Bookshelf Focal Aria 906 : sự ngọt ngào và lãng mạn của người Pháp !

VTT

Member
Ðề: Bookshelf Focal Aria 906 : sự ngọt ngào và lãng mạn của người Pháp !

Nghe bác ca ngợi Focal làm tôi cũng vui, hiện tôi đang dùng cặp Focal Profile 908 đời trước cặp 906 của bác, cũng ko có ý định thay đổi
Ko biết đời sau có tôt hơn ko nhưng hiện tại cặp của tôi sau 3 năm sử dụng đã tự nứt cái cường lực trên nóc (nhìn kỹ mới thấy).

justbenice

Moderator

Bác VTT có cặp loa tuyệt quá. Chắc vì vụ nứt nên Focal 906 làm 3 mặt bọc da còn mặt trên là kính cường lực cho chắc cú. Hihi
Mà công nhận loa châu âu hay nứt. Bố mình có mua cặp Chario của Âm Thanh Vàng cũng bị, đem lên đổi cặp khác cũng bị.

VTT

Member

Bác VTT có cặp loa tuyệt quá. Chắc vì vụ nứt nên Focal 906 làm 3 mặt bọc da còn mặt trên là kính cường lực cho chắc cú. Hihi
Mà công nhận loa châu âu hay nứt. Bố mình có mua cặp Chario của Âm Thanh Vàng cũng bị, đem lên đổi cặp khác cũng bị.

Bộ của bác justbenice chắc là dùng Lap để phát nhạc, bác có giải pháp nào điều khiển từ xa qua Wifi, hoặc BlueTooth ko ? Tôi muốn làm một hệ thống điều khiển bằng điện thoại hoặc Ipad (kiểu music server Lumin)

dungsin_lqd

Well-Known Member

Bộ của bác justbenice chắc là dùng Lap để phát nhạc, bác có giải pháp nào điều khiển từ xa qua Wifi, hoặc BlueTooth ko ? Tôi muốn làm một hệ thống điều khiển bằng điện thoại hoặc Ipad (kiểu music server Lumin)

Bác này có câu hỏi hay...em cũng đang lay hoay vụ đk qua ipad, iphone, và em dùng pc chứ khg laptop...

do_long_khach

Well-Known Member

Bác dùng foobar có ứng dụng remote

dearienmd

Member

Em dùng ipad cài Microsoft remote desktop.

justbenice

Moderator

Mình ko dùng remote mà kéo dây usb 5mét từ máy tính làm việc tới DAC. Mình ngồi máy này cả ngày nên chỉnh nhạc trên đó luôn.

duyanh2008

Active Member

Nếu ở nhà còn dư cái laptop hay PC nào không dung, bác cài Ubuntu, chạy ứng dung phát nhạc daphile, cấu hình lại 01 tí là điều khiển ứng dung phát nhạc qua smart phone dễ dàng bác ak, tất nhiên phải có wifi.

Nói them tí về daphile trên Ubuntu, trên cùng 01 hệ thống, tiếng nghe sạch và chi tiết hơn foobar nhưng trung âm không được ngọt ngào như foobar.

Sorry bác Thành vì làm loãng topic của bác. :)

C_Pham

Well-Known Member

Hôm qua em đến Nam Phú được Bác chủ cho nghe Focal 806 ghép với Cặp Roksan K2, nghe cặp loa thấy rất ấn tượng rồi.

Vậy cặp 906 này đẳng cấp còn cao hơn thì đúng là hay thật.

VietThuan

Nhìn đã thấy thích lắm rồi....Gom thóc thôi

ThanhtrangHTKT

Active Member

Bác chủ thớt so sánh cặp này với Epos ES-14 nữa thì đẹp! dưới 20 triệu để nghe vocal, trữ tình thấy hiếm cặp nào có giải mid đẹp như vậy

justbenice

Moderator

Bác chủ thớt so sánh cặp này với Epos ES-14 nữa thì đẹp! dưới 20 triệu để nghe vocal, trữ tình thấy hiếm cặp nào có giải mid đẹp như vậy
Một cặp loa có tuổi đời gần 30 năm như cặp Epos ES-14 thì dù hay cỡ nào cũng kô bao giờ là lựa chọn của em :D Dính vào mấy cặp đó dễ khó đánh giá đc giá trị thật của nó lắm. Nhiều khi vì chữ Hay của ai đó trên diễn đàn mà 1 món đồ cổ thành giá cao ngất. Nên em thích chơi đồ mới mới chút cho chắc, định giá được dễ, bỏ tiền ra mua kô tiếc.
Ngoài ra quan niệm của em về cái hay cũng phải dính liền với cái đẹp :D Ngoại hình rất quan trọng, Loa, đài, amply cũng là 1 món đồ trang trí tôn lên cái đẹp của căn phòng. Nên dù hay mà cũ, xấu thì em cũng kiếu :D

Chỉnh sửa lần cuối:

maivanlinh

Active Member
Trong dòng loa bookshelf dưới 20t nghe vocal hay acoustic thì loa HECO cũng rất đáng để quan tâm. Âm thanh trong trẻo , nhẹ nhàng , các bạn đã nghe thử ?

Lucky_man

Member
Ðề: Re: Bookshelf Focal Aria 906 : sự ngọt ngào và lãng mạn của người Pháp !

Trong dòng loa bookshelf dưới 20t nghe vocal hay acoustic thì loa HECO cũng rất đáng để quan tâm. Âm thanh trong trẻo , nhẹ nhàng , các bạn đã nghe thử ?

Bác có thể đánh giá giúp em chất âm khi ghép cặp Aria 906 với Marantz được không? Em đang tính ghép 906 + SA8005 + PM8005 để nghe Thúy Nga trong phòng khoảng 15m2 mà không biết có hay không?

Bác may mắn mua được cặp loa đẹp, giá tốt. Bên em B&W CM5 và Aria 906 đều bán với giá khoảng trên 1500USD (CM5 có kèm chân, chưa rõ 906 có chân không). Không biết 2 cặp đó có xứng đáng với mức giá như vậy không?

ThanhtrangHTKT

Active Member

Một cặp loa có tuổi đời gần 30 năm như cặp Epos ES-14 thì dù hay cỡ nào cũng kô bao giờ là lựa chọn của em :D Dính vào mấy cặp đó dễ khó đánh giá đc giá trị thật của nó lắm. Nhiều khi vì chữ Hay của ai đó trên diễn đàn mà 1 món đồ cổ thành giá cao ngất. Nên em thích chơi đồ mới mới chút cho chắc, định giá được dễ, bỏ tiền ra mua kô tiếc.
Ngoài ra quan niệm của em về cái hay cũng phải dính liền với cái đẹp :D Ngoại hình rất quan trọng, Loa, đài, amply cũng là 1 món đồ trang trí tôn lên cái đẹp của căn phòng. Nên dù hay mà cũ, xấu thì em cũng kiếu :D

Rất tiếc là công nghệ loa 2.0 hầu như không có gì thay đổi nhiều sau mấy chục năm! Mình quan điểm khác! Hay rồi mới tới đẹp! Mua loa để nghe chứ còn ngắm là phụ! các dòng loa mới bây giờ về giải mid mình thấy không hay lắm! độ chi tiết thì OK, đó là những dòng loa giá tầm <3.000$ mình đi tìm hiểu để thỏa mãn. Đồ mới giờ mua chạy rà xong chắc giá giảm xuống kinh hoàng! Đồ cổ để lâu khéo bán lại lời nữa ấy chứ? :D. Có lẽ mình cũng là người hoài cổ, nhưng không quá cổ để mua mấy cặp sx trước thập niên 80 vì nó bị lão hóa, xuống cấp quá! cũng yên tâm là khí hậu bên trời Tây nó không khắc nghiệt như ở Việt mình! mấy chục năm mà vẫn long lanh, chất lượng vẫn tốt thì cớ sao lại làm ngơ chứ?

Chỉnh sửa lần cuối:

Yêu vợ

Member
Re: Ðề: Bookshelf Focal Aria 906 : sự ngọt ngào và lãng mạn của người Pháp !

Epos 14 hay hơn và dễ ghép hơn khi so với Focal Aria 906 với thể loại vocal! Hình thức cũng đẹp và sang trọng hơn. Nhưng tìm được 1 cặp đẹp, không lỗi gân ở VN thì vô vọng lắm

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Ðề: Bookshelf Focal Aria 906 : sự ngọt ngào và lãng mạn của người Pháp !

Epos 14 hay hơn và dễ ghép hơn khi so với Focal Aria 906 với thể loại vocal! Hình thức cũng đẹp và sang trọng hơn. Nhưng tìm được 1 cặp đẹp, không lỗi gân ở VN thì vô vọng lắm

Bác nghe thử loa Focal Aria 906 chưa?
Đúng như bác nói. Cặp loa gần 30 năm tuổi đời mà muốn nó nhìn còn ngon thì khó lắm.
Mình thấy ebay đang bid 1 cặp Epos 14 giá cực mềm. Cơ hội cho bác nào thích hoài cổ.

justbenice

Moderator
Ðề: Re: Bookshelf Focal Aria 906 : sự ngọt ngào và lãng mạn của người Pháp !

Bác có thể đánh giá giúp em chất âm khi ghép cặp Aria 906 với Marantz được không? Em đang tính ghép 906 + SA8005 + PM8005 để nghe Thúy Nga trong phòng khoảng 15m2 mà không biết có hay không?

Bác may mắn mua được cặp loa đẹp, giá tốt. Bên em B&W CM5 và Aria 906 đều bán với giá khoảng trên 1500USD (CM5 có kèm chân, chưa rõ 906 có chân không). Không biết 2 cặp đó có xứng đáng với mức giá như vậy không?

Rất xứng đáng bác ạ. Ngoại trừ bác săn đồ 2nd thì giá 1500$ mua đc loa bookself hay hơn, chứ nếu mua mới thì khó có cặp nào giá đó mà hay hơn đc lắm.
Marantz rất hợp Focal, em mình đang dùng Sa6005 + Cd5005 thôi mà đã thấy rất tuyệt rồi.
Tuy nhiên Focal 906 cũng có điểm yếu đó là nếu bác ngje nhạc tiết tấu nhanh + bass mạnh thì nó lẹt xẹt rời rạc lắm.

Yêu vợ

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Bookshelf Focal Aria 906 : sự ngọt ngào và lãng mạn của người Pháp !

Bác nghe thử loa Focal Aria 906 chưa?
Đúng như bác nói. Cặp loa gần 30 năm tuổi đời mà muốn nó nhìn còn ngon thì khó lắm.
Mình thấy ebay đang bid 1 cặp Epos 14 giá cực mềm. Cơ hội cho bác nào thích hoài cổ.

Mình đã nghe cả 2 rồi!
Nhận xét sơ bộ sau vài phối ghép, chủ yếu là đồ Âu, tube..
1. Bass: Giống nhau, mềm, mượt, tuy nhiên Focal Aria 90 dễ setup vị trí hơn, còn Epos14 lỗ thông hơi phía sau nên phải kê chỉnh kỹ.
2. Mid: Epos 14 tổng thể hay hơn, dày dặn nhất là mid high, nghe giọng nam tuyêt.
3. Treble: Focal Aria 90 nghe trong sáng, Epos 14 cảm giác hơi dính.
Phối ghép thì Epos14 dễ ghép, đồ càng dữ càng hay, Hầu như amply chỉ hợp đồ Âu ( với Naim ~70w rất hay), ghép đồ Nhật, Mỹ thấy rất thường, công suất phải vừa đủ, thiếu thì bùng nhùng, thừa thì căng tiếng. Focal Aria 90 phối không cẩn thận tiếng bass khó nghe lắm!
Epos-ES14 lâu lâu mới thấy trên rbay bán cặp nguyên thùng xốp! tiền ship về chắc tầm >20 triệu
Ý kiến cá nhân

justbenice

Moderator

Mình ghép thử Focal Aria 906 với tổng cộng 6 amly , 1 amply bán dẫn xịn ở tiệm ( tầm 70triệu ), 1 amply đèn loại trung ở tiệm ( tầm 30tr) , đem về nhà ghép với amply Denon 1500RII, Marantz PM90 , Marantz 6005, amply đèn Thi văn DL50 MKIII . Tất cả đều rất tốt, chất âm ấn tượng. Tất nhiên bộ amply "thuốc" ở tiệm cho chất âm ổn nhất nhưng về cơ bản mình thấy chỉ cần cái amply tàn tàn tầm 10tr là đánh Aria 906 đã cho ra gần như tất cả những gì nó có thể thể hiện rồi. Loa mà trung âm tốt, nghe ngọt ngào thì đa phần đều rất dễ đánh.

Bên trên