Bộ nhà hát tại gia của em Klipsh + Paradigm + Denon + Z9000 + Xtreamer + Blueline + Shure + Dr beat

binhaus

Member
Ðề: Bộ nhà hát tại gia của em Klipsh + Paradigm + Denon + Z9000 + Xtreamer + Blueline + Shure + Dr beat

Chúc mừng bác chủ, bộ của bác chất quá :).

Xin hỏi bác Nghĩa BH về cái vụ sub riser xữ lý thế nào cho tốt ạ? Bác hướng dẫn chi tiết chút nhé. Dàn của em cũng đặt ở phòng khách nên sub khó mà để vị trí tốt được vì còn phải đảm bảo tính thẩm mỹ. Mỗi lần xem film bluray nguyên gốc có HD audio như Dolby TrueHD or DTS HDMA là nó cứ rần vang nhà, thế mới đau, em gửi hình chụp vị trí để sub các bác tư vấn dùm em chút nhé, em xài Klipsch SW450. Thanks all.

Mình lúc đầu cũng định kiếm cái riser sub basement này.. nhưng ko dc, với lại sub klipsh thiết kế khá chắc và nặng theo mình thì khỏi cần
Vấn đề là tinh chỉnh trong AVR và trên sub.. theo hướng dẫn trên Avs audio forum.
vì loa front cây nhà mình loại lớn nên mình để crossover front là 40Hz .. còn loa center và suround lọa vừa nhỏ nên mình để là 80HZ center và 120 các loa vệ tinh
sau đó là vặn nhỏ hết cỡ cái phase trực tiếp trên sub đi, còn crossover thì dể 150 ( cũng có thể để 250 hết cỡ, vì dù sao avr nó điều khiển rùi )

hiện tại thì của mình không còn bị rần nữa mà nghe rất trầm và sâu.. nói chung phim thì ổn, nhưng nghe R&B nhạc một số bài thì tóc tai vẫn cứ dựng ngược lên.. dù sao rất đã.

NghiaBienHoa

Well-Known Member
Ðề: Bộ nhà hát tại gia của em Klipsh + Paradigm + Denon + Z9000 + Xtreamer + Blueline + Shure + Dr beat

Chúc mừng bác chủ, bộ của bác chất quá :).

Xin hỏi bác Nghĩa BH về cái vụ sub riser xữ lý thế nào cho tốt ạ? Bác hướng dẫn chi tiết chút nhé. Dàn của em cũng đặt ở phòng khách nên sub khó mà để vị trí tốt được vì còn phải đảm bảo tính thẩm mỹ. Mỗi lần xem film bluray nguyên gốc có HD audio như Dolby TrueHD or DTS HDMA là nó cứ rần vang nhà, thế mới đau, em gửi hình chụp vị trí để sub các bác tư vấn dùm em chút nhé, em xài Klipsch SW450. Thanks all.

Hình của bác em nhìn thấy giống cái TV, hông giong sub
Sub riser có tác dụng chống rần và nhìn cũng có thẩm mỹ lắm. Em gởi bác link này bác đọc thêm chi tiết và reviews để biết thêm chi tiết

Amazon.com: sub riser

Hình của bác em nhìn thấy giống cái TV, hông giong sub
Sub riser có tác dụng chống rần và nhìn cũng có thẩm mỹ lắm. Em gởi bác link này bác đọc thêm chi tiết và reviews để biết thêm chi tiết

Amazon.com: sub riser

Thanks bác Nghĩa, cái sub phía bên, chổ em để mấy cái remote phía trên đó. Em ở SG nên mấy vụ book hàng từ Amazon xem ra bó tay rồi, Để em tham khảo link bác gửi và chỉ dẫn của bác chủ xem thế nào:)

Thanks bác chủ, tối về em chỉnh lại xem thế nào:)

taixin

Active Member

sub klipsch của bác model nào thế sw115 hả bác

minhjp

Well-Known Member
Ðề: Re: Bộ nhà hát tại gia của em Klipsh + Paradigm + Denon + Z9000 + Xtreamer + Blueline + Shure + Dr beat

Hôm nay mình thử tắt cái audyssey setup bang mic tự động đi và set thường qua graphic eq .. quả là nge nhạc hay hơn hẳn .. hợp với tai của mình hơn tiếng bass và tép rõ ràng chứ không bị lọc nhiều như cũ .. mình nghĩ chắc cái audyssey chỉ tốt cho xem phim hoac nhạc nhiều chanel audio thì mới có hiệu ứng acoutic.. còn nhạc hai kênh chác tắt di.. dù sao bộ loa klipsh của mình là loại reference.. chỉnh bằng trải nghiệm của người nghe tùy cảm giác nên manual setup eq là ổn.. cám ơn bạn đã góp ý nhé.

Ps 1: ah vâng mình ở syd.. sao bạn biết hay wa vậy :)

ps2: tối hôm trứơc ngứa ngáy mình đợi nửa đêm cho tĩnh lặng hết tạp âm và setup lại audyssey bằng mic với đủ 6 vị trí, thì hiệu quả lại còn tốt hơn cả dùng manual setup graphic EQ nữa bạn ah... âm thanh rất rõ đặc biệt là hiệu ứng.. chắc lần trước mình setup có 3 vị trí và làm ban ngày lên không chuẩn. đúng là mấy loại reference này thì phải chỉnh dần dần mới hay dc

:) Nick bác nói lên tất cả :)

đúng là set micro phải đêm bác ah, mà e set 3 hay 6 vị trí vẫn hok đã bằng EQ e tự chỉnh nên để manual xài luôn bác ah :) Bác lấy hình e set EQ hok ? e gửi bác tham khảo thử
CHúc bác vui

binhaus

Member
Ðề: Re: Bộ nhà hát tại gia của em Klipsh + Paradigm + Denon + Z9000 + Xtreamer + Blueline + Shure + Dr beat

:) Nick bác nói lên tất cả :)

đúng là set micro phải đêm bác ah, mà e set 3 hay 6 vị trí vẫn hok đã bằng EQ e tự chỉnh nên để manual xài luôn bác ah :) Bác lấy hình e set EQ hok ? e gửi bác tham khảo thử
CHúc bác vui

Bạn gửi mình coi thử xem.. hiện tại mình set low and high đều tăng khoảng +5db giảm dần xuống giữa thấp -1db ..
cái gốc của nó thì low Hz nó thấp hơn -1db .. tăng dần lên dến high HZ ở giữa hơi bị cao

do đó mình mặc định chế độ chơi nhạc từ USB và network là từ EQ graphic ..
còn xem phim thì kệ avr nó tự động điều chỉnh EQ tùy phim..

minhjp

Well-Known Member

Bạn gửi mình coi thử xem.. hiện tại mình set low and high đều tăng khoảng +5db giảm dần xuống giữa thấp -1db ..
cái gốc của nó thì low Hz nó thấp hơn -1db .. tăng dần lên dến high HZ ở giữa hơi bị cao

do đó mình mặc định chế độ chơi nhạc từ USB và network là từ EQ graphic ..
còn xem phim thì kệ avr nó tự động điều chỉnh EQ tùy phim..

Bác chỉnh thử xem hay hơn mic hok nhé :)

TEST tone tùy bác , theo e film thi đẩy treble len +6 luôn , bass 3 or +4 cũng được
Còn deciben của từng loa thì Sur bác đẩy lên 10 or +11 luôn
Rồi EQ để vào manual nhé , xong bác test film co hiệu ứng sur nhiều Fast 5 lúc kéo két tiền ngoài đường nghe xem phê hok ?

Thân

binhaus

Member

Bác chỉnh thử xem hay hơn mic hok nhé :)

TEST tone tùy bác , theo e film thi đẩy treble len +6 luôn , bass 3 or +4 cũng được
Còn deciben của từng loa thì Sur bác đẩy lên 10 or +11 luôn
Rồi EQ để vào manual nhé , xong bác test film co hiệu ứng sur nhiều Fast 5 lúc kéo két tiền ngoài đường nghe xem phê hok ?
Thân

Caí front của bác setup giống mình :)
Nhưng nhìn bác setup toàn bộ như vậy chắc là đặt manual hết cả cho xem phim.. nhìn các thông số rất hợp lý cho loa vệ tinh

Vấn đề chính mình lo là avr denon mình chưa biết nếu tắt audyssey tự động đi chỉ dùng EQ cho toàn bộ loa thì không biết hệ thống có còn chỉnh to nhỏ tone db của từng loa theo khoảng cách chỗ ngồi, âm độ của từng loa như setup nữa hay không hay nó đưa về hết một thông số chung .

thư hai là cho dù nếu có giảm/tăng âm lượng db của từng loa tự động vẫn còn như mình setup đi nữa thì nếu với các tần sô HZ cao thấp đặt manual như vậy có mất đi hiệu ứng acoutic và các âm thanh virtual speaker chính sac ở các vị trí nữa hay không.

ví dụ như các loa setup audyssey sẽ được cấu hình dynamic để tạo ra các hiệu ứng in/out phase tại các vị trí khác nhau ( tạo ra các nguồn âm/ loa ảo trong phòng ) bằng sự cộng hưởng của nhiều loa. ngoài ra còn phụ thuộc vào các bức tường, chỗ ngồi sẽ làm âm thanh khác biệt khi đến chỗ của người nghe.. nếu mình chỉnh đồng bộ manual như vậy thì tính chính sác sẽ không còn nữa..

Khi bác so sánh xem phim loại 7.1 và chuyển đổi nhanh giữa EQ và audysey thì thấy thế nào ? Loa của bác cũng cùng klipsh của mình :) để tối nay mình thử setup giống bác coi sao..
chỉ sợ là tai mình không đủ chính xác để phân biệt được các hiệu ứng như vậy :)

Rất cám ơn bác với những hình chụp cấu hình trên..

minhjp

Well-Known Member

Caí front của bác setup giống mình :)
Nhưng nhìn bác setup toàn bộ như vậy chắc là đặt manual hết cả cho xem phim.. nhìn các thông số rất hợp lý cho loa vệ tinh

Vấn đề chính mình lo là avr denon mình chưa biết nếu tắt audyssey tự động đi chỉ dùng EQ cho toàn bộ loa thì không biết hệ thống có còn chỉnh to nhỏ tone db của từng loa theo khoảng cách chỗ ngồi, âm độ của từng loa như setup nữa hay không hay nó đưa về hết một thông số chung .

thư hai là cho dù nếu có giảm/tăng âm lượng db của từng loa tự động vẫn còn như mình setup đi nữa thì nếu với các tần sô HZ cao thấp đặt manual như vậy có mất đi hiệu ứng acoutic và các âm thanh virtual speaker chính sac ở các vị trí nữa hay không.

ví dụ như các loa setup audyssey sẽ được cấu hình dynamic để tạo ra các hiệu ứng in/out phase tại các vị trí khác nhau ( tạo ra các nguồn âm/ loa ảo trong phòng ) bằng sự cộng hưởng của nhiều loa. ngoài ra còn phụ thuộc vào các bức tường, chỗ ngồi sẽ làm âm thanh khác biệt khi đến chỗ của người nghe.. nếu mình chỉnh đồng bộ manual như vậy thì tính chính sác sẽ không còn nữa..

Khi bác so sánh xem phim loại 7.1 và chuyển đổi nhanh giữa EQ và audysey thì thấy thế nào ? Loa của bác cũng cùng klipsh của mình :) để tối nay mình thử setup giống bác coi sao..
chỉ sợ là tai mình không đủ chính xác để phân biệt được các hiệu ứng như vậy :)

Rất cám ơn bác với những hình chụp cấu hình trên..

VẪN OK bác ah

Tần số cắt 40-80-150hz vẫn còn nguyên cho từng loa bác ah

Chuyển qua lại thì thấy EQ âm thanh sắc bén hơn , trong trẻo hơn là audysey là đục và bass dội kéo đuôi
Khi mình chỉnh như hình trên thì nghe nhạc 2ch bị ảnh hưởng theo tất cả EQ và TONE
Phải vừa play phim mới set được EQ có sur +sur back nha bác

binhaus

Member

Chuyển qua lại thì thấy EQ âm thanh sắc bén hơn , trong trẻo hơn là audysey là đục và bass dội kéo đuôi
Khi mình chỉnh như hình trên thì nghe nhạc 2ch bị ảnh hưởng theo tất cả EQ và TONE
Phải vừa play phim mới set được EQ có sur +sur back nha bác

Cám ơn Minhjp ..
Mình vừa test xong.. phải update luôn cho nóng hổi lol :)
sau khi quyết định thử với manual EQ cho toàn bộ cả nhạc loại stereo2.1 so sánh nhạc+phim DTS/Dolby.. 5.1 7.1 thì kết quả như sau

Mình vẫn sử dụng EQ cho nhạc 2.1 còn mọi loại suround thì dùng audyssey setup mic có chỉnh chút crossover và âm lượng db của sub

quá trình test: mình sử dụng các bản nhạc loại 5.1 studio đặc biệt mà các bạn audiopine hay nghe lostless như Hotelcali live...
download tại: http://www.hdvietnam.com/diendan/184-nhac-quoc-te/305821-collection-music-dolby-dts-5-1-a.htmlhttp://www.hdvietnam.com/diendan/26...155602-eagles-hotel-california-dts-5-1-a.html
và Sử dụng bộ video HD test dts loa từ DTS THX Dolby WMV Movie Distributor VOB HD 3D Trailers..

Ngoài ra sử dụng một số bài hát lostless 2.1 việt nam và của vài bài nhạc blue/jazz của nhóm Boy z man

môi trường nhà hoàn toàn tĩnh lặng ( tắt đèn luôn cho tập trung lol )

sau khi setup manual eq cho mọi loa.. mình bật từng bài hát vd unbreak myheart hay hotelcalifolia và trong khi nghe chuyển nhanh từ loại audyssey qua manual eq.. và trở lại để nghe sự khác biệt

khi nghe nhạc 2.1 thì tiếng bass và tep cũng như độ clear khi dùng eq rõ ràng hơn hẳn audyssey mic,
vs nhưng khi nghe âm thanh 5.1.. thì audysey đánh bại 2.1

nếu mình nghe âm thanh 5.1 mà để setup manual EQ thì âm thanh dường như không được cân bằng có lẽ do phòng mình một bên có tường một bên tường xa với loa, ngoài ra các tiếng vang cộng hưởng giữa loa surround và front biến mất .. chỉ còn ở surround hoặc front mà thôi,
ngoài ra âm thanh ở phía trước dường như bị lớn hơn át đi các âm thanh chi tiết của các loa nhỏ,
Đặc biệt tiếng cộng hưởng của subwooper với từng loa không còn trầm sâu mà khô khan hơn

Theo mình nghĩ là audyssey đã điều chỉnh chính sác dung lượng và tần số của từng loa cá nhân luôn để tạo các hiệu ứng cân bằng, cũng như đưa các tần số thấp về sub của từng loa vệ tinh khi loa đó có tiến bass

Khi test với hd video dts dùng test hiệu ứng in/out phase và acoutic.. thì mình thấy rõ ràng sự khác biệt..
các hiệu ứng loa ảo in/out phase giữa các loa không còn đúng vị trí nữa nếu mình setup loại manual eq.. dừong như bị lệch và mất hoặc trùng vị trí với loa thật hoặc ảo khác.

Đó là trải nghiệm của mình.. có thể do phòng mình dùng là phòng khách.. không phải phòng studio riêng lên môi trường khác biệt của bạn, cũng như tần số của các loa không đồng bộ 100% audssyney tính toán theo môi trường đó để căn chỉnh lại từng loa riêng biệt.

Ah mình cũng lưu ý luôn là khi setup bằng míc .. sau khi xem một clip của thành viên forums avsaudio hướng dẫn mình mới làm chính xác.. ngoài 3 vị trí của 3 chỗ ngồi trung tâm thì thêm 3 vị trí phía trước cách khoảng 80cm ( giông như khi mình ngồi nghiêng người về trước vậy). điều đặc biệt là độ cao của míc phải ngang tầm tai nghe.
mấy lần đàu minh không để ý đến độ cao lên setup sai.. sau khi đã làm bài bản thì mới được hiệu ứng tốt như bây giờ.. đây là chut kinh nghiêm của mình.. không biết bạn đã setup mic như vậy không..

Rất cám ơn bạn tham gia đóng góp cho post nhé.. nếu có điều kiện mà đến nghe nhà bạn thì tốt qua.. thử coi nghe hai sub một lúc có đã không.. lol nhà mình thì hết chỗ để luôn rồi :)

đây là video demo mình dùng để test hd audio.. nhưng dùng file gốc download từ demo-world.eu ( youtube chỉ có stereo )
[video=youtube;gUv4SUS6LZE]https://www.youtube.com/watch?v=gUv4SUS6LZE[/video]

Chỉnh sửa lần cuối:

minhjp

Well-Known Member

Thanks bác chia sẽ. Wellcome bác. E cũng có ông bác ở melb mà về vn sống tại Lộc ninh B. Phước rồi.

hungswat64

Member

Nhìn chất thật! Chúc mừng bác.

binhaus

Member

Thanks bác chia sẽ. Wellcome bác. E cũng có ông bác ở melb mà về vn sống tại Lộc ninh B. Phước rồi.
Update.. sáng nay mình mò mẫm đọc thêm vài tài liệu của về audyssey và calibration speadker.. nên có chỉnh lại cái denon một chút vì vẫn thèm cái cảm giác nghe nhạc EQ của mình hơn là để nó tự động.

Hiện tại mình chuyển audyssey qua chế độ bypass L/R và chỉnh level của sub lên 10db luôn như bạn đã nói, và crosover của sub từ 40hz lên 60hz từ hai loa front để cho có cảm giác đủ âm thanh trầm hơn.

Hiện thì xem phim hiệu ứng chắc có giảm chút.. nhưng tiêng bass trele ở hai loa đã rõ ràng hơn, chắc là ở chế độ bypass thì nó để EQ flat cho loa L/R tuy không được chắc clear nhưng cũng oke lắm rồi

Tiện dụng là khi nghe nhạc từ HDP ( chuyên chứa phim ) thì khỏi cần phải chuyển chế độ nhạc nữa, dùng chung nhạc và phim luôn. lol

chúc mọi người một ngày vui vẻ nha

thiendoan1992

hay đây cả cục tiền

thiendoan1992

nhiêu đây cũng bộn tiền

fanbose

cái tivi của bác bao nhiêu inn vậy

minhjp

Well-Known Member

Update.. sáng nay mình mò mẫm đọc thêm vài tài liệu của về audyssey và calibration speadker.. nên có chỉnh lại cái denon một chút vì vẫn thèm cái cảm giác nghe nhạc EQ của mình hơn là để nó tự động.

Hiện tại mình chuyển audyssey qua chế độ bypass L/R và chỉnh level của sub lên 10db luôn như bạn đã nói, và crosover của sub từ 40hz lên 60hz từ hai loa front để cho có cảm giác đủ âm thanh trầm hơn.

Hiện thì xem phim hiệu ứng chắc có giảm chút.. nhưng tiêng bass trele ở hai loa đã rõ ràng hơn, chắc là ở chế độ bypass thì nó để EQ flat cho loa L/R tuy không được chắc clear nhưng cũng oke lắm rồi

Tiện dụng là khi nghe nhạc từ HDP ( chuyên chứa phim ) thì khỏi cần phải chuyển chế độ nhạc nữa, dùng chung nhạc và phim luôn. lol

chúc mọi người một ngày vui vẻ nha

Thanks bạn chia sẽ , mình cũng có chuyển EQ qua kiểu này nghe thử nhưng quen tai lại để Manual :)
Vậy là OK rồi bạn , tất cả đã theo ý mình cho film +nhạc là quá good

CHơi sub thứ 2 bạn để chéo phía sau so với cục sub trước được hok ? chữ X đó cũng OK hiệu ứng như thường , đôi khi còn fe hơn vì mình ngồi kế em 'yêu' , đôi khi mình 'nhảy ngựa' trên ghế khi có bom nổ nữa bạn :))

hungboss

Banned

Nhìn ngầu thật. Thix wa

binhaus

Member

cái tivi của bác bao nhiêu inn vậy

La loai 55 in bac oi ' tiec la dong 55lm6700 nay ko ban nua roi.. Gio no ra 55la67 dieu khien dc bang giong noi , em kiem tra roi bat giong rat tot' nhung ton them 500$

Bên trên