Bác nào chơi hồ thủy sinh vào đây nhé.

duongbaba

Active Member
Ðề: Bác nào chơi hồ thủy sinh vào đây nhé.

Bác duongbaba mua cái loại thuốc làm trong hồ đó, ko hại cá, nước trong veo luôn nhìn đã lắm. Trước mình cũng xài thuốc đó, đổ vào hồ ban đầu nhìn đục ngầu, khoảng nửa tiếng sau thì chất dơ, nhờn nó đóng thành cục và lặn xuống đáy, khi đó thì máy lọc hút ra hết. Xài cái đó tiện ở chỗ mình đỡ phải tốn thời gian thay nước nhiều. Hồi trước mình nuôi cá được 3 năm nhưng ko có nuôi thủy sinh vì lúc đó còn mắc ko có điều kiện chơi :(Kinh nghiệm của mình khi trang trí hồ là ko nên để nhiều đồ trang trí quá sẽ làm rối hồ, lúc ngắm mấy con cá lại ko đc rõ nữa.

Thanks bác đã chỉ giáo.
Vấn đề ở đây là em cần nước sạch, nếu trong quá thì tôm tép của em nhịn đói. Đám bút chì ăn rêu cũng nhịn luôn vì rêu không mọc do không có thức ăn lơ lửng trong nước.

chimchimz

Banned

Hồi trước bé em cũng đam mê cá lắm, năm lớp 8 đã chơi cá sau bỏ nên không biết nhiều lắm về thủy sinh, dạo này phong trào chơi lại trở lại, em cũng đang máu. Hồi trước em có tí kinh nghiệm là nuôi cá bằng nước mưa hứng trong thau, nước mưa rất nhanh lên rêu , nhưng bác có hệ thống lọc quá đỉnh như thế nên hạn chế phần nào lên rêu, vừa sạch sẽ hồ, cá mọc vây dài, nhanh và đẹp, mịn, màu tươi, lại có thức ăn dồi dào cho cá. Nguồn nước máy thả nhiều clohydrit quá vừa có mùi, cá nhanh bị bạc màu lại dễ teo. Hồi em có tham khảo qua là không phải loài cây thủy sinh nào cũng sống được cạnh nhau, mà chúng có sự đua ganh cả đấy ạ, ví dụ như cây A tiết ra chất B gặp cây C tiết ra chất D, A và C khắc nhau nên chất B và D do chúng tiết ra làm cây chóng chết mà cá thì cũng chóng thăng thiên. Em thấy bác dương Ba ba hình như có nuôi tép xanh thì phải, kiến nghị bác tìm thêm vài con tép đỏ nữa cho vui cửa vui nhà. Trong sì gòn thì em không biết chứ ngoài hà nội hình như tép đỏ là 25 đến 30 ngàn 1 con.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Mình cũng mê món này lắm, đã từng chơi hồ thủy sinh ít lâu nhưng đến khi có con thì dẹp vội vì không có thời gian chăm sóc.

Các bác chơi đến tép thì trình siêu rồi vì môi trường nước cho tép nghe nói là phải đạt đến độ hoàn hảo. Trên đây có bác 5ti rành vụ này.

duongbaba

Active Member

... Em thấy bác dương Ba ba hình như có nuôi tép xanh thì phải, kiến nghị bác tìm thêm vài con tép đỏ nữa cho vui cửa vui nhà. Trong sì gòn thì em không biết chứ ngoài hà nội hình như tép đỏ là 25 đến 30 ngàn 1 con.

Tép xanh á? Em mua gần 100 con tép mồi đủ loại lớn bé thả vào hồ, con nào chết thì làm mồi cho con kia. Ai ngờ chết có 7 con, giờ con nào con nấy to đùng bò lúc nhúc trong hồ. Đã vậy bọn tép cái lại mang bầu, bụng to tướng toàn trứng là trứng!

Bọn cá rất khoái nằm sát đáy hồ cho lũ tép rỉa cái gì đó trên lưng. Hình như nhờ món này bọn tép "ăn mày" kia đổi màu xanh biếc như thép nòng súng.

Cứ đà này thì tháng sau nhà em có món tép rang cây nhà lá vườn. Chỉ riêng việc lựa tép đực đem rang chắc cũng được 1 chảo đầy!

Thông báo các bác là 100 con tép nhãi nhép kia giá 4,000 đồng. Quá rẻ tha hồ mua về nuôi.

Mình cũng mê món này lắm, đã từng chơi hồ thủy sinh ít lâu nhưng đến khi có con thì dẹp vội vì không có thời gian chăm sóc.

Các bác chơi đến tép thì trình siêu rồi vì môi trường nước cho tép nghe nói là phải đạt đến độ hoàn hảo. Trên đây có bác 5ti rành vụ này.

Mong chờ bác khui lại niềm đam mê và mở thêm room "Thủy Sinh HD" cho bà con xúm vào khoe hàng nhé!

TQN

hồi trc chỉ nuôi cá thôi ko có nuôi thủy sinh. Giờ mình lại đang hứng thú nuôi cá biển, có bác nào có kinh nghiệm ko ạ?

Nuôi cá biển thì anh không rành lắm, nhưng hồi trước chuyên bán cá cảnh biển cho bọn buôn cá biển ở HN :D

- Có cần kinh nghiệm về chiên cá không, vụ này tớ rành lắm :D

haiauden

Member

Thấy hồ thủy sinh của bác Dương ham quá.
Trước kia (6-7 năm trước) em cũng nuôi mấy con cá Ngân Long, sau này không có thời gian nên cho hết. Hồi đấy chưa có khái niệm Thủy Sinh như bây giờ.
Để hôm nào có thời gian, chắc chắn phải quấy quả bác Dương 1 phen :D

ranchu

bác duongbaba bỏ dàn lọc tự chế ấy đi, trông mất thẩm mỹ mà lại không hiệu quả nữa, bằng chứng là nước hồ đục ngầu, rêu không sớm thì muộn sẽ là điều tất yếu. Bác ra thợ đặt làm bộ lọc tràn bằng kiếng ấy, để phía dưới trông gọn hơn nhiều.
bác cho cá dĩa ăn trùn chỉ là chủ yếu à ? Vài tháng sau có khi bác lại thành mối bỏ trùn chỉ cho mấy tiệm cá cảnh đấy =)) tụi này mà chui xuống nền hồ thì đi luôn cái hồ đầy nhé bác. Cho cá dĩa ăn trùn đông lạnh bán ở tiệm cá ấy bác, siêng hơn thì băm tim bò ra cho tụi nó ăn -.-

IZZ

Active Member

bác duongbaba bỏ dàn lọc tự chế ấy đi, trông mất thẩm mỹ mà lại không hiệu quả nữa, bằng chứng là nước hồ đục ngầu, rêu không sớm thì muộn sẽ là điều tất yếu. Bác ra thợ đặt làm bộ lọc tràn bằng kiếng ấy, để phía dưới trông gọn hơn nhiều.
bác cho cá dĩa ăn trùn chỉ là chủ yếu à ? Vài tháng sau có khi bác lại thành mối bỏ trùn chỉ cho mấy tiệm cá cảnh đấy =)) tụi này mà chui xuống nền hồ thì đi luôn cái hồ đầy nhé bác. Cho cá dĩa ăn trùn đông lạnh bán ở tiệm cá ấy bác, siêng hơn thì băm tim bò ra cho tụi nó ăn -.-

Em cũng nghĩ thế, bác cho nó ăn giun thế kia sau nó bò đầy sàn, vô phương cứu chữa (trừ khi thay nền hoặc chích điện cho nó die hết).
Nhà em cũng có bể, có nuôi cá nhưng cây lèo tèo vớ vỉn thôi. Hiện tại còn sống sót mỗi 4 vàng 2 chép Nhật 1 tỳ bà :D - Không phải bể thủy sinh nhưng mạn phép post lên cho nó sôi nổi.

duongbaba

Active Member

Bác nói ghê quá. Bộ lọc tuy mất thẩm mỹ nhưng hiệu quả ăn đứt lọc tràn và lọc Atman các loại đấy nhé, nước đục là do em đang bỏ thuốc trị nấm, bữa nào trị xong em úp hình lại cho bác xem, trong vắt như pha lê!. Cái vụ trùn chỉ em biết rồi nhưng cóc sợ, em cố tình cho nó mọc lố nhố dưới đáy hồ, mục đích là dọn dẹp đồ ăn thừa và tạo phân cho cây. Hơn nữa nhìn bọn nó đu đưa cũng thấy vui lắm, mà chắc bọn nó cũng chẳng có cơ hội sinh con đàn cháu đống với mấy con cá Dĩa và cá Xiêm đâu.

Quan trong nhất là em đang cảm thấy "sướng" với cái máy lọc này :rolleyes: :rolleyes:

duongbaba

Active Member

Em cũng nghĩ thế, bác cho nó ăn giun thế kia sau nó bò đầy sàn, vô phương cứu chữa (trừ khi thay nền hoặc chích điện cho nó die hết).
Nhà em cũng có bể, có nuôi cá nhưng cây lèo tèo vớ vỉn thôi. Hiện tại còn sống sót mỗi 4 vàng 2 chép Nhật 1 tỳ bà :D - Không phải bể thủy sinh nhưng mạn phép post lên cho nó sôi nổi.

Cái hồ đúc của bác quá dữ! Cái hồ đẹp thế mà không làm thủy sinh là quá phí!!!

Kỳ này em quyết tâm nuôi trùn chỉ để phá sập cái tâm lý sợ bỏ trùn chỉ vào hồ thủy sinh của mọi người ! :cool:

duongbaba

Active Member

Thấy hồ thủy sinh của bác Dương ham quá.
Trước kia (6-7 năm trước) em cũng nuôi mấy con cá Ngân Long, sau này không có thời gian nên cho hết. Hồi đấy chưa có khái niệm Thủy Sinh như bây giờ.
Để hôm nào có thời gian, chắc chắn phải quấy quả bác Dương 1 phen :D

Em rất sẵn sàng! Khi nào bác làm hồ em sẽ hiến tặng bác mớ kinh nghiệm ít ỏi của em.

duongbaba

Active Member

Nuôi cá biển thì anh không rành lắm, nhưng hồi trước chuyên bán cá cảnh biển cho bọn buôn cá biển ở HN :D

- Có cần kinh nghiệm về chiên cá không, vụ này tớ rành lắm :D

Tớ thì rành vụ tép rang. Hôm nay bọn nó to lắm rùi! :x

duongbaba

Active Member

Em mới điều chỉnh lại bộ lọc. Bộ trước lằng nhằng rắc rối bị chửi dữ quá nên em cải tiến nó thành như vầy, mặc dù lọc yếu hơn một tí nhưng đỡ nhức đầu. Mời các bác xem qua:

TQN

Em mới điều chỉnh lại bộ lọc. Bộ trước lằng nhằng rắc rối bị chửi dữ quá nên em cải tiến nó thành như vầy, mặc dù lọc yếu hơn một tí nhưng đỡ nhức đầu. Mời các bác xem qua:

Mấy cái vụ lọc này gần đây (không gần lắm) mới có, em nhớ hồi xưa bọn bán cá cảnh biển HN (cả bọn tàu) toàn xài cát san hô để lọc.
Thỉnh thoảng bán cho tụi nó cũng được 100k/1 bao cát :)) Cafe tẹt ga :))

Lọc của bác nhìn dữ quá!
Hồ của em đây khoe tí.

Chỉnh sửa lần cuối:

lanovia

cái hồ ở trên total là hết bao xiền thế hả bác ~.~

Bên trên