Biến áp cách ly! Mua ở đâu và dùng loại nào tốt cho hệ thống Audio ở TPHCM?

kyphat

Member
Ðề: Biến áp cách ly! Mua ở đâu và dùng loại nào tốt cho hệ thống Audio ở TPHCM?

Mình đang gom đủ đồ gồm hộp nhôm , biến áp xuyến , đồng hồ volt , ổ cắm , dây điện , cục lọc , công tắc .v.v.
Vài ngày nữa đủ hết mình sẽ làm 1 bài tự build biến áp cách ly rồi review xem cắm cục lọc này vào thấy sao . :D

Nghe một số anh em nói lọc nguồn chỉ nên dùng cho Pre và CDP còn Ampli và Pow không nên cắm qua lọc, bác có chọn phương án này không ạ?

Cám ơn bác vừa cho mình 1 kinh nghiệm và kiến thức hết sức thiết thực. I like u ! đọc bài này chắc có nhiều bác vỡ ra đc nhiều điều lắm !
I like you 2 :D

Mình đang gom đủ đồ gồm hộp nhôm , biến áp xuyến , đồng hồ volt , ổ cắm , dây điện , cục lọc , công tắc .v.v.
Vài ngày nữa đủ hết mình sẽ làm 1 bài tự build biến áp cách ly rồi review xem cắm cục lọc này vào thấy sao . :D

Bác dùng nhôm thế nào? cắt laser? bác có thể phác thảo sơ ý tưởng cho anh em tham khảo ?!

Nghe một số anh em nói lọc nguồn chỉ nên dùng cho Pre và CDP còn Ampli và Pow không nên cắm qua lọc, bác có chọn phương án này không ạ?

Đồ hãng thiết kế thường có những ngõ riêng cho amp và CD, đối với amp thì thường không qua lọc bác ah

justbenice

Moderator

Lọc nguồn sở dĩ nhiều bác nói kô lên gắn cho amply power vì thực ra lọc nguồn các bác ấy thấy và kiếm được rất bé, tầm 20A đến 30A . Khi pow đánh ra tiếng bass mạnh thì sẽ gây sụt áp, lọc nguồn có dòng thấp không kịp cung cấp điện cho pow nên tiếng bass sẽ bị hụt hơi. Chính vì vậy mình có cái ổ cắm lọc nguồn 20A nhưng kô bao giờ cắm pow vào đấy. Đó là lí do tại sao mình vui khi mấy tháng trời mới kiếm được cái cục lọc nguồn công suất 50A ở 250V . Mình sẽ gắn nó vào trước cái biến áp cách ly để nó lọc cho cả pow lẫn đầu phát lẫn tivi. Sau đó riêng cái đầu phát mình sẽ cho lọc lại lần nữa qua cái lọc trên ổ cắm.

justbenice

Moderator

Bác dùng nhôm thế nào? cắt laser? bác có thể phác thảo sơ ý tưởng cho anh em tham khảo ?!

Đây bác . Mình nhờ anh bạn cắt cnc nhôm theo mẫu này :

Mình dùng nhôm dày 12 mm cho mặt đáy vì cục biến áp rất nặg . các cạnh đều dày từ 8 đến 10 mm . Sau khi cnc xong mình sẽ đem đi nhuộm anod nhôm cho long lanh rồi gắn thiết bị vào. Giá làm cái hộp = tiền cái biến áp xuyến. Hehe nhưng vẫn cắn răng làm. Vì mình nghĩ nguồn thì dùng lâu dài, có thể đổi loa đổi tivi đổi amply nhưng nguồn thì forever nên làm 1 lần cho đáng.

Đây bác . Mình nhờ anh bạn cắt cnc nhôm theo mẫu này :
Mình dùng nhôm dày 12 mm cho mặt đáy vì cục biến áp rất nặg . các cạnh đều dày từ 8 đến 10 mm . Sau khi cnc xong mình sẽ đem đi nhuộm anod nhôm cho long lanh rồi gắn thiết bị vào. Giá làm cái hộp = tiền cái biến áp xuyến. Hehe nhưng vẫn cắn răng làm. Vì mình nghĩ nguồn thì dùng lâu dài, có thể đổi loa đổi tivi đổi amply nhưng nguồn thì forever nên làm 1 lần cho đáng.

Bác dùng BA xuyến bao nhiêu K? Nếu tầm 2-3K thì em nghĩ nếu làm đúng như cái hộp này giá sẽ đắt hơn cái biến áp xuyến

hehehe, giá thành khá cao. 5KV sao bác không chơi luôn cái này

justbenice

Moderator

hehehe, giá thành khá cao. 5KV sao bác không chơi luôn cái này

nhưng nó có bán cái vỏ riêng đâu bác. còn nếu mua cả vỏ cả ruột chính hãng thì bèo con 5KVA cung phải 20tr đổ lên. Tui làm tất tần tật có tầm 8-9tr thôi.

nhưng nó có bán cái vỏ riêng đâu bác. còn nếu mua cả vỏ cả ruột chính hãng thì bèo con 5KVA cung phải 20tr đổ lên. Tui làm tất tần tật có tầm 8-9tr thôi.

Vấn đề là bác đã phải nhờ người làm cái mẫu đứng kia thì sao không làm theo mẫu nằm ngang nay ?!

welldone

Well-Known Member

Hàng DIY mà bác justbenice ấp ủ quả là khủng!!! Hehehe

justbenice

Moderator

Vấn đề là bác đã phải nhờ người làm cái mẫu đứng kia thì sao không làm theo mẫu nằm ngang nay ?!

à , ý tôi là theo cái dáng thế. chứ kô đứng được . nằm bác ui. Cái cục biến áp quá nặng, để đứng nó đổ vào chân thì coi như dập chân. Giờ tui làm nămg :D .

kyphat

Member

Đồ hãng thiết kế thường có những ngõ riêng cho amp và CD, đối với amp thì thường không qua lọc bác ah

Theo sơ đồ này thì Pre cũng cắm trực tiếp luôn không qua lọc. Bác đã dùng lọc điện Furutech etp-80 này chưa ạ? chất lượng (âm thanh) so với lọc điện của PS như thế nào bác nhỉ?

kyphat

Member

Lọc nguồn sở dĩ nhiều bác nói kô lên gắn cho amply power vì thực ra lọc nguồn các bác ấy thấy và kiếm được rất bé, tầm 20A đến 30A . Khi pow đánh ra tiếng bass mạnh thì sẽ gây sụt áp, lọc nguồn có dòng thấp không kịp cung cấp điện cho pow nên tiếng bass sẽ bị hụt hơi. Chính vì vậy mình có cái ổ cắm lọc nguồn 20A nhưng kô bao giờ cắm pow vào đấy. Đó là lí do tại sao mình vui khi mấy tháng trời mới kiếm được cái cục lọc nguồn công suất 50A ở 250V . Mình sẽ gắn nó vào trước cái biến áp cách ly để nó lọc cho cả pow lẫn đầu phát lẫn tivi. Sau đó riêng cái đầu phát mình sẽ cho lọc lại lần nữa qua cái lọc trên ổ cắm.
Lọc 2 tầng cho đầu phát âm thanh liệu có bị tối đi không bác?

justbenice

Moderator

Lọc 2 tầng cho đầu phát âm thanh liệu có bị tối đi không bác?

hên xui . Âm thanh mà bác. Theo lý thuyết thì lọc càng tinh khiết thì càng ngon. Nhưng thực tế thì ngon như thế nào và ngon với ai nữa. Nhièu người nghe âm thanh thấy sạch thì khen nhưng lại bị người khác chê sạch quá nó khô. :V nói chung phải tự tai nghe và tự thấy thích hay ghét mới đc bác à

vinagoh

Well-Known Member

Như vậy Bác gắn lọc vào nghe thử vài ngày, nếu thấy hợp lổ tai thì ok, còn không thì tháo ra đỡ tốn. :)

ASAP

Well-Known Member

Như vậy Bác gắn lọc vào nghe thử vài ngày, nếu thấy hợp lổ tai thì ok, còn không thì tháo ra đỡ tốn. :)

Hiii,

MOD post thế này thì em bó tay luôn...MOD phải làm những việc to lớn hơn...

vinagoh

Well-Known Member

Hiii,

MOD post thế này thì em bó tay luôn...MOD phải làm những việc to lớn hơn...

Bác nhầm rồi, mình cũng chỉ là 1 thành viên trên 4r như các Bác khác mà thôi, chỉ có điều mình nhận thêm chứ năng dọn dẹp cho sạch box âm thanh mà thôi.
Về câu nói của mình ở trên Bác nghỉ đơn giản thế thôi sao!? Hãy đọc và suy ngẫm xem có đúng thực tiển kg nhé. :)
Sorry chủ thớt tí hihhi.

Theo sơ đồ này thì Pre cũng cắm trực tiếp luôn không qua lọc. Bác đã dùng lọc điện Furutech etp-80 này chưa ạ? chất lượng (âm thanh) so với lọc điện của PS như thế nào bác nhỉ?

Sao bác biết em có dùng PS hay không mà bảo em so sánh ? :D. Em mua con Furutech được cả hơn tháng nay, chưa có thời gian đưa em nó vào vị trí chiến đấu được nữa :(

justbenice

Moderator

Sao bác biết em có dùng PS hay không mà bảo em so sánh ? :D. Em mua con Furutech được cả hơn tháng nay, chưa có thời gian đưa em nó vào vị trí chiến đấu được nữa :(

bác ở đâu ? đưa đây cho em , em cho nó chiến đấu ngay tức thì :V

welldone

Well-Known Member

Có hàng dấu chi nữa anh, toàn chơi đồ hãng ko ah.... Bữa nào đem rao bớt đê. Kakaka

Bên trên