AVR công suất lớn hơn ampli 2 kênh thì có nghe hay bằng ko?

fantti

Active Member
Pre là viết tắt của Pre-Ampli hay tiền khuêch đại (cụ thể hơn la khuéch đại điện áp). Ở phần này nó cho bác chỉnh bass, treble, vol ... tá lả rồi chốt lại "tham số" điện áp để đẩy xuống tầng Power. Nhiệm vụ của nó chủ yếu xử lý tín hiệu.

Pow la viết tắt của Power Ampli hay khuếch đại công suất (cụ thể hơn là khuếch đại dòng điện). Nó nhận tín hiệu (điện áp) bên trên và kích cường độ dòng điện lên để chuyển hoá thành công suất ra (P = UxI mà)

Để tiết kiệm và cho gọn nhẹ, nhiều Ampli kết hợp 2 thằng này vào làm một gọi là Intergrated Ampli (Ampli tích hợp). Con Cam CX80 ma bác nói còn tích hợp cả DAC đấy nên chưa biết nó gọi là gì :)
Mà bác ơi, bữa trước em nghe bác kia nói lấy AVR nối thêm cục Power nữa mới ra loa là để tiếng lớn hơn thôi chứ có hay hơn ko bác. :oops:

dangthanhthe

Well-Known Member
Cảm ơn bác nhiều nhiều nha. Bác khai sáng cho em nhiều thứ quá... :D

Ko có gì, minh chỉ tìm hiểu sớm hơn bác một chút thôi. Bác cứ theo mạch kỹ thuật để hoàn thiện bộ giàn của mình, tránh kiểu cảm tính ghép cái này hợp với cái kia. Mình tiết kiệm một phần thời gian cho bác đỡ phải đọc nhiều, biết đâu bác lại dùng thời gian tiết kiệm được đó phát hiện ra cái mới để chia sẻ ;)

dangthanhthe

Well-Known Member
Mà bác ơi, bữa trước em nghe bác kia nói lấy AVR nối thêm cục Power nữa mới ra loa là để tiếng lớn hơn thôi chứ có hay hơn ko bác. :oops:

Roài, sau khi có cái mạch kỹ thuật kia, bác có thể đánh giá chất lượng "tư vấn" được rồi đấy. Ông đó nói "láo" đó bác.

"Thêm cục Power" tức là bác dùng AVR là Pre-Ampli (có thể cả DAC). Tiếng đâu chỉ có lớn hơn, công suất tổng cho phép cường độ âm lớn hơn đồng thời cường độ dòng của Pow nếu lớn và ổn định mới có thể kéo được các loa cứng đầu kiểu B&W chứ. Dù công suất có lớn mà dòng ra kém thì chịu sao nổi lúc 685 của bác tụt xuống 4Ohm hoặc đoạn cao trào, nhiều nhạc cụ chơi cùng lúc, trở kháng hoạt động giật lên giật xuống như ngựa điên. Bác vác về cục Pow của karaoke, chạy class D (hoặc tệ hơn), trở kháng đầu ra cũng trên 8Ohm thì còn thua xa ko dùng gì.

Tiếp tục, con X1100W của bác là dòng "hơi kém", không có đường Pre-out (tức đường ra cho Pre-Ampli đó) thì nối xuống Power sao nổi :(

QuatManhVaoNhe

Active Member
Em đang có cặp loa B&W 685 S2 ghép với AVR Denon X1100W.
Em chưa chơi CD player mà chủ yếu nghe nhạc số lossless, mp3 và MV Youtube từ máy tính, TV và điện thoại. Nhưng nghe bằng AVR Denon thấy giọng hát của ca sĩ không được ấm và truyền cảm cho lắm. Giờ tính nâng cấp để nghe nhạc hay hơn.

Em đang phân vân giữa 2 phương án là:
1. Thay AVR Marantz SR5012 công suất nguồn ra: 100W (8 ohms).
2. Gắn thêm Ampli 2 kênh Marantz PM6006 công suất nguồn ra: 45W (8 ohms).

Em muốn hỏi như sau:
- Từ Denon X1100W lên Marantz SR5012 thì có nâng phần nghe nhạc lên nhiều ko?
- Với nguồn phát như thế thì Ampli 2 kênh Marantz PM6006 có hơn MarantzSR5012 nhiều không. Công suất AVR lớn hơn thì tiếng có lớn hơn ampli 2 kênh không?

Tiêu chí của em là muốn nghe nhạc nhẹ và nhạc trữ tình sao cho tiếng ca sĩ truyền cảm, to rõ và ấm hơn ạ?
Nhờ các bác tư vấn giúp em với.
Em chia sẻ tý kinh nghiệm của mình về nghe nhạc từ amp đa kênh, hy vọng có ích cho Bác cân nhắc vì thêm bộ 2 kênh nữa thì khó bày lắm. Nghe nhạc nhẹ, tiếng to rõ và không mất hồn (nếu có), nguồn từ youtube, ...:
- Thiết bị : 2 loa front, 1 loa sub có đường speaker in và out, 1 loa center chất.
- Đi dây : Nối dây loa front left và right từ amp vào ngõ speaker in trên sub, nối dây loa từ ngõ spraker out của sub vào loa front left và right -> để đồng pha và hài hòa âm giữa các quãng tần số ( Em đồ rằng sub Rel nào đó làm cách này), không có điểm chết trên giải tần loa sub và front phát được. Vì vậy loa loa front để kệ cũng ổn.
Tiếp theo, nối dây loa từ ngõ center của amp vào loa center -> để nghe tiếng rõ và có hồn.
- Cấu hình amp: Cho amp phát ra loa front và center thôi, chỉnh gain trên center thêm 6 db so với front để tiếng rõ hơn. Bác thử thêm các trường hợp khác cho âm hài hòa giữa các loa.
- nguồn phát : Amp của Bác hỗ trợ airplay hay blutooth, spotify thì chiến thẳng luôn từ tablet qua.
Bằng cách này, Em tận dụng khả năng của amp đa kênh chứ không ép chơi 2 kênh vốn không phải thế mạnh.
Chút lời chia sẻ cùng Bác.

fantti

Active Member
Roài, sau khi có cái mạch kỹ thuật kia, bác có thể đánh giá chất lượng "tư vấn" được rồi đấy. Ông đó nói "láo" đó bác.

"Thêm cục Power" tức là bác dùng AVR là Pre-Ampli (có thể cả DAC). Tiếng đâu chỉ có lớn hơn, công suất tổng cho phép cường độ âm lớn hơn đồng thời cường độ dòng của Pow nếu lớn và ổn định mới có thể kéo được các loa cứng đầu kiểu B&W chứ. Dù công suất có lớn mà dòng ra kém thì chịu sao nổi lúc 685 của bác tụt xuống 4Ohm hoặc đoạn cao trào, nhiều nhạc cụ chơi cùng lúc, trở kháng hoạt động giật lên giật xuống như ngựa điên.

Tiếp tục, con X1100W của bác là dòng "hơi kém", không có đường Pre-out (tức đường ra cho Pre-Ampli đó) thì nối xuống Power sao nổi :(
Vâng bác. Em hỏi để tính trước cách nâng cấp đó bác. Loa mà ghi xuống đước 4 Ohm là amply cũng phải xuống được 4 Ohm đúng ko. Ohm càng thấp là càng xin phải ko bác. :D

dangthanhthe

Well-Known Member
Vâng bác. Em hỏi để tính trước cách nâng cấp đó bác. Loa mà ghi xuống đước 4 Ohm là amply cũng phải xuống được 4 Ohm đúng ko. Ohm càng thấp là càng xin phải ko bác. :D

Có câu "ranh ngôn" khá nổi về trở kháng loa. Loa hay thường có trở kháng thấp nhưng loa có trở kháng thấp chưa chắc đã hay. :).

Cách chế tạo loa của B&W rất chiều lòng bà con. Để điện trở danh định 8Ohm làm bác ghép nối thoải mái, dù Ampli không xịn, chỉ kéo được loa trên 8Ohm nhưng điện trở hoạt động thấp nhất có thể xuống 4Ohm cho phép bác nâng cấp Ampli thì chất lượng loa tự động nâng cấp theo.

Còn nói thế nào là "HAY" thì tranh luận suốt về mặt cảm tính. Mình chỉ nhìn về mặt lý tính/ vật lý thôi. Dài tần số càng thấp (dải trầm) thì cần càng nhiều năng lượng để "đóng gói" nó. Bác thấy củ loa trầm toàn to đùng và nặng trịch la vậy. Loa có trở kháng thấp (kể cả danh định hay hoạt động) sẽ thể hiện toàn diện và chi tiết hơn, nhất là với thể loại tốn năng lượng như rock (tiếng trống, guitar bass dã man) hay giao hưởng/cổ điển/opera.. có dải trầm tư Cello, đàn Harp hay khủng bố như Contra-bass ... hoặc phức hợp với âm trường rộng, nhiều lớp âm thanh chồng lên nhay

Chỉnh sửa lần cuối:

fantti

Active Member
Em chia sẻ tý kinh nghiệm của mình về nghe nhạc từ amp đa kênh, hy vọng có ích cho Bác cân nhắc vì thêm bộ 2 kênh nữa thì khó bày lắm. Nghe nhạc nhẹ, tiếng to rõ và không mất hồn (nếu có), nguồn từ youtube, ...:
- Thiết bị : 2 loa front, 1 loa sub có đường speaker in và out, 1 loa center chất.
- Đi dây : Nối dây loa front left và right từ amp vào ngõ speaker in trên sub, nối dây loa từ ngõ spraker out của sub vào loa front left và right -> để đồng pha và hài hòa âm giữa các quãng tần số ( Em đồ rằng sub Rel nào đó làm cách này), không có điểm chết trên giải tần loa sub và front phát được. Vì vậy loa loa front để kệ cũng ổn.
Tiếp theo, nối dây loa từ ngõ center của amp vào loa center -> để nghe tiếng rõ và có hồn.
- Cấu hình amp: Cho amp phát ra loa front và center thôi, chỉnh gain trên center thêm 6 db so với front để tiếng rõ hơn. Bác thử thêm các trường hợp khác cho âm hài hòa giữa các loa.
- nguồn phát : Amp của Bác hỗ trợ airplay hay blutooth, spotify thì chiến thẳng luôn từ tablet qua.
Bằng cách này, Em tận dụng khả năng của amp đa kênh chứ không ép chơi 2 kênh vốn không phải thế mạnh.
Chút lời chia sẻ cùng Bác.
Em tính dùng cái đầu chuyển 2 vào 1. Tức là amply 2 kênh và AVR vào chung 1 cặp loa B&W rồi bật qua lại để nghe nhạc hay xem phim, chỉ sợ cái đồ chuyển chất lượng kém thôi.
Cách của bác lạ quá, để em thử luôn xem thế nào. Cám ơn bác nha. :)

fantti

Active Member
Có câu "ranh ngôn" khá nổi về trở kháng loa. Loa hay thường có trở kháng thấp nhưng loa có trở kháng thấp chưa chắc đã hay. :).

Cách chế tạo loa của B&W rất chiều lòng bà con. Để điện trở danh định 8Ohm làm bác ghép nối thoải mái, dù Ampli không xịn, chỉ kéo được loa trên 8Ohm nhưng điện trở hoạt động thấp nhất có thể xuống 4Ohm cho phép bác nâng cấp Ampli thì chất lượng loa tự động nâng cấp theo.
Lúc đâu em tính mua mấy con loa rẻ hơn như Monitor audio bronze 2 cho dễ đánh với AVR của em. Nhưng máu muốn mua cái xài lâu dài nên hốt luôn B&W 685 S2. Giờ phải lo thay cả dàn cho đồng bộ với loa luôn. :D

dangthanhthe

Well-Known Member
Em tính dùng cái đầu chuyển 2 vào 1. Tức là amply 2 kênh và AVR vào chung 1 cặp loa B&W rồi bật qua lại để nghe nhạc hay xem phim, chỉ sợ cái đồ chuyển chất lượng kém thôi.
Cách của bác lạ quá, để em thử luôn xem thế nào. Cám ơn bác nha. :)

Bác cẩn thận nhé, đọc kỹ mạch kỹ thuật ... :) ... tín hiệu pre-amp từ đâu ra ?? dùng Power Ampli của thằng nào ?? sub điện (class D) hay X1100W (class AB) ....

fantti

Active Member
Bác cẩn thận nhé, đọc kỹ mạch kỹ thuật ... :) ... tín hiệu pre-amp từ đâu ra ?? dùng Power Ampli của thằng nào ?? sub điện (class D) hay X1100W (class AB) ....
Vâng bác, mà em sợ cái đồ bật qua lại chất lượng kém làm giảm chất lương âm thôi. Bác có xài kiểu bật qua lại bao giờ chưa ạ.

Còn nói thế nào là "HAY" thì tranh luận suốt về mặt cảm tính. Mình chỉ nhìn về mặt lý tính/ vật lý thôi. Dài tần số càng thấp (dải trầm) thì cần càng nhiều năng lượng để "đóng gói" nó. Bác thấy củ loa trầm toàn to đùng và nặng trịch la vậy. Loa có trở kháng thấp (kể cả danh định hay hoạt động) sẽ thể hiện toàn diện và chi tiết hơn, nhất là với thể loại tốn năng lượng như rock (tiếng trống, guitar bass dã man) hay giao hưởng/cổ điển/opera.. có dải trầm tư Cello, đàn Harp hay khủng bố như Contra-bass ... hoặc phức hợp với âm trường rộng, nhiều lớp âm thanh chồng lên nhay
Bác ơi. Còn 1 cách setup này của AVR X1100w là setup bi-amp. Mình sẽ dùng thêm hai kênh Surround back nối thêm vào cầu trên của Loa B&W 685 S2. Như vậy là thêm công suất cho loa. Kiểu vậy có giúp AVR làm tiếng B&W lớn và 2 ấm lên ko ạ. :D

dangthanhthe

Well-Known Member
Bác ơi. Còn 1 cách setup này của AVR X1100w là sét bi amp. Mình sẽ dùng thêm hai kênh Surround back nối thêm vào cầu trên của Loa B&W 685 S2. Như vậy là thêm công suất cho loa. Kiểu vậy có giúp AVR làm tiếng B&W lớn va 2 ấm lên ko ạ.

Có. Đánh Bi-Amp thực chất là mắc song song 2 nguồn, làm tăng cường độ dòng bằng cách giảm tải. Tuy nhiên, hiệu quả hay ko tuy vào cấu trúc của Ampli nữa. Hình như chỉ dòng series 3xxx trở lên của Denon mới cho đánh Bi-Amp mà o_O. Rồi bác mở cái vỏ máy ra, nhìn hàng "sò" công suất xem nó mắc kiểu gì, các kênh độc lập hay dùng chung ... nhiều thứ lắm. Nếu độc lập thì cải thiện được âm thanh, còn ko độc lập thì như nhau, tốn thêm dây

fantti

Active Member
Có. Đánh Bi-Amp thực chất là mắc song song 2 nguồn, làm tăng cường độ dòng bằng cách giảm tải. Tuy nhiên, hiệu quả hay ko tuy vào cấu trúc của Ampli nữa. Hình như chỉ dòng series 3xxx trở lên của Denon mới cho đánh Bi-Amp mà o_O. Rồi bác mở cái vỏ máy ra, nhìn hàng "sò" công suất xem nó mắc kiểu gì, các kênh độc lập hay dùng chung ... nhiều thứ lắm. Nếu độc lập thì cải thiện được âm thanh, còn ko độc lập thì như nhau, tốn thêm dây
Có nè bác:
http://manuals.denon.com/AVRX1100W/NA/EN/WBSPSYtweharpi.php
Mà đã lấy thêm công suất 2 kênh Surround back rồi còn chưa đủ lực nữa. Thiệt là mệt mà. :D

dangthanhthe

Well-Known Member
@dangthanhthe: thiết bị âm thanh càng về sau càng thể hiện độ chi tiết tách bạch hơn đời cũ, nhưng không phải tất cả mọi người đều thích chất âm mới. Đơn cữ 1 vài trường hợp như amp đèn, class ab, class d theo thứ tự độ méo âm giảm dần, độ chi tiết âm thanh tăng dần nhưng mỗi người vẫn chọn cho mình amp phù hợp mặc dù vẫn biết điều trên, hay vẫn còn người tthích nghe dĩa than hơn cd và có người thích nghe cd hơn nhạc số dsd. Theo em trong âm thanh chỉ có hợp hay không hợp với chính bản thân mình vì vậy vẫn còn người với số tiền đầu tư chọn đồ 2nd mà không chọn mua thiết bị mới trong cùng tầm tiền.
Về chất âm, mình trình bày bên trên rồi . Tuỳ gou nhạc và chất lương bản thâu âm , ca sỹ.. tương ứng.

Còn về đĩa than, CD, dsd.. Nếu mình có đk sắm dàn xịn để loại bỏ phần hao hụt trên đg truyền của tín hiệu analog thì đuơng nhiên chọn đĩa than, khỏi lo fre sample bị cắt, digital so sao nổi.

CD player giá trị lớn nhất và bí quyết của nó là mạch DAC. Có CD player xịn tức là DAC ngon thì mình chọn CD thay chỗ DSD với bộ DAC lởm.

DAC cho DSD yêu cầu cao hơn CD nhiều, bác cứ nhìn 1 bản nhạc CD tầm 50MB nếu là Dsd phải tầm tối thiểu 200MB. Cả 3 tham số đều gấp vài nghìn lần CD, buộc phải dùng chip. Còn bình thường ko có DAC chuyên dụng, bác nghe bằng các soft giải mã ra chuẩn PCM của CD thì đương nhiên bằng sao nổi CD. Nếu có SACD player và DAC chuyên dụng, mình nghĩ ai cũng chọn DSD.

Ngoài ra, trước kia nhạc số thực ra toàn rip từ CD ra, hao hụt ko tránh khỏi, đương nhiên CD hơn. Hiện tại , xu hướng đưa trực tiếp file thu âm gốc lên mạng bán thì CD ko ăn đc đâu. Các file gốc toàn chuẩn 24bit - 92kHz so với in ra CD chỉ 16bit - 44.1kHz.

Về Ampli cũng vậy, Accuphase chạy thuần classA, mạch nguồn khủng bố kéo cả loa 1Ohm thì trung âm ấm, chi tiết khỏi bàn. Có điều hệ số tắt dần Damping Factor chỉ 200 , trong khi quy định 400 mới kiểm soát bass tốt, đến E600 mới nâng lên được 500. BW lại là một trong những dòng loa bass hay nổi tiếng (và đg nhiên khó chơi). Ghép với nhau ra tiếng bass hay mới lại, kể cả McIntosh cũng chỉ có Damping 400. Nhưng nếu lấy thằng tương đương như Krell KSa 300, cũng thuần ClassA, Damping 1000 ra kéo BW thì ko ai chọn Acc hay MC khi nghe nhạc có âm trầm khủng bố như bộ dây Guitar, contrabass .... Lux507 hình như cũng chạy 20w đầu classA.

Chỉnh sửa lần cuối:

fantti

Active Member
Về chất âm, mình trình bày bên trên rồi . Tuỳ gou nhạc và chất lương bản thâu âm , ca sỹ.. tương ứng.

Còn về đĩa than, CD, dsd.. Nếu mình có đk sắm dàn xịn để loại bỏ phần hao hụt trên đg truyền của tín hiệu analog thì đuơng nhiên chọn đĩa than, khỏi lo fre sample bị cắt, digital so sao nổi.

CD player giá trị lớn nhất và bí quyết của nó là mạch DAC. Có CD player xịn tức là DAC ngon thì mình chọn CD thay chỗ DSD với bộ DAC lởm.

DAC cho DSD yêu cầu cao hơn CD nhiều, bác cứ nhìn 1 bản nhạc CD tầm 50MB nếu là Dsd phải tầm tối thiểu 200MB. Cả 3 tham số đều gấp vài nghìn lần CD, buộc phải dùng chip. Còn bình thường ko có DAC chuyên dụng, bác nghe bằng các soft giải mã ra chuẩn PCM của CD thì đương nhiên bằng sao nổi CD. Nếu có SACD player và DAC chuyên dụng, mình nghĩ ai cũng chọn DSD.

Ngoài ra, trước kia nhạc số thực ra toàn rip từ CD ra, hao hụt ko tránh khỏi, đương nhiên CD hơn. Hiện tại , xu hướng đưa trực tiếp file thu âm gốc lên mạng bán thì CD ko ăn đc đâu. Các file gốc toàn chuẩn 24bit - 92kHz so với in ra CD chỉ 16bit - 44.1kHz.

Về Ampli cũng vậy, Accuphase chạy thuần classA, mạch nguồn khủng bố kéo cả loa 1Ohm thì trung âm ấm, chi tiết khỏi bàn. Có điều hệ số tắt dần Damping Factor chỉ 200 , trong khi quy định 400 mới kiểm soát bass tốt, đến E600 mới nâng lên được 500. BW lại là một trong những dòng loa bass hay nổi tiếng (và đg nhiên khó chơi). Ghép với nhau ra tiếng bass hay mới lại, kể cả McIntosh cũng chỉ có Damping 400. Nhưng nếu lấy thằng tương đương như Krell KSa 300, cũng thuần ClassA, Damping 1000 ra kéo BW thì ko ai chọn Acc hay MC khi nghe nhạc có âm trầm khủng bố như bộ dây Guitar, contrabass .... Lux507 hình như cũng chạy 20w đầu classA.
Mấy thông số này nhiều chỗ bán ghi không rõ, chắc tìm cũng khó lắm bác nhỉ. Có khi nào nhìn số ghi thì hợp lý nhưng khi nghe thật thì không như ý không bác. :D

dangthanhthe

Well-Known Member
Mấy thông số này nhiều chỗ bán ghi không rõ, chắc tìm cũng khó lắm bác nhỉ. Có khi nào nhìn số ghi thì hợp lý nhưng khi nghe thật thì không như ý không bác. :D
Những thông số này để mình lọc bước đầu đó bác, nhiều khi nhìn cách hãng công bố thông tin đầy đủ đến đâu cũng đánh giá sản phẩm của họ đc rồi. Còn rất nhiều thông số khác mà chúng ta chưa biết hoặc các hãng cố tình giấu. Nhưng rõ ràng, dựa vào thông số định lượng này chúng ta có thể bớt đc rất nhiều phần cảm tính trong phối ghép thiết bị rồi

Chuyện thông số ngon mà nghe ko ngon thì có 3 TH chính
1. Thông tin ảo , kiểu cs tiêu thụ 365w mà cho ra 100w x 7 kênh, classAB đó. Khi so sánh với 1800w cho 170w x 7 kênh thì bác chọn cái nào !!
2. Mạch PreAmp độc quyền, kiểu AAVA của Accuphase.. . Cái này thì phải trải nghiệm trực tiếp. Tuy nhiên , TH này hiếm lắm
3. Loa: thành phần quyết định đến chất âm vì nó thuần analog. Loa ko hay thì thông số như hoa hậu cũng chịu

Chỉnh sửa lần cuối:

fantti

Active Member
Những thông số này để mình lọc bước đầu đó bác, nhiều khi nhìn cách hãng công bố thông tin đầy đủ đến đâu cũng đánh giá sản phẩm của họ đc rồi.
Chuyện thông số ngon mà nghe ko ngon thì có 3 TH chính
1. Thông tin ảo , kiểu cs tiêu thụ 365w mà cho ra 100w x 7 kênh, classAB đó
2. Mạch PreAmp độc quyền, kiểu AAVA của Accuphase.. . Cái này thì phải trải nghiệm trực tiếp. Tuy nhiên , TH này hiếm lắm
3. Loa: thành phần quyết định đến chất âm vì nó thuần analog. Loa ko hay thì thông số như hoa hậu cũng chịu
Vậy khi mua loa và ampli mình cần mình quan tâm công suất, trở kháng, độ méo tiếng và ampli class gì là đúng 80% chưa bác. Còn thiếu yếu tố gì quan trọng ko bác. :oops:

dangthanhthe

Well-Known Member
Vậy khi mua loa và ampli mình cần mình quan tâm công suất, trở kháng, độ méo tiếng và ampli class gì là đúng 80% chưa bác. Còn thiếu yếu tố gì quan trọng ko bác. :oops:
Nhiều lắm bác, bác nhìn phần thông số của Amply dài thế kia mà . Đấy là nhiều TS bị giấu đi đấy.

Loa cũng dã man ko kém. Kết cấu thùng kín , thùng hở , loa treble đồng trục, plasma, điện..., số đường tiếng , số driver chủ động, bị động, mạch phân tần, dải tần đáp ứng , tần số cắt, đáp tuyến, độ nhạy ... Mình cũng mới biết bấy nhiêu thôi.

fantti

Active Member
Nhiều lắm bác, bác nhìn phần thông số của Amply dài thế kia mà . Đấy là nhiều TS bị giấu đi đấy.

Loa cũng dã man ko kém. Kết cấu thùng kín , thùng hở , loa treble đồng trục, plasma, điện..., số đường tiếng , số driver chủ động, bị động, mạch phân tần, dải tần đáp ứng , tần số cắt, đáp tuyến, độ nhạy ... Mình cũng mới biết bấy nhiêu thôi.
Cảm ơn bác nha, đúng là nghề chơi cũng lắm công phu, em phải học từ từ và dài dài thôi. :D

Bên trên