Các bác tư vấn giúp em một bộ Case HTPC

interceptor

Em vào đọc nát mục Kỹ thuật phần cứng, nhưng hầu như chỉ thấy các bác khoe đồ là nhiều, nên cuối cùng cũng phải lập một topic mới để mong các bác tư vấn giúp.
Ngân sách của em chỉ khoảng 12tr để lắp một case HTPC dùng để xem được mượt mà FullHD (Không cần sound 5.1 hay 7.1 gì, vì em dùng hệ thống loa 2.1 thôi ạ)
Cảm ơn các bác trước!

meomatto

Active Member
Ðề: Các bác tư vấn giúp em một bộ Case HTPC

Mua máy bộ hàng hiêu đời cao 1 tí(có card hình&sound mạnh) là chơi dc HD rùi.

nokia6681

Member

Em vào đọc nát mục Kỹ thuật phần cứng, nhưng hầu như chỉ thấy các bác khoe đồ là nhiều, nên cuối cùng cũng phải lập một topic mới để mong các bác tư vấn giúp.
Ngân sách của em chỉ khoảng 12tr để lắp một case HTPC dùng để xem được mượt mà FullHD (Không cần sound 5.1 hay 7.1 gì, vì em dùng hệ thống loa 2.1 thôi ạ)
Cảm ơn các bác trước!

Bạn mua cấu hình giống chữ ký của mình là chạy ok các thể loại HD.

laminnova

Member

Hic, cấu hình của bác cao cấp quá. àh mà cái plasma của bác bao nhiêu $$ vậy? sao em kiếm không có hàng. Đang xài con 42PV80H mà vẫn còn thấy bé. Cấu hình máy em cũng nhẹ hều mà chạy 1080p vô tư nè

Main: Gigabyte GA-PS35-DS3: con này có audio out là digital optical và caoxial luôn nhé
Ram: 1G bus 800: đang chờ nâng cấp
CPU: Core 2 Dual 2.66 Ghz
HDD: 320G: quá bèo vì lý do khủng hoảng kinh tế. hihi

Bác ráp máy giống em đi. em cũng đang chơi audio 2.1 vì chưa có đủ kinh phí nâng cấp nhưng nhiêu đó cũng đủ thưởng thức HD rồi

ngdhieu

Well-Known Member

Cảm ơn các bác trước!

Với nhu cầu chỉ để là xem full HD mượt mà thì bạn có thể mua 1 cái case Dell Inspiron 530s giá 6tr1 + 1 cái ổ cứng 1TB 2tr là đủ. Còn 4tr đủ tiền mua 1 cái màn hình VT 22in đẹp rồi.

badboy04

12tr quá dư để lắp được một case HTPC.
GIGABYTE Intel G45 (EG45M-UD2H) 2,601,000 ($141 USD)
INTEL® Core 2 Duo E7400-2.8GHz 2,232,000 VND ($121 USD)
DDR2 CORSAIR CM2X 1GB (PC6400, 800): 314,000 VND ($17 USD) x 2
PS ATX 500W - 24 PIN: COOLER MASTER RP-500-PCAR 996,000 VND ($54 USD)
Tổng cộng những món chính mới có khoảng 6tr. Cấu hình này em lấy giá ở Hợp Nhất. Còn lại các thứ khác thì tùy bác. Em cũng đang dùng cấu hình tương tự vậy thấy chạy tốt. Cũng chẳng phải config gì nhiều.

ABC

các bác giúp em build 1 bộ PC với...giá khoãg 6 triệu....
với các điều kiện....
Main : Asus
CPU: intel
Bộ nguồn tốt là đựoc...

Thêm con case nằm HTPC bro nhé, như Antec 2480 chẳng hạn :D

HDGialong

Active Member

Option luôn có tại chúng tôi, giá hỗ trợ tốt nhất, phim miễn phí và vận chuyển lắp đặt tận nhà. Hoà cùng gia đình khách hàng hưởng trọn niền vui khi nhận thiết bị mới.

nokia6681

Member

Bác Nokia mua cái case ở đâu đó ? Giá cả thế nào? Chạy ngon ko? Xin bác cái review

Mình mua case ở sài gòn của 1 bạn bán hàng trong mục mua bán của HDvietnam, giá 1.5tr, ko biết giờ còn hàng ko tại lâu quá ko thấy topic.
case này là case nằm, có 3 quạt kèm theo, dàn khung và vỏ hơi mỏng nhưng ko sao, thoát nhiệt tốt, gắn được vga card PCI loại thông thường, nói chung là ok.

interceptor

Chào các bác,
Sau vài hôm tham khảo ý kiến các bác, cộng với nhu cầu cá nhân cần dùng một bộ PC vừa để xem film HD, vừa để xử lý ảnh, em đã mua bộ máy cấu hình như sau, các bác xem có ổn không ạ, có đủ để vừa xem HD mượt mà, vừa làm tốt việc xử lý ảnh không:

Mainboard: GIGABYTE GA EP43-US3L
Chip: Core 2 Quad Q8400
RAM: 2 x Kingmax 2.0Gb DDR2 bus 1066
VGA: GIGABYTE 512Mb DDR3 GF9800GT
Power supp: Coolmaster Extreme 550W
HDD: Seagate 160Gb 8mb cache
External HDD: WD Mybook 1Tb (USB)
Monitor: ASUS LCD 22" full HD

Hiện giờ em còn chưa biết chọn loại TV nào để cho trọn bộ nữa ạ (Hệ thống âm thanh em đã có đủ rồi). Dự kiến là màn của em, maximum chỉ là 42" thôi ạ, to hơn là không ổn.
Các bác lại tư vấn tiếp giúp em cái TV nữa đc không ạ?

nokia6681

Member

Bạn cho giá tiền mua lcd trong khoảng bao nhiêu mọi người mới tư vấn được chứ.
Hdd dùng ổ 160gb nhỏ lắm xài loại tối thiểu là 500gb nếu bạn thường down phim.

kdnguyen

Chào các bác,
Sau vài hôm tham khảo ý kiến các bác, cộng với nhu cầu cá nhân cần dùng một bộ PC vừa để xem film HD, vừa để xử lý ảnh, em đã mua bộ máy cấu hình như sau, các bác xem có ổn không ạ, có đủ để vừa xem HD mượt mà, vừa làm tốt việc xử lý ảnh không:

Mainboard: GIGABYTE GA EP43-US3L
Chip: Core 2 Quad Q8400
RAM: 2 x Kingmax 2.0Gb DDR2 bus 1066
VGA: GIGABYTE 512Mb DDR3 GF9800GT
Power supp: Coolmaster Extreme 550W
HDD: Seagate 160Gb 8mb cache
External HDD: WD Mybook 1Tb (USB)
Monitor: ASUS LCD 22" full HD

Hiện giờ em còn chưa biết chọn loại TV nào để cho trọn bộ nữa ạ (Hệ thống âm thanh em đã có đủ rồi). Dự kiến là màn của em, maximum chỉ là 42" thôi ạ, to hơn là không ổn.
Các bác lại tư vấn tiếp giúp em cái TV nữa đc không ạ?

1. Đã không chơi Core 2 Quad thì thôi, còn chơi thì Q9550 - 2.83Ghz - Cache 12MB trở lên.

Con Core 2 Quad Q8400 - 2.66Ghz - Cache 4MB - $190 thua xa con Core 2 Duo E8400 - 3.0Ghz - Cache 6MB - $180 trong việc xem HD.

2. Giờ này mà còn xài HDD cache 8MB. Sao bác không lấy 1 em cache 32M, 7200RPM mà xài cho nó hiệu quả?

kdnguyen

Cấu hình bác chủ topic vừa show quá thỏai mái phang hết mọi định dạng HD hiện nay.

Nếu tính hiệu quả thì 2 con trên là quá thừa khi xem HD, bèo nhèo như E5200 70USD vẫn xem full HD chẳng cần video card mà bác, huống chi bác í xài GPU 9800GT thì CPU con nào cũng như con nấy thôi bác kdnguyên ạ >:)>:)>:), quan trọng bác í khóai là được.

Còn HDD dành cho trao đổi phim HD thì bác ấy đã xài external 1TB rồi mà các bác xem kỹ cấu hình lại dùm cái.

1. Em không nói là con Core 2 Quad của bác ấy không xem được Full HD, mà em đang đề cập đến vấn đề hiệu quả - kinh tế, khi so sánh với con CPU E8400trong việc xem phim HD.

Đồng ý bác ấy khoái là được, nhưng vì bác ấy muốn nhận xét, nên em nhận xét thôi. Chẳng có ý gì khác.

Mới đọc kỹ lại thì bác ấy có xử lý hình ảnh nữa, thì dùng core 2 quad là hợp lý rồi. Nếu không có xử lý hình ảnh thì dùng con này chẳng kinh tế và hiệu quả bằng con E8400.

2. Đồng ý là bác ấy đã có HDD ext 1TB thì OK rồi, nhưng khi bác ấy làm các tác vụ của xử lý hình ảnh thì load data từ ổ HDD cache 8MB thì chậm phải biết. Thời buổi giờ ai mà xài cache 8MB nữa bác.

interceptor

Hic! Có nhận xét của bác thì em mới biết đấy chứ ạ. Thôi để mấy hôm nữa gom tiền nâng cấp cái ổ cứng theo lời khuyên của bác.
Em định bỏ ra khoảng 1200$ cho LCD. Các bác tư vấn nốt cho em con LCD nữa ạ.
Ngoài ra còn cần cái gì nữa các bác nhỉ?
À, thêm nữa, cái VGA của em nó chỉ có cổng DVI và một cái đầu chuyển DVI-HDMI, vậy có ảnh hưởng gì đến tín hiệu ra LCD không ạ? Và theo các bác dùng cái DVI-HDMI này hơn hay là dùng cáp màn hình PC thông thường hơn ạ? (cáp từ PC đến LCD của em chắc phải cần tầm 10m)

vanchai

Member

Bác tránh xa dòng Q8xx cho em, xài Xeon 3xxx ngang tầm tiền hoặc lên hẳn Q9xxx ấy bác

interceptor

Em thì chuyên xử lý ảnh bằng Photoshop thôi ạ, nhưng phải xử lý những ảnh cỡ lớn, đến tầm 1Gb/files (Với máy tính cũ mua cách đây 3 năm của em thì vẫn xử lý đc, chỉ tội thỉnh thoảng vẫn bị đơ đơ giật giật, chắc do RAM yếu quá).
Em vừa xem kỹ lại rồi, cái VGA của em nó có cả HDMI, mừng quá! ^_^

kdnguyen

Nếu bác xử lý ảnh bằng photoshop thì HDD 8MB cache dư sức qua cầu cho việc load dữ liệu vào máy, băng thông hơn xa USB 2.0 của mấy bộ đọc card hiện nay.

Thậm chí nếu bác Capture video qua cổng 1394 cũng dư sức qua cầu, vì bác capture bằng thời hian thực mà sau đó thì mọi việc đều do video card lo nếu render bằng phần cứng, CPU nếu bác render bằng software. Hiệu quả so sánh giữa 2 HDD chỉ tính bằng giây, tiền chênh lệch bác dồn vào Ram cho nhiều và xịn nhé. Vì nếu chưa mua HDD thì mua 32MB vẫn tốt, nhưng mua rồi nâng cấp lại tốn kém thêm về hiệu quả chẳng hơn bao nhiêu lại đâm ra chán^^. Trừ phi bác là dịch vụ xử lý hậu kỳ băng video chuyên nghiệp thì nhanh giây nào quý giây đó.

Mọi tác vụ load data vào đều phải vào Ram trước khi qua HDD nên bác chỉ có 2GB Ram thì dù bác xài HDD 32MB cache vẫn thua xa bác tăng thêm dung lượng Ram bộ nhớ của hệ thống.

Xử lý ảnh hay video tối thiểu 4GB ram còn muốn ngon 8GB bác ạ. Thân.

1. Đồng ý nâng cấp ram, càng nhiều càng tốt - tất nhiên trong mức cho phép và hợp lý.

2. Vẫn bảo lưu quan điểm: nên dùng HDD cache 32MB 7200RPM. Tốt hơn cache 8MB rất nhiều và khi đó mới sử dụng hết công suất của Ram và CPU.

Bác tránh xa dòng Q8xx cho em, xài Xeon 3xxx ngang tầm tiền hoặc lên hẳn Q9xxx ấy bác

- Ý tưởng lớn gặp nhau. Chơi Core 2 Quad thì nên chơi từ Q9xxx trở lên.

Bên trên