Bàn luận về DAC

C_Pham

Well-Known Member
Ðề: Bàn luận về DAC

Chúng ta đang cầu kỳ quá cái chuyện chơi thì phải. Nhiều lúc cứ phải dối lòng chắc là do mình đã lên tai. Chưa chắc đâu ạ.

Vậy nên, hãy nhắm mắt lại và nghĩ: Thực sự ta có nhu cầu gì? Nhu cầu ở mức độ nào? Có cần thiết 2CH không?
Mình đã bắt đầu muốn có sự đơn giản như ... lúc trước. Nghĩa là HDP => AVR => Loa

Bác hài lòng vì receiver của bác cũng là loại hàng khủng rồi. Nó có khi còn hay hơn amply 2 channel thấp cấp.

namhien

Member

Bác nào cứ thử dùng DAC mà nghe bằng AVR xem nó thế nào nhé. Cá nhân em thì thấy không khác biệt gì nhiều, nên tốt nhất là đừng có ảo tưởng bởi số tiền bỏ ra mua cái Dac cũng kha khá mà kết quả thì tự an ủi là chính. Theo em cái ảnh hưởng nhiều nhất trong bộ dàn là đôi loa, khi thay đổi loa kết hợp tốt cùng amply sẽ cho hiệu quả hơn nhiều.

pgasqlkt

Member

Bác nào cứ thử dùng DAC mà nghe bằng AVR xem nó thế nào nhé. Cá nhân em thì thấy không khác biệt gì nhiều, nên tốt nhất là đừng có ảo tưởng bởi số tiền bỏ ra mua cái Dac cũng kha khá mà kết quả thì tự an ủi là chính. Theo em cái ảnh hưởng nhiều nhất trong bộ dàn là đôi loa, khi thay đổi loa kết hợp tốt cùng amply sẽ cho hiệu quả hơn nhiều.

Đổi loa loanh quanh mãi rồi lại mua DAC thôi bác ah

guile

Member

Tùy vào nguồn nhạc...DAC rời vẫn tốt hơn DAC AVR với điều kiện nguồn nhạc thật tốt. Em đã xài 1 thời gian dài DAC của AVR Denon 4310CI (24/192), M1 DAC và giờ đây là DAC QH-32. Theo em thấy bình thường thì con M1 DAC so với DAC của AVR chẳng hơn nhưng nếu không có mass đất hoặc nguồn điện xử lý không tốt thì DAC AVR khá nhiễu. Tuy nhiên xài DAC AVR ngon thì vẫn ngon hơn DAC rời mà cùi...^^

Tóm lại bây giờ để nghe nhạc từ ổ cứng cho hay bác cần có PC hoặc HDP làm chức năng transport, 1 cái DAC rời và 1 amply 2 kênh. Để tiết kiệm có thể mua cái amply 2 kênh nào có gắn kèm DAC luôn.

Còn muốn nghe nhạc từ đĩa CD thì dĩ nhiên mua CDP và amply 2 kênh là đủ. Có thể xem xét mua CDP nào có chức năng làm DAC rời cho nguồn nhạc từ bên ngoài - lúc này nối PC hoặc HDP vào CDP để nó thực hiện chức năng DAC, tín hiệu qua đó sang amply và ra loa.
Tsk bác, em giờ mới hiểu lờ mờ thôi. Vậy em hoi thêm 1 chút cho càng lờ mờ hiểu nhé:
1. Loa B&W 684 của em dùng thêm harman kardon hd 990 vừa lam CDP vừa làm DAC kết hợp với Denon 1912 có nge hơn hẳn Denon 1912 nge qua dune dio không
2. Đầu tư bộ amply 2 kênh như bác nói ROTEL chẳng hạn 1070 ( chắc hết hàng mới) thì phải mua cả bộ RC-RB ( em tìm tren google có Tiến Th ) hay chỉ cần RB thôi ạ.
Phương án 2 tốn kém nhưng có vẻ đúng ý bác hơn.

newceco

Member

Đổi loa loanh quanh mãi rồi lại mua DAC thôi bác ah
Trường hợp của mình chả biết ngược hay ko? nghĩa là sau khi xây dựng được bộ loa & ampli nghe ổn rồi thì mình lôi cái card sound 5.1 cũ rích cách đây 10 năm ra nghe lại thấy ngon, vừa tai nên ko phải lăn tăn DAC ĐIẾC gì nữa :D.

Dune duo có giải mã âm thanh khá tốt rồi và nó có can thiệp vão phần xử lý tín hiệu (bác dùng với DAC rời thì volum vẫn điều khiển được, ko như máy tính) nên bác nên nghe trực tiếp, so sánh có và không có DAC để quyết định, ko lại tốn tiền

RB là power, có một vài power có luôn nút chỉnh volume nên chơi trực tiếp được. E chưa chơi Rotel bao giờ nhưng có vẻ RB 1070 ko có nút chỉnh volume, vậy bá phải chơi kem pre là RC

quanghaith2

Well-Known Member

Có vẻ cậu chưa hiểu đại thể quá trình nhạc số từ CD hay HDD nó đến tai ta như nào. Như này nhé:

File nhạc có thể nằm trong (1) đĩa CD hoặc (2) trong ổ cứng.

Với (1): Phải có cái gọi là đầu CD (CD Player - CDP). CDP tích hợp 2 bộ phận chính là transporter và DAC. Transporter đọc tín hiệu số từ đĩa CD, chuyển sang DAC để chuyển đổi sang tín hiệu analogue rồi xuất sang amply và ra loa. Có trường hợp người ta ko thích DAC tích hợp của CDP mà mua DAC rời, tín hiệu từ transporter xuất luôn ra DAC rời rồi đi tiếp. Cũng có trường hợp cả cái cục trông như CDP bình thường nhưng chỉ có mỗi chức năng transport thôi, ko có DAC tích hợp. Lúc này chắc chắn phải có DAC rời hoặc có cái amply có tuchs hợp DAC.

Với (2): Lúc này CDP được thay bằng HDP(layer) hoặc bằng PC. Cả 2 thằng này đều có thể hoạt động như CDP (transport và DAC) nhưng thường thì DAC tích hợp của chúng nó ko hay nên người ta thích mua DAC rời để xử lý tín hiệu hơn (giống như vừa nêu trên).

Theo đa số người nghe thì nhìn chung nghe nhạc từ CD vẫn hay hơn là từ ổ cứng.

Tóm lại bây giờ để nghe nhạc từ ổ cứng cho hay bác cần có PC hoặc HDP làm chức năng transport, 1 cái DAC rời và 1 amply 2 kênh. Để tiết kiệm có thể mua cái amply 2 kênh nào có gắn kèm DAC luôn.

Còn muốn nghe nhạc từ đĩa CD thì dĩ nhiên mua CDP và amply 2 kênh là đủ. Có thể xem xét mua CDP nào có chức năng làm DAC rời cho nguồn nhạc từ bên ngoài - lúc này nối PC hoặc HDP vào CDP để nó thực hiện chức năng DAC, tín hiệu qua đó sang amply và ra loa.

Bác này nói khá đủ rồi, nhưng mình xin nhấn mạnh lại, cái DAC trong PC hoặc trong HDP là loại cực kỳ rẻ tiền, 1 cái mainboard máy tính giá rẻ chỉ tầm 1tr đồng, trong đó có rất nhiều bộ phận linh kiện, hầu hết chúng đều tập trung cho mấy con chip điều khiển là chip cầu bắc, cầu nam, VGA onboard, LAN onboard .... phần DAC chỉ là 1 phần phụ, được làm với kiểu tiết kiệm nhất nên chất lượng thế nào bạn cũng biết rồi. Tương tự trong HDP cũng thế, vì vậy với PC hay HDP bạn chỉ nên dùng nó làm transporter thôi. Sau khi lấy tín hiệu số từ các thiết bị này thì hãy cho qua DAC rời để nâng chất lượng âm thanh (tất nhiên là có điều kiện mua sắm và yêu cầu chất lượng âm thanh phải khá)

Đã nói về đầu tư cho âm thanh thì vô cùng lắm, bạn có thể sắm 1 chiếc điện thoại giá 1tr vẫn có thể nghe được nhạc, nó có luôn các chức năng của transporter, DAC, amp, loa tích hợp, bạn cũng có thể nghe cát-sét, băng cối, cũng có thể nghe dàn 5.1 trông rất hoành tráng bán ở siêu thị, cũng có thể mua dàn 2 kênh với các thiết lập cầu kỳ. Miễn là nó đáp ứng được sở thích yêu cầu và túi tiền của bạn, thế là ổn.

PS: bạn chủ thớt, DAC trong HDP thì hơi kém, DAC trong CDP hay amp có tích hợp DAC thì còn tùy thuộc model bạn đang dùng, DAC rời cũng phân ra nhiều loại nhiều đẳng cấp, bạn có sở thích như nào, tầm tiền có thể đầu tư như nào, căn cứ vào đó thì mới có quyết định có nên mua DAC rời hay ko.

newceco

Member

từ hồi phong trào chơi DAC rời nóng lên thì bên rao vặt thấy nhiều mục bán DAC ghê...âu cũng là sự chơi.

hataigiang

Active Member

Hìa, các cao thủ cho hỏi tẹo! mình đang định mua 1 chiếc tivi sơ bộ 1 cổng vào HDMI, có 2 cổng ra audio HDMI nối với Laptop 2 cổng kia ra amply nghe nhạc và amply karaoke. sơ đồ này có tạm ổn ko các cao thủ? việc dùng tivi làm "DAC" âm thanh thế nào ạ? nó có hơn card on trên máy tính ko?

nobody2011

Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Bác dùng arv thì tính DAC làm gì, tính vụ này sau vụ ampli 2 kênh.

Dùng DAC cũng ko nhẹ đầu đâu bác, e dùng DAC với hd ko thấy hài lòng, vẫn phải cắm CD -> DAC, rồi lại phải mua cái dâ coaxial khá chút

"e dùng DAC với hd ko thấy hài lòng". Em cũng đang thấy thế

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Hìa, các cao thủ cho hỏi tẹo! mình đang định mua 1 chiếc tivi sơ bộ 1 cổng vào HDMI, có 2 cổng ra audio HDMI nối với Laptop 2 cổng kia ra amply nghe nhạc và amply karaoke. sơ đồ này có tạm ổn ko các cao thủ? việc dùng tivi làm "DAC" âm thanh thế nào ạ? nó có hơn card on trên máy tính ko?

Em sợ là bác that vọng đấy, bác mua 1 cái Receiver thì âm thanh mới hay bác ạ.

quanghaith2

Well-Known Member

DAC của TV còn thua hoặc bằng với các máy tính rẻ tiền bạn à, vì tỷ lệ % cho tấm nền và các linh kiện + loa chiếm gần hết, cái bộ phận DAC kia chỉ được quan tâm ở mức: là 1 cái bộ tích hợp đủ để nghe được âm thanh. :D

Các Bác cho e hỏi. Mình xài dac thì phát nhạc bằng thiết bị gì là tốt nhất vd như hdp,laptop. Thanks

Đối với mình thì máy tính. Hdp có can thiệp vào xử lý tín hiệu, dùng với dac ko hay hơn nhiều.
Nếu có DAC tốt thì hay nhất là dùng cd hoặc dvd tốt làm cơ.

Đối với mình thì máy tính. Hdp có can thiệp vào xử lý tín hiệu, dùng với dac ko hay hơn nhiều.
Nếu có DAC tốt thì hay nhất là dùng cd hoặc dvd tốt làm cơ.
Chính xác bác ạ. E đang dùng cả 3 thứ laptop,hdp,cdp thì cdp cho ra âm thanh hay nhất ạ

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Giờ thì em đã hiểu chút ít về DAC, cảm ơn các bác nhé

Bên trên