Bạn có tin? Máy ảnh 50 gigapixel!

dh201hy

Well-Known Member

Các nhà khoa học của trường đại học Duke vừa chế tạo thành công chiếc máy ảnh có một không hai mang tên AWARE-2 có độ phân giải 50 gigapixel.

Máy sử dụng 98 chiếc máy ảnh nhỏ có độ phân giải 14 megapixel và một chiếc ống kính hình cầu đặc biệt. Mỗi chiếc máy ảnh nhỏ sẽ chịu trách nhiệm ghi lại hình ảnh của một phần bức ảnh, sau đó sẽ sử dụng phần mềm đặc biệt để ghép chúng lại với nhau và tạo ra bức ảnh hoàn chỉnh. Việc xử lý dữ liệu chủ yếu được thực hiện bằng máy tính và các thiết bị điện tử.

Các nhà nghiên cứu tin rằng những chiếc máy ảnh có độ phân giải gigapixel sẽ có một ngày làm thay đổi cách nghĩ của chúng ta về nhiếp ảnh.

Thử tượng rằng các phóng viên ảnh có thể chụp toàn bộ sự kiện một lần, sau đó về nhà crop những chỗ mình cần dùng rồi chuyển cho tòa soạn, hoặc phóng viên thể thao có thể chụp toàn bộ sự kiện, sau đó cắt lấy bức hình mình cần dùng đem đăng báo. Có nghĩa là bạn chỉ cần chụp một lần duy nhất. Wow, quá tuyệt vời!

Cái máy ảnh "khủng" đây

Giá của nó hiện nay khá “khủng” gần 100,000 USD. Nhưng sẽ có một ngày, giá của nó chỉ còn 1,000 USD. Thậm chí còn rẻ hơn cả mấy chiếc DSLR đình đám hiện nay.

Chắc có lẽ lúc đó em cũng mua một chiếc để thi thoảng chụp Offline HDvietnam cho hoành tráng.

Theo: petapixel.com

shakalaka

Ðề: Bạn có tin? Máy ảnh 50 gigapixel!

cái máy như vậy thì vác sao được , cái giá = cả con 4 bánh

anhthu2002

Member

Một hệ thống sơ khai đầy rắc rối và cồng kềnh, hy vọng sớm thấy phiên bản thu gọn. Nếu con máy này phổ thông và có chế độ quay phim thì các bạn thử tính xem độ phân giải HD là bao nhiêu??;))

hadinhtuan

;;) Mang cả xe chở S300 của Nga ngố ra chở luôn ấy chứ...^^!

michealhn

Member

Máy này trước hết thích hợp cho chụp hình thể thao hay sự kiện. Chứ chụp hình cá nhân thì chỉ độ phân giải khoảng 20 Megapixel là ổn. Đối với những nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp thì ngoài máy tốt cần phải có óc sáng tạo nữa.

Sweet-Heart

Active Member

Tin!
Nhưng hình này để làm gì nếu không phải là để tiêu diệt HDD?

Tin!
Nhưng hình này để làm gì nếu không phải là để tiêu diệt HDD?

Bác này chỉ được cái nói chuẩn...... 5 Mêga mỗi bức đã thấy nặng rồi huống hồ 50 Giga thì với những tay chuyên chụp thì ổ cứng nào cho lại [-(

MyRom

Active Member
:D:D ĐỢI CÁI Ổ CỨNG ĐỦ TRÌNH CHỨA MẤY TẤM ẢNH CÓ DUNG LƯỢNG KHỦNG NHƯ LẦY MỚI ĐƯỢC :d:d

có thấy ống kính gì đâu ? chỉ toàn dây với rợ không à.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Em hỏi chí không phải? 50 Giga nay có được tính bằng mắt con người không ah?
P/S: Mắt người liệu được giá 100k không nhỉ?

loha999

Member

Vãi cái máy ảnh, trong to như thùng PC vậy.

HoaRV

Member

Thế thì dùng máy chụp Film cho nó rẻ. không biết quy đổi ra Pixel thì máy chụp Film có độ phân giải là bao nhiêu. Ví dụ một cái Film rất nhỏ đưa lên máy chiếu chiều ngang gần chục mét mà ảnh nó có vỡ đâu .

trung1291995

mỗi lần muốn chụp phải có vài người bê=))

Dont Cry

1 ảnh của nó dung lượng cũng cỡ 50GB đấy nhỉ

Bên trên