các bác nào dẫn chứng được optical truyền dẫn được 25MB cho DTS-HD Master và True-HD audio thì vào chém nhé. Thanks.
Được chết liền. Chắc do optical chưa hỗ trợ. Đợi tương lai xem sao?

HDUNG

Well-Known Member

Được chết liền. Chắc do optical chưa hỗ trợ. Đợi tương lai xem sao?

Theo ý em thì không phải optical không hỗ trợ chẳng qua dồn hết cho HDMI vừa hình vừa tiếng cho gọn thôi .

@ HDD-Samsung: bác ben FPT àh bên nào vậy ....chỗ mình là khách hàng lớn của FPT đây

Cảm ơn bác, tại em thấy tội nghiệp cho đường cáp quang quá nên em phải tranh luận nhiều 1 chút thôi.
Em làm F cũng lâu rồi, trước làm phân phối, sau làm truyền thông, tương lai thì sắp nghỉ :-q

hdd-hdp

He he, vấn đề đơn giản thế sao mọi người tranh luận nhiều vậy kìa? Đơn giản nhất và gọn nhẹ nhất chính là chỉ 1 sơi cáp cho tất cả các tín hiệu. Càng đấu nối nhiều càng lằng nhằng rách việc. :D

phidiepdan

HĐ nhà mạng thì nó hay ghi là Mb, và đọc sai là do người tiêu dùng hiểu sai, còn chuẩn của nó là vậy :D. Việc băng thông internet thực tế và băng thông cáp quang thì khi nào có cơ hội gặp lại bác em sẽ trao đổi thêm. Em văn dốt võ dát, nói 1 hồi tẩu hỏa ^^

Ơ, em có crazy ideal này, hay mình bảo Trương Gia Bình thay cáp quang bằng cáp HDMI nhỉ, băng thông tốt hơn, tội vạ gì không dùng
Thì ra là thế, cảm ơn chia sẻ của bác! đã hiểu

hien20071982

Active Member

Dolby True-HD, DTS-HD Master chỉ giải quyết được bằng HDMI thôi nhé bác, optical ko đủ băng thông cho nó. Với Optical bác chỉ chơi được DTS và Dolby thôi.

vậy mà từ hồi nào tới giờ em tưởng chỉ cần tính hiệu âm thanh số là được

Cảm ơn bác, tại em thấy tội nghiệp cho đường cáp quang quá nên em phải tranh luận nhiều 1 chút thôi.
Em làm F cũng lâu rồi, trước làm phân phối, sau làm truyền thông, tương lai thì sắp nghỉ :-q

Mình làm bên phía tài chính ngân hàng ...nên xài cũng hơi bị nhiều cáp quang....hihihihi ..FPT cũng quen được một số chú bác ....hihihihi

Lún sâu quá rồi, ở đây đang nói về các thiết bị dân dụng thôi, bàn chi tới ông này nọ kia làm giề cho bại não :(
Coaxial có trước, tới Toshiba phá triển cáp quang (toshlink), nhưng với thiết bị dân dụng cũng chỉ để truyền tín hiệu số và thường chỉ truyền âm thanh (vì digital video còn khá mới và đắt)
Cái nào ra đời trước thì cũng phải nhường chân cho công nghệ mới hơn, tích hợp tất cả lại trong một sợi cáp, chủ yếu để mang lại tính tiện dụng trong các kết nối mà các bác ko chịu cứ mún nó phức tạp lên. Còn DTS hay DTS-HD thì không bàn về nó truyền thế nào, mà phải nhìn nhận nó phải được truyền bằng HDMI, bác nào mún truyền bằng opt coax hay gì đó thì cứ nghiên cứu, nghiên cứu đc thì cứ share free cho ae thì cảm ơn lắm lắm. mấy thằng nghiên cứu nó cũng cần ăm cơm mới có sức nghiên cứu cho các bác dùng.
Em xin stop, chuẩn bị thúng :(

táng thành ý kiến khách quan như bác .... không cần thúng đâu bác ...hihihihi ở đây có nhiều cao thủ trong nhiều lĩnh vực ...do đó theo em thì không nên phán bậy .....không thì lỗ đầu hihihih

tienlequoc

Well-Known Member

Khuyến mãi thêm:

tienlequoc

Well-Known Member

Có lun:
Cáp đồng trục coaxial

tienlequoc

Well-Known Member

Thực ra công dụng của optical và coaxial đối với dân chơi HD chỉ dừng lại ở mức truyền dẫn âm thanh. (Chơi mọi định dạng âm thanh trừ 2 cái là DTS-HD và Dolby TrUEHD)
Xét về coaxial: rộng hơn chơi audio, coaxial có thể truyền dẫn tín hiệu hình ảnh và âm thanh trong 1 sợi (Như dây anten tivi - đối với truyền hình vệ tinh như DVB-T, DVB-T2 hoặc DVB-H, DVB-C có độ phân giải từ MPEG-2 đến MPEG-4, có thể phát độ phận giải hd).
Xét về cáp optical: chơi audio thì optical chỉ dừng lại ở mức truyền dẫn âm thanh với khả năng như nêu trên. Băng thông của cáp quang như các bạn đã biết là lớn nhất thời điểm hiện tại nên hi vọng trong tương lai sẽ có optical-hd :D còn đa năng hơn HDMI bi giờ nữa.

Bên trên