Bình luận về lời nói dối

Promoter1

Mỗi ngày gặp biết bao lời nói và hành vi giả dối... cuối cùng đều là vì nhận thức về giá trị.

Nếu như đối với bạn một trăm ngàn đồng quý hơn một lời nói thật, bạn đương nhiên nói dối để có được nó.
Bạn có thể có "tư cách" hơn người nói dối chỉ vì một trăm ngàn đồng kia, nhưng "tư cách" của bạn có thể mua được bằng bao nhiêu, chục triệu, trăm triệu?

Vậy bạn sẽ giả dối khi nào? Khi thấy rằng giá trị nhận được sẽ lớn hơn việc giữ lại sự tôn nghiêm của bản thân?
Có thể, có thể điều ấy không sai!

Bạn tỏ ra ở mình có cái gì đó hơn người với người khác trong khi xét cho cùng bạn cũng biết mình chỉ là kẻ rỗng tuếch, nhưng bạn cứ muốn giả dối như vậy bởi cái mà bạn thu được là sự "ngước nhìn" từ người khác? Cảm giác được người khác đón nhận mình thú vị đến nỗi bạn cho rằng giả tạo một chút cũng không sao.
Có thể, ai đó sẽ nói không sai khi dùng trong giao tiếp, công việc làm ăn!

Nhưng đừng bán rẻ bản thân.

Một lời giả dối, bạn đánh mất sự tôn nghiêm của bản thân!

Tại sao điều này quan trọng và đáng để nhắc đến như vậy?

Bởi vì, đó là việc bạn có tôn trọng bản thân mình hay không. Đừng ngụy biện rằng vì cái lợi bạn thu được là lớn nên bạn đành phải không thành thật.

Người khác có thể không tôn trọng bạn nhưng bạn đừng tự coi thường chính mình, đừng đánh mất sự tôn nghiêm của bản thân vì những lợi ích nhỏ nhoi, cục bộ, hình thức.

Những người hàng ngày buôn bán những thứ lặt vặt, chỉ vì lời lãi vài ngàn, vài chục ngàn đồng mà dùng những lời nói và hành vi giả dối là đang tự bán rẻ sự tôn nghiêm của mình... họ thật đáng thương.

Những chàng trai, cô gái hàng ngày "đưa đẩy", "rào trước đón sau" với nhau (mà không phải bằng sự chân thành rộng mở) cũng thật đáng thương, họ soi gương hàng ngày thì nhiều nhưng nhìn vào bản thân thì ít.

Cuối cùng.

Họ đánh mất sự tôn nghiêm của bản thân không phải vì lừa dối người khác.
Mà vì lừa dối chính mình.

Mac18

Active Member
Ðề: Bình luận về lời nói dối

Còn tùy thôi, không phải nói dối là xấu như bài trên quy chụp, người mà muốn nói dối nhiều nhất chắc là các bác sỹ quá :(

Promoter1

Tiêu đề topic có hai chữ "nói dối" nhưng nội dung bài viết của tôi không chỉ nhắc đến hai chữ "nói dối", mà là cái ở đằng sau nó.

alext

Nhưng nếu nói thật bị bắt thì sao????? Nếu tôi nói thật những gì tôi nghĩ thì giờ này chắc cỏ đã xanh um trên mộ tôi rồi!

Nhưng nếu nói thật bị bắt thì sao????? Nếu tôi nói thật những gì tôi nghĩ thì giờ này chắc cỏ đã xanh um trên mộ tôi rồi!

Vậy đề nghị bác chủ làm thêm 1 bài "Nếu nói thật (tức là tôn trọng bản thân như bác chủ nói) nhưng bị bắt..." cho anh em rộng đường làm loạn, à không bình luận b-(

Promoter1

Mình cũng rất hay nói dối, nhưng nói dối có 2 mặt của nó. mình chỉ làm khi và chỉ khi nó mang lại lợi ích cho người khác

Promoter1

Mình đang muốn chia sẻ cùng mọi người về nói dối mà

dungdt2

Trong cuộc sống nói dối là 1 phần tất yếu và mình luôn ghi nhớ nằm lòng câu nói "Một nửa sự thật không phải là sự thật".
Thế nên đừng quan tâm chuyện người ta nói dối hay ko, đơn giản vì ko có câu nói nào là thật 100% cả

Nối dối chỉ có hại và xấu khi những lời nói đó làm tổn hại đến người khác, có thể làm người nghe mất mác 1 thứ j đó.
Còn khi nó đem lại niềm vui và có thể là động lực cho ng khác đi lên thì e sẵn sàng nói bác ạ.

sct70

Well-Known Member

- Hãy xem phim "A Separation (2011)" để cảm nhận về lời nói dối. Một bộ phim đầy tính nhân văn, giáo dục nhưng không kém phần kịch tính.
- Lời nói dối đã làm hai cha con nhân vật trong phim phải ray rứt tổn thương như thế nào. !!! Dù rằng chính nhờ lời nói dối ấy vụ án được kéo dài ra và sau này anh ta thoát nạn.

- Có bao giờ chúng ta dạy con cháu chúng ta (những đứa trẻ thơ) nên nói dối trong trường hợp này ... , nói thật trong trường hợp này ... không ? Hay chúng ta phải dạy chúnng sống chân thật ?

- Chúng ta chấp nhận lời nói dối không gây hại cho ai (nói đùa), lời nói dối vì sự sống hay quyền lợi của người khác. Tuy nhiên dù rằng vì người khác mà chúng ta phải nói dối nhưng khi ấy trong lòng không cảm thấy ngượng ngùng, không cảm thấy ray rứt thì sẽ có ngày chúng ta sẽ dễ dàng nói dối vì quyền lợi của chính mình nhưng tổn hại cho ngườii khác đấy các bạn ạ. Hãy suy ngẫm xem.

- Hãy xem phim "A Separation (2011)" để cảm nhận về lời nói dối. Một bộ phim đầy tính nhân văn, giáo dục nhưng không kém phần kịch tính.
- Lời nói dối đã làm hai cha con nhân vật trong phim phải ray rứt tổn thương như thế nào. !!! Dù rằng chính nhờ lời nói dối ấy vụ án được kéo dài ra và sau này anh ta thoát nạn.

- Có bao giờ chúng ta dạy con cháu chúng ta (những đứa trẻ thơ) nên nói dối trong trường hợp này ... , nói thật trong trường hợp này ... không ? Hay chúng ta phải dạy chúnng sống chân thật ?

- Chúng ta chấp nhận lời nói dối không gây hại cho ai (nói đùa), lời nói dối vì sự sống hay quyền lợi của người khác. Tuy nhiên dù rằng vì người khác mà chúng ta phải nói dối nhưng khi ấy trong lòng không cảm thấy ngượng ngùng, không cảm thấy ray rứt thì sẽ có ngày chúng ta sẽ dễ dàng nói dối vì quyền lợi của chính mình nhưng tổn hại cho ngườii khác đấy các bạn ạ. Hãy suy ngẫm xem.

Trời ạ ! Bác này xem phim xong rồi ........ Suy nghĩ về nước mỹ .

Xin thưa với bác , cuộc sống ngoài đời và trong phim hoàn toàn trái ngược nhau . Bác buộc phải nói dối trong những tình huống cần phải nói dối . Ông bà ta cũng đã dạy con cháu nên nói dối đấy thôi

" Nói dối không mất tiền mua , lựa lời mà nói dối cho vừa lòng nhau " .

_ Mịa nếu cuộc sống mà " không nói dối " thì chả bao giờ ngóc đầu và giao tiếp được với bạn hàng :D .

Đặt các trường hợp :

Ngoài ra : khi 1 đứa bé hỏi " Mẹ " con " Cu " là gì hả mẹ ? => Về nhà hỏi " má "

Con gái hỏi ba : " kinh nghiệm " là gì hả ba ? bạn con nói lên 13 > 14 tuổi sẽ có " Kinh nghiệm " => Chắc vậy á

Bạn gái hỏi bạn trai : Anh có yêu em không ? => Không yêu em thì ăn thịt em làm gì

Bạn bè hỏi nhau : Mày còn tiền không ? => Tao giờ cũng " kẹt " quá mày ơi , đang tính hỏi mượn tiền mày nữa nè

P/s : Chán cái diễn đàn , nâng cấp gì mà lâu thế không biết .

sct70

Well-Known Member

Trời ạ ! Bác này xem phim xong rồi ........ Suy nghĩ về nước mỹ .

Xin thưa với bác , cuộc sống ngoài đời và trong phim hoàn toàn trái ngược nhau . Bác buộc phải nói dối trong những tình huống cần phải nói dối . Ông bà ta cũng đã dạy con cháu nên nói dối đấy thôi

" Nói dối không mất tiền mua , lựa lời mà nói dối cho vừa lòng nhau " .

_ Mịa nếu cuộc sống mà " không nói dối " thì chả bao giờ ngóc đầu và giao tiếp được với bạn hàng :D .

Đặt các trường hợp :

Ngoài ra : khi 1 đứa bé hỏi " Mẹ " con " Cu " là gì hả mẹ ? => Về nhà hỏi " má "

Con gái hỏi ba : " kinh nghiệm " là gì hả ba ? bạn con nói lên 13 > 14 tuổi sẽ có " Kinh nghiệm " => Chắc vậy á

Bạn gái hỏi bạn trai : Anh có yêu em không ? => Không yêu em thì ăn thịt em làm gì

Bạn bè hỏi nhau : Mày còn tiền không ? => Tao giờ cũng " kẹt " quá mày ơi , đang tính hỏi mượn tiền mày nữa nè

P/s : Chán cái diễn đàn , nâng cấp gì mà lâu thế không biết .

Bạn có sự nhằm lẫn với câu làm tiền đề của ông bà bạn dạy nữa đấy. " Lời nói không mất tiền mua , lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau ". Chứ không phải câu quá ư nỗi trội cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng như bạn viết. Chẳng có ông bà nào lại khuyến khích con cháu mình nói dối bao giờ.

Chỉnh sửa lần cuối:

Những người hàng ngày buôn bán những thứ lặt vặt, chỉ vì lời lãi vài ngàn, vài chục ngàn đồng mà dùng những lời nói và hành vi giả dối là đang tự bán rẻ sự tôn nghiêm của mình... họ thật đáng thương.

Những người buôn bán lớn, vĩ lãi hàng chục triệu, hàng chục tỷ mà dùng những lời nói và hành vi giả dối là đang tự bán rẻ sự tôn nghiêm của mình ....
Họ có đáng thương....
2 loại người này ai đáng thương hơn ai ???

Và mấy ai trong buôn bán giữ đc sự tôn nghiêm này mãi.

mapuja

Well-Known Member

Nói Thật và nói Dối??

Chắc không thể kiếm ra được lấy một người nào ta từng quen-biết-nghe ... thấy trong đời mà lại chưa từng nói dối hay nói thật lấy một lần - dĩ nhiên là tính từ khi biết nói và tính cả chính ta. Thế thì dựa vào đâu mà người ta lại chia ra các khái niệm Dối với Thật? và tại sao cứ phải đặc biệt quan tâm đến nói Dối (làm ra máy phát hiện nói Dối - đồng thời phát hiện nói Thật) cũng như tôn vinh nó (đặt ra một ngày kỷ niệm cho tự do của nó, giống như ngày cho phái đẹp vậy-chị em đừng ném đá nhé vì đó là sự thật) mang tầm cỡ Quốc tế?.
Khái niệm Thật-Dối khó mà tìm thấy trong Triết học Mác-Lê cũng như các Triết học khác dù nó là cặp phạm trù phổ biến nhất, do ai cũng hiểu và ai cũng thực hành nó. Trong Khoa học thì không biết cặp đôi song sinh tự nhiên này được định nghĩa ra sao, nay thử lẩn thẩn định nghĩa nó thế này:

-Nói thật: Nghĩ sao nói vậy, nghĩ gì nói nấy, biết gì nói nấy...
-Nói dối: Nghĩ một đằng nói một nẻo, miệng nam mô bụng một bồ dao găm, bề ngoài thơn thớt nói cười-mà trong nham hiểm giết người không đao...

Tương truyền khoa học giải thích đứa trẻ mới sinh tại sao khóc ngay rồi mới học cười: là vì mới chui ra nó đói lắm (cả nửa năm từ lúc thành hình chứ ít gì!) nên khóc ngay để đòi Tí. Thế là con người nói thật ngay từ khi ra lò! Được bú tí là nó nín ngay, sau khi đã thèm rồi thì cười lần đầu...Nhưng khổ nỗi là sau này, muốn đòi gì thì nó cũng khóc, thậm chí đi vệ sinh xong cũng khóc... chẳng biết nó khóc là do thỏa mãn hay không nữa!
Bắt đầu lớn chuyện nhất là từ khi đứa trẻ học nói và biết nói. Khi học nói thì nó chỉ biết ngôn ngữ dùng mô tả ý nghĩ và hành động, nhưng khi "biết" nói thì nó hiểu thêm ngôn ngữ là công cụ của tư duy, và nói dối cũng bắt đầu từ đây.
Nhưng nói dối quý hơn nói thật, vì muốn đạt mục đích và ham muốn mà nói thật thì chẳng khác nào đoàn quân ra trận lại tốt bụng báo cáo kỹ càng cho đối phương về phương án, quân lực và tọa độ di chuyển vậy.
Và nói dối cũng phổ biến hơn nói thật, vì người ta kiểm điểm nói dối mọi lúc mọi nơi: trong gia đình có thể họp vào buổi tối, trong Nhà thờ có hẳn một nơi để xưng tội với cha, giữa các đồng chí với nhau cũng cần bản kiểm điểm định kỳ, để làm bất kỳ cái gì cũng phải có ít nhất cái CMND foto để ngừa khi nói dối... và thậm chí ông bà ta đã đúc kết một câu tuyệt đẹp:
Lời nói không mất tiền mua
Lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau!

Như thế nói dối quan trọng chẳng kém gì nói thật, thậm chí còn hơn. Nghệ thuật nói dối còn được in thành sách, chứ chưa thấy ai in sách dạy cách nói thật làm gì. Ví dụ các sách: Học làm người, Nghệ thuật giao tiếp kinh doanh, Kỹ năng đàm phán v.v...đều dạy cách nói sao cho đối phương gật đầu chứ không được thể hiện mục đích của mình.
Vì vậy, con người thường nói dối hơn là nói thật, và để tôn vinh nói dối mới có ngày kỷ niệm riêng, cũng như do phái đẹp thường có tỷ lệ cao hơn phe xấu nên cần có ngày 8.3!
Về hai làng nói dối và làng nói thật ở Bungari thường được các sách toán học với cẩm nang Tiếu lâm lấy minh họa, lâu nay có tin đồn làng nói thật đã tự giải tán vì không vượt qua được các kỳ xưng tội kiểm tra!!!
Và từng có một chuyện KHGT, rằng trên hành tinh nọ có một nền văn minh kỳ lạ: nơi đó khái niệm nói dối của ta tức là nói thật của họ và ngược lại. Điều này gây ra biết bao phiền phức khi người Trái đất hợp tác học hỏi nền văn minh đó, thậm chí gây ra phát kiến lạ kỳ: Khi áp dụng cùng định luật, nguyên lý, bản thiết kế và vật liệu như của họ để chế tạo tàu Vũ trụ thì tàu do người mình làm ra không bao giờ vượt nổi c... tức vận tốc ánh sáng, còn tàu của họ thì vô tư cho tàu Trái đất hít ... ánh sáng. Trên Trái đất và hàng chục hành tinh thuộc địa của Trái đất treo giải thưởng cực lớn cho ai tìm ra nguyên nhân, sau vài trăm năm - vào năm 30xx- thì tìm được người giật giải là một ... đứa trẻ 7 tuổi nặng 30 Niutơn: nó đập hòn đá vôi thấy một hóa thạch lưu giữ trang lập trình của người cổ đề ngày 01 tháng 4 năm 20xx có một lỗi code thay đổi dối thành thật và ngược lại, nhằm dựng tường lửa loại bỏ những thông tin lừa dối...
Đứa trẻ này nhận một giải thưởng vô giá: lên cỗ máy thời gian đưa nó về thời điểm 20xx để sửa lại lỗi lập trình này, giúp cho tàu VT tương lai bay được vận tốc nc…
Theo các bạn thì tàu VT sau này có bay nhanh hơn ánh sáng được không nhỉ?
Câu chuyện mình có lại bị chuột gặm mất mấy dòng cuối cùng đó vì bà hàng xôi dùng nó để gói bữa trước rồi! Bữa nớ phải mua liền của bà ấy 7 gói xôi, mỗi gói 3 tờ… Cho đến giờ vẫn còn y thắc mắc, dù số xôi khủng ấy đã tiêu hết từ lâu!

hoasimtim

Well-Known Member

Mình ghét nhấ bị người khác nói dối, nhưng lại thích nói dối người khác;))

hellomoto

Active Member

có 2 loại nói dối :
- có hại
- có lợi
tùy theo tình huống mà áp dụng, tuy nhiên có hại thì em ghét nhất :D, em thích lời nói dối chân thật-True Lies :p

Nói dối là một dạng của Chém Gió.
Mà Chém Gió thì bây giờ phổ cập từ TW đến địa phương rồi.
Vui vẻ không sao, nhiều lúc gặp mấy đại gia chém ẩu chỉ muốn đấm cho cái vào mồm

son_omegamart3

Còn tùy từng trường hợp, không phải lời nói dối nào cũng là xấu :)

Bên trên