Bạn có nhận ra sự khác biệt giữa ống kính dùng để quay phim giá $150, $5.000 hay $15.000?

pegasus3390

Well-Known Member
attachment.php

Chúng ta đều là những người thích đưa ống kính của mình ra ngoài thực tế để thử nghiệm, và trong một video kết hợp với trường làm phim RocketJump Film School, người ta đã đưa ra một thử nghiệm quay phim với ống kính DSLR giá rẻ, chiếc 50 f/1.8, đối đầu với ống kính cine $5.000 và ống kính cao cấp có giá đến $15.000.

Bạn cũng có thể tham gia thử thách nhỏ này để xem xem có thể phân biệt được sự khác biệt giữa 3 ống kính này hay không, và khác biệt này có đáng giá vài ngàn đến hơn 10.000 USD hay không. Trong video, họ đưa 2 người cực kỳ hiểu biết về camera và một anh chàng không biết mấy và đồ dùng camera.

Với các bạn thường xuyên sử dụng những ống kính cho công việc, có lẽ mọi người sẽ nhận ra được khác biệt giữa ống kính này (nếu không thì cũng thật lòng nhé ^^). Và tất nhiên chúng ta sẽ không đề cập về các vấn đề về chất lượng build thân máy hay mức độ dễ sử dụng cho công việc quay phim, bởi chắc chắn là những ống kính cine này “ăn chắc”.

Video dưới đây sẽ cho thấy khả năng của các ống kính.

[video=youtube;v0XQd9zYMc0]https://www.youtube.com/watch?v=v0XQd9zYMc0[/video]

Khi chụp hình ở khẩu độ lớn, các yếu tố thường được đem ra so sánh như độ nét viền, tương phản, quang sai, flare… thì chiếc ống kính đắt tiền luôn thể hiện tốt hơn. Nhưng khi chúng ta giảm khẩu độ xuống còn f/5.6 thì ngay cả các chuyên gia cũng bắt đầu phải… đoán.

Này! Nếu có bạn đang đang muốn tự mình kiểm tra khác biệt thì nhớ… ĐỪNG ĂN GIAN. Cứ viết xuống cái nào bạn cảm thấy tốt nhất và kiểm tra kết quả trong video bên dưới.

[video=youtube;z121kt4aPHI]https://www.youtube.com/watch?v=z121kt4aPHI[/video]

Bạn thực sự nhận ra được khác biệt? Với khẩu độ lớn thì có lẽ dễ dàng, nhưng nếu khẩu độ nhỏ hơn thì thế nào?

Vậy chúng ta sẽ điểm sơ qua tại sao một chiếc lens đáng giá đến $15.000, chiếc khác thì có giá $5.000? Tất nhiên, là vẫn có khác biệt, và nếu như đối với các nhiếp ảnh gia, những yếu tố như độ nét viền hay hạn chế quang sai là quan trọng còn với những người quay phim thì việc dễ thao tác chính là yếu tố quyết định.

Một lần nữa. Bạn đoán đúng được bao nhiêu lần? Khác biệt đó với bạn có đáng để bạn trả cái giá gấp 100 lần? Comment bên dưới nhé.

The drifter

Chuyên viên tin tức
Thành viên BQT
Ðề: Bạn có nhận ra sự khác biệt giữa ống kính dùng để quay phim giá $150, $5.000 hay $15.000?

Có chứ bác chủ. Túi tiền mình xẹp nhiều nhất với ống kính đắt nhất! :((

sogintdemon

Active Member
Ðề: Bạn có nhận ra sự khác biệt giữa ống kính dùng để quay phim giá $150, $5.000 hay $15.000?

Quay hay chụp với các tác vụ bình thường thì, chọn cái rẽ rồi. Cái mắc thì gà mờ nên cũng chịu thua không mua nỗi cung không phân biệt được

alibaba1978

Well-Known Member

em thì đánh giá theo nét rìa và bokeh cũng chính xác là loại ra dc cái ống rẻ tiền còn color thì ko phân bi65t do lap của em cùi quá

Bên trên