Bàn luận về cách bàn luận sau khi xem phim

letuanzzz

Member
Ðề: ĐỂ MAI TÍNH - Phim Việt từ 23/4/2010

Đó giờ đọc Review của Poly toàn tưởng là Girl ko a2h . giờ mới biết là Boy hehehe

thangtb

Member

em đã đang và sẽ luôn là fan của poly.

tất cả những gì anh poly có, uy tín như hôm nay cũng là từ những bài viết của anh, việc đó cũng đủ chứng tỏ anh ko phải là ko có tài. tất cả những bài viết của anh đều có sự đồng cảm, kinh nghiệm cũng như kiến thức để đối chiếu, so sánh chéo với rất nhiều tác phẩm điện ảnh khác (Việt Nam cũng như của thế giới).
NHƯNG!!!!

mnn2005

Member

thanks bạn
poly chờ xem ý kiến của các member khác

Tâm trạng tốt trước khi nghĩ lễ và rãnh rỗi, vào ném đá bác poly chơi :)
Trước hết, mình khẳng định là rất thích các post của poly cả trước đây và bây giờ. Bài viết có hình ảnh minh họa rất sinh động, có cảm xúc riêng, suy gẫm về cuộc sống (dù nhiều khi trớt quớt >:) )

Có vẻ nghề nghiệp chính của poly dính đến phim ảnh nên nguồn tài liệu rất dồi dào và khá sớm, điều này làm cho bài viết có ưu thế và sức hút cho người đọc, nhưng (lại nhưng - giả sử đúng là poly làm trong ngành phim ảnh) 1 số bài giới thiệu làm cho 1 số người cảm giác là đang PR, marketing, quảng cáo mà thiếu đi tính khách quan.

'Chỗ nào, chỉ ra đi' ... có cảm giác vậy thôi. Có thể ở chỗ khi poly bên vực đối với ý kiến phê bình và ưu ái khá nhiều cho phim Việt. Lời phê bình thật ra là 1.người ta đã đi xem; 2.phản biện để muốn góp ý cho tốt hơn. Thể loại người nói phim VN hay phim chiếu Tết không coi cũng biết dở rồi xin link download thì mình không chấp \m/ :-h

Việc chia ra làm 2 box nhỏ giới thiệu và bàn luận có thể giải quyết vấn đề này, chỗ giới thiệu là PR, bàn luận và review với cảm xúc là riêng nhưng làm box hơi loãng đi 1 tí. Thích bài review mới bên kia, poly cứ tiếp tục viết , hehe

Còn gì nữa :-/ , thôi, để mai tính .... >:)

brucelee123456

Active Member
Ðề: Bàn luận về cách bàn luận sau khi xem phim

cha poly bày trò như Công Vinh đòi nghỉ ko viết review phim nữa kìa! Hài quá!

HD1080i

Ðề: Đãi cát tìm vàng: Đến với những phim hay bị lãng quên

Các bạn cho thấy cái hay của nó. Chứ theo các bạn thì hay người khác xem không hay thì cũng khó mà nghĩ

billtruc

Member
Ðề: Như một sợi dây đàn

nên xem phim như là 1 cách Thư Giản, thà xem rồi quên, còn hơn là "nặng óc" moi móc từng chi tiết ra bàn luận khen chê... gọi là "coi mướn" thì đúng hơn, biến mình thành nô lệ phim ảnh.

poly

Banned

"Nói lời hay, làm việc tốt, có lòng thiện"

bác xem lại cái com của bác dùm em

billtruc

Member

nên xem phim như là 1 cách Thư Giản, thà xem rồi quên, còn hơn là "nặng óc" moi móc từng chi tiết ra bàn luận khen chê... gọi là "coi mướn" thì đúng hơn, biến mình thành nô lệ phim ảnh.

"Nói lời hay, làm việc tốt, có lòng thiện"

bác xem lại cái com của bác dùm em

Cái com của e "đụng chạm" tới bác sao, oh, sorry hén

Haizzz, " Lưu Tam Hảo".
Sorry vì spam, nhưng nghe bác nhắc đến câu này em lại nhớ đến Cung Tâm kế. Em rất ghét xem phim bộ, chỉ kéo về cho vợ xem, nhưng khi xem phim này thì không dứt ra được, phải xem cho bằng hết. Ở đời, nếu có nhiều người như Lưu Tam Hảo thì cuộc sống sẽ tuyệt vời hơn.

Sorry again for spam!

Kể cả bác cũng biết được như vậy sao ? oh , tks

-----------
e nói 1 câu chân thành, 4r là nơi giao lưu, học hỏi, hiềm khích với nhau thật kô muốn, oan oan tương báo khi nào mới hết, chi bằng bớt 1 chuyện thì có hơn không, nếu e có mạo phạm ...

poly

Banned

bác nghĩ sao khi mà viết câu trên vậy

Cái com của e "đụng chạm" tới bác sao, oh, sorry hén

ko vì đụng chạm cá nhân gì hết
nhưng bác đọc lại đi
anh em chia sẻ cảm nhận phim ảnh
mục đích là chi a sẻ cảm xúc
và cũng để những người chưa xem biết phim nào hay mà chọn xem, phim dở mà tránh

e nói 1 câu chân thành, 4r là nơi giao lưu, học hỏi, hiềm khích với nhau thật kô muốn, oan oan tương báo khi nào mới hết, chi bằng bớt 1 chuyện thì có hơn không, nếu e có mạo phạm ...

mà bác lại nói là
"nặng óc" moi móc "coi mướn" thì đúng hơn, biến mình thành nô lệ phim ảnh
bác có tự đọc lại ko vậy ?

em nói vài lời thế thôi
ko phaỉ cho riêng em mà cho mọi người chia sẻ trong box này
và đặc biệt là vì một mem nữ mà lòng đam mê đang chan đầy lại bị bác gội gáo nước lạnh như thế

billtruc

Member

vài lới góp ý với em, vì anh biết chắc e nhỏ hơn anh
Sau khi đọc cả bài dài của e a vẫn chưa thấy e phân biệt được xem phim bằng cảm xúc và viết review bằng cái đầu là như thế nào.
Chỉ thấy e viết về cảm xúc nhiều hơn.
Đúng là xem phim nên buông mình theo cảm xúc thì mới thật sự thú vị và cảm nhận hết những gì bộ phim mang lại cho bản thân mình.
Nhưng khi em viết review thì lại khác, vì bài review không như cảm xúc của bản thân em chỉ mình e đọc được.
Những dòng chữ viết ra rồi post lên forum sẽ rất nhiều người đọc và đơi khi nó còn được cop đi khắp năm châu bốn bể.
Thế nên khi viết review nên nên dùng cái đầu để suy nghĩ cho kỹ.
Ngừơi đọc bao gồm nhìeu thành phần, nhiều tầng lớp , nhiều vị trí Xh và nhiều kiến thức khác nhau.
Có thể có người thấp hơn mình nhưng cũng có thể nhiều người kiến thức cao vời vợi.
Nếu về mặt cảm xúc thì sẽ ít người bắt bẻ em nhưng nếu bài review chứa đựng nhiều quan điểm nhiều kiến thức hay nhận xét mang tính XH hay cộng đồng thí khác.
Sẽ có nhiều cái nhìn trái ngược cũng như nhận xét về quan điểm trong bài review đó của em.
Và thật sự không ai biết hết và cam đoan mình giỏi không bao giờ sai.
Thế nên em nên chuẩn bị tinh thần để đón nhận những điều đó, đôi khi rất có lợi cho em để nhìn lại bản thân mình và thay đổi những gì mình nghĩ sai hay học hhỏi những gì mình chưa biết.
Đó là điều hoàn tòan có lợi cho em.
Anh có vài lời góp ý với em, phân biệt giữa viết review bằng cảm xúc và cái đầu là như thế.
Chào mừng em đến box bình luận điện ảnh của HDVietnam.

bác nghĩ sao khi mà viết câu trên vậy

ko vì đụng chạm cá nhân gì hết
nhưng bác đọc lại đi
anh em chia sẻ cảm nhận phim ảnh
mục đích là chi a sẻ cảm xúc
và cũng để những người chưa xem biết phim nào hay mà chọn xem, phim dở mà tránh

mà bác lại nói là
"nặng óc" moi móc "coi mướn" thì đúng hơn, biến mình thành nô lệ phim ảnh
bác có tự đọc lại ko vậy ?

em nói vài lời thế thôi
ko phaỉ cho riêng em mà cho mọi người chia sẻ trong box này
và đặc biệt là vì một mem nữ mà lòng đam mê đang chan đầy lại bị bác gội gáo nước lạnh như thế

câu trên e đã ngụ ý "cầu hòa" mà bác lại bẻ từng câu chữ ra mà cải , các bác là chứng dùm e chuyện này nhé.

xin nhắc lại đây là diễn đàn , bác góp ý thì được, còn e thì kô à ? kể cả góp ý cho bác sửa chữa cái tính nóng nãy của bác đó...POLY à

lengockhanhi

Film critic

Nhi muốn nói ngắn gọn thôi, chúng ta không phải là nô lệ của phim ảnh, nhưng giữa phim và con người có quan hệ máu thịt với nhau. Phim ảnh làm ra để phục vụ cho con người, không có khán giả thì phim ảnh có tồn tại cũng là vô nghĩa. Ngược lại, con người có nhu cầu xem phim, có quyền nói lên cảm tưởng của mình về phim và trân trọng những công sức, tài năng mà diễn viên , đạo diễn đã cống hiến, trân trọng giá trị chân thiện mỹ trong bộ phim. Phim không tự nhiên mà có để bạn có thể vô tư xem để mà thư giãn, xem phim xong rồi bạn không cần đến nó nữa sao ? bạn sẽ ném nó vào sọt rác à ? bạn đâu phải là người duy nhất mà bộ phim đó phục vụ, nó là tài sản chung mà bạn.
Hãy nghĩ đến con ong và bông hoa, chúng cần có nhau để tồn tại, con ong giúp cho bông hoa sinh tồn và ngược lại.
Nếu khán giả nào cũng xem phim rồi quên, vô cảm như vậy thì sẽ có một ngày không còn phim hay để xem nữa, vì người ta phải có chê, khen thì mới có phát triển.

Nhi muốn nói ngắn gọn thôi, chúng ta không phải là nô lệ của phim ảnh, nhưng giữa phim và con người có quan hệ máu thịt với nhau. Phim ảnh làm ra để phục vụ cho con người, không có khán giả thì phim ảnh có tồn tại cũng là vô nghĩa. Ngược lại, con người có nhu cầu xem phim, có quyền nói lên cảm tưởng của mình về phim và trân trọng những công sức, tài năng mà diễn viên , đạo diễn đã cống hiến, trân trọng giá trị chân thiện mỹ trong bộ phim. Phim không tự nhiên mà có để bạn có thể vô tư xem để mà thư giãn, xem phim xong rồi bạn không cần đến nó nữa sao ? bạn sẽ ném nó vào sọt rác à ? bạn đâu phải là người duy nhất mà bộ phim đó phục vụ, nó là tài sản chung mà bạn.
Hãy nghĩ đến con ong và bông hoa, chúng cần có nhau để tồn tại, con ong giúp cho bông hoa sinh tồn và ngược lại.
Nếu khán giả nào cũng xem phim rồi quên, vô cảm như vậy thì sẽ có một ngày không còn phim hay để xem nữa, vì người ta phải có chê, khen thì mới có phát triển.

Rất vui khi gặp em quay lại, không thì Poly lại mắng anh. Mong nhiều bài viết của em nữa.

billtruc

Member

đúng ra là sau bài trên a sẽ không cang dự nữa, nhưng vì có người nhắc khéo, nên a phải lên tiếng thoi, hy vọng đây là bài cuối cùng trong topic này.

cảm ơn anh Poly, chắc anh cũng làm trong giới điện ảnh, nên có cái nhìn sâu hơn những người bình thường. Em không phải dân trong nghề, ngành của em là sinh lý học y khoa mà. Em cũng không thích tranh cãi với ai hết anh à, nếu người khác nói oan cho em thì em chỉ buồn một chút và giải thích cho họ hiểu thôi, em biết có nhiều người kiến thức sâu rộng hơn em.

Em có thể không lớn bằng các anh chị cô bác trong này, nhưng cũng đủ lớn để có một nhân cách và cá tính định hình rõ ràng rồi (năm nay em cũng hơn 26 tuổi mà), nên ý kiến nhiều khi cũng khó mà thay đổi liền lập tức được, dù em biết mình có thể sai.
Mục đích chính của em khi em ghé vào đây cũng vì muốn trút bớt cảm xúc của mình sau khi xem phim xong, chứ để nó dồn nén thì cũng không tốt. Nếu vui một mình thì quá ích kỉ, mà riết rồi thấy vô cảm, chai đi, không còn biết thế nào là vui nữa, trong khi chia vui với người khác thì sẽ luôn có niềm vui tươi mới. Còn buồn bực thì giam nó trong lòng hoài nó giết mình chết từ từ, phải tâm sự và chia sẻ thì mới nguôi được. Em thường coi phim một mình, nhưng coi xong bao giờ cũng chuyền tay cho bạn bè thân thiết coi, rồi gặp nhau nói chuyện, chia sẻ cảm xúc của mình khi có thời gian. Người ta coi phim để giải trí, còn em coi phim như để sống vậy đó, em cần phim như cần đồ ăn vậy.

Anh có thể gọi em là Nhi như bạn bè và anh chị gọi em.

đoạn sau e viết rất hay... nhưng so với đoạn trước chút mâu thuẫn đó.

như e đã từng nói "phim ảnh" nó buộc e phải chia sẽ cảm xúc, nếu nói ngược lại e đang bị "nô lệ hóa" bởi phim ảnh, nói nhẹ nhàng hơn chút là "lệ thuộc hóa" vào phim ảnh, ok ok nhẹ hơn xíu nữa... cả 2 phim và người đều lệ thuộc lẫn nhau... chịu rồi chứ.

thôi thì cải nhau chi cho mất tình huynh muội, thà bớt 1 chuyện thì hơn... đã bảo trước sau gì "phim ảnh" chỉ là cái để thư giản mà thôi....

Roman

Member

đúng ra là sau bài trên a sẽ không cang dự nữa, nhưng vì có người nhắc khéo, nên a phải lên tiếng thoi, hy vọng đây là bài cuối cùng trong topic này.

đoạn sau e viết rất hay... nhưng so với đoạn trước chút mâu thuẫn đó.

như e đã từng nói "phim ảnh" nó buộc e phải chia sẽ cảm xúc, nếu nói ngược lại e đang bị "nô lệ hóa" bởi phim ảnh, nói nhẹ nhàng hơn chút là "lệ thuộc hóa" vào phim ảnh, ok ok nhẹ hơn xíu nữa... cả 2 phim và người đều lệ thuộc lẫn nhau... chịu rồi chứ.

thôi thì cải nhau chi cho mất tình huynh muội, thà bớt 1 chuyện thì hơn... đã bảo trước sau gì "phim ảnh" chỉ là cái để thư giản mà thôi....

@billtruc:
Cho dù là "nô lệ hóa" hay "lệ thuộc hóa" vào phim ảnh, thì có sao đâu bác? Bác vẫn là "nô lệ" cho bầu không khí bác hít thở, bác vẫn "lệ thuộc" vào những vấn đề bác quan tâm qua hơn 500 bài viết trong diễn đàn này đấy thôi. Bác bị "lệ thuộc" nên mới có thể có kiến thức đủ để tham gia từng ấy bài viết. Em tin phim ảnh đối với những thành viên này như là không khí họ hít thở hàng ngày vậy, còn hơn cả thức ăn nữa ấy chứ. Nếu gọi họ là "nô lệ", chắc hẳn họ là những "nô lệ hạnh phúc". Không nhiều người có đủ kiến thức và tình cảm để được làm "nô lệ hạnh phúc" như vậy đâu.

Em tuổi không nhỏ, nhưng còn hèn mọn, rất non nớt trong diễn đàn này, không dám lên tiếng tranh luận to tát bất cứ topic nào, nhưng đọc xong comments của bác, em thật sự bất bình. Em mong bác nghĩ lại comments của bác.

Xin được nói thẳng, nó giống như là gáo nước lạnh xối thẳng vào mặt bác chủ topic và các comments khác một cách không thương tiếc. Rồi thì bác giảng hòa bằng "ok, ok", "chịu rồi chứ", và kết thúc vẫn với quan điểm không hề thay đổi của bác: "đã bảo trước sau gì "phim ảnh" chỉ là cái để thư giản mà thôi...." thì em thấy hơi khôi hài. Em đồng ý với bác là bác có quyền chia sẻ cảm xúc, nhưng khi bác thực hiện quyền đó bác phải tôn trọng bác chủ topic chứ. Cái cách bác thực hiện quyền này em thấy không đúng rồi. Bác chủ và mọi người đang rất say sưa và tâm huyết với sở thích của mình thì chỉ với vài dòng ngắn gọn của bác thôi, bác "đánh bật" và "xô ngã" hết tất cả. Nếu bác không cùng sở thích và quan điểm, thì hà tất bác phải đưa ra vài dòng comments làm mất lòng người khác đến thế? Bày tỏ quan điểm và cảm xúc một cách nhẹ nhàng và tế nhị không được sao? Em nghĩ đã là sở thích của mỗi người (ở đây thậm chí hơn cả sở thích), thì đáng được tôn trọng. Sống mà không "nghiện ngập" vào một sở thích nào thì em thấy cuộc sống chẳng còn ý nghĩa gì. Không lẽ chỉ biết đến cơm-áo-gạo-tiền thôi.

Em biết đã làm mất lòng bác, và em xin lỗi. Sự thật mất lòng mà. Nhưng em không hối hận những gì em nói ở trên. Em viết vài dòng này với suy nghĩ đóng góp, hoàn toàn không muốn chỉ trích, bới móc và gây hận thù. Và em xin chịu cơn phẫn nộ từ bác...

mnn2005

Member

Bravo, bạn Nhi thật biết cách thưởng thức =) hãy cứ để dòng cảm xúc dâng trào theo nhịp phim

@Roman
'Sống mà không "nghiện ngập" vào một sở thích nào thì em thấy cuộc sống chẳng còn ý nghĩa gì. Không lẽ chỉ biết đến cơm-áo-gạo-tiền thôi."
Mình biết trích dẫn 1 đoạn thôi thì không đúng lắm nhưng 'không nghiện ngập' thì cũng là 1 quan điểm sống chứ sao, đâu thể từ đó suy ra con người đó chỉ là cơm áo gạo tiền.

DanielTran

Well-Known Member

Ấy, xin các bác ném đá nhẹ tay! Nhìn chữ ký của bác Billtruc "Nói lời hay, làm việc tốt, có lòng thiện" thì Daniel biết là Billtruc đã xem và rất tâm đắc với tôn chỉ cuộc sống của Lưu Tam Hảo - Xa Thi Mạn trong bộ phim Cung Tâm Kế của TVB.

Tuy nhiên từ chỗ tâm đắc với nhân vật cho đến việc thực hành tôn chỉ tốt đẹp đó bao giờ cũng là một khoảng cách. Có lẽ mọi người sẽ không phản ứng với Billtruc mạnh như vậy, nếu như Billtruc cũng có thể nói lời hay, ngôn từ tinh tế sẽ vừa giữ được quan điểm của Billtruc nhưng vẫn không gây phản cảm ở những người được bác góp ý.

Chuyện nhỏ thôi, mời mỗi người một cốc bia cho hạ hỏa nhé! :)

billtruc

Member

@billtruc:
Cho dù là "nô lệ hóa" hay "lệ thuộc hóa" vào phim ảnh, thì có sao đâu bác? Bác vẫn là "nô lệ" cho bầu không khí bác hít thở, bác vẫn "lệ thuộc" vào những vấn đề bác quan tâm qua hơn 500 bài viết trong diễn đàn này đấy thôi. Bác bị "lệ thuộc" nên mới có thể có kiến thức đủ để tham gia từng ấy bài viết. Em tin phim ảnh đối với những thành viên này như là không khí họ hít thở hàng ngày vậy, còn hơn cả thức ăn nữa ấy chứ. Nếu gọi họ là "nô lệ", chắc hẳn họ là những "nô lệ hạnh phúc". Không nhiều người có đủ kiến thức và tình cảm để được làm "nô lệ hạnh phúc" như vậy đâu.

Em tuổi không nhỏ, nhưng còn hèn mọn, rất non nớt trong diễn đàn này, không dám lên tiếng tranh luận to tát bất cứ topic nào, nhưng đọc xong comments của bác, em thật sự bất bình. Em mong bác nghĩ lại comments của bác.

Xin được nói thẳng, nó giống như là gáo nước lạnh xối thẳng vào mặt bác chủ topic và các comments khác một cách không thương tiếc. Rồi thì bác giảng hòa bằng "ok, ok", "chịu rồi chứ", và kết thúc vẫn với quan điểm không hề thay đổi của bác: "đã bảo trước sau gì "phim ảnh" chỉ là cái để thư giản mà thôi...." thì em thấy hơi khôi hài. Em đồng ý với bác là bác có quyền chia sẻ cảm xúc, nhưng khi bác thực hiện quyền đó bác phải tôn trọng bác chủ topic chứ. Cái cách bác thực hiện quyền này em thấy không đúng rồi. Bác chủ và mọi người đang rất say sưa và tâm huyết với sở thích của mình thì chỉ với vài dòng ngắn gọn của bác thôi, bác "đánh bật" và "xô ngã" hết tất cả. Nếu bác không cùng sở thích và quan điểm, thì hà tất bác phải đưa ra vài dòng comments làm mất lòng người khác đến thế? Bày tỏ quan điểm và cảm xúc một cách nhẹ nhàng và tế nhị không được sao? Em nghĩ đã là sở thích của mỗi người (ở đây thậm chí hơn cả sở thích), thì đáng được tôn trọng. Sống mà không "nghiện ngập" vào một sở thích nào thì em thấy cuộc sống chẳng còn ý nghĩa gì. Không lẽ chỉ biết đến cơm-áo-gạo-tiền thôi.

Em biết đã làm mất lòng bác, và em xin lỗi. Sự thật mất lòng mà. Nhưng em không hối hận những gì em nói ở trên. Em viết vài dòng này với suy nghĩ đóng góp, hoàn toàn không muốn chỉ trích, bới móc và gây hận thù. Và em xin chịu cơn phẫn nộ từ bác...

"nô lệ hạnh phúc" , đa tạ huynh đã chỉ giáo :D

Ấy, xin các bác ném đá nhẹ tay! Nhìn chữ ký của bác Billtruc "Nói lời hay, làm việc tốt, có lòng thiện" thì Daniel biết là Billtruc đã xem và rất tâm đắc với tôn chỉ cuộc sống của Lưu Tam Hảo - Xa Thi Mạn trong bộ phim Cung Tâm Kế của TVB.

Tuy nhiên từ chỗ tâm đắc với nhân vật cho đến việc thực hành tôn chỉ tốt đẹp đó bao giờ cũng là một khoảng cách. Có lẽ mọi người sẽ không phản ứng với Billtruc mạnh như vậy, nếu như Billtruc cũng có thể nói lời hay, ngôn từ tinh tế sẽ vừa giữ được quan điểm của Billtruc nhưng vẫn không gây phản cảm ở những người được bác góp ý.

Chuyện nhỏ thôi, mời mỗi người một cốc bia cho hạ hỏa nhé! :)

Mai quá, bác đã hiểu... tks bác
Ý e kô muốn vậy đâu, chỉ tại mọi ngừoi chưa hiểu ra thôi...

@ALL : nếu có mạo phạm... xin nhận của e 1 lời xin lỗi.

Bên trên