AVG - Mọi góp ý của khách hàng với truyền hình AVG.

ZhuLio

Ðề: AVG - Mọi góp ý của khách hàng với truyền hình AVG.

Bác wanbi thông cảm cho nhân viên tụi e, 1 ngày chạy mấy chục km rồi vác theo chảo, đồ lỉnh kỉnh ko tránh khỏi những sai sót cơ bản..,

tosodomatna

Member
Ðề: BỨC XÚC THÁI ĐỘ ,PHONG CÁCH DỊCH VỤ CỦA AVG

Đồng quan điểm với bác này, hôm qua em xem trận bóng trên VTV3, lúc có bàn thắng mà bọn VTV này có đúng độc 1 góc quay sau gôn để phát lại, nhìn còn chả biết thằng cầu thủ nó sút kiểu gì nữa. Đúng là nhà đài bao cấp, đầu tư ở đẩu đâu chứ chả thấy sắm thêm máy quay, công nghệ quay phát mới gì cả.
Sau vụ VTV họp báo về EURO 2012 mình nhận thấy trình mấy thằng VTV chỉ hơn hồi mình học hết lớp 12 tí xíu về mặt nhận thức xã hội và nhìn nhận vấn đề, cái gì mà Trưởng phòng Đài TH cấp nhà nước phát biểu về bản quyền như s.h.i.t. Nhìn mặt thằng Phan Ngọc Tiến mình đã thấy hãm rồi, đừng nói chuyện làm cho các chương trình thể thao trên VTV3 chất lượng (mình chưa tính vụ con Vàng Anh), mấy thằng này nói cứ như thánh, ta đây là đài quốc gia mạnh nhất nước, không hiểu mấy bố ấy có biết rằng tiền xây dựng để VTV "lớn mạnh" và cho mấy bố phá là tiền thuế của dân không, mấy bố ấy có đẻ ra được tiền để VTV "lớn mạnh" không?
Bản quyền VL giờ rơi vào bọn VTV, dân hâm mộ bóng đá lại bị tra tấn thêm thời gian (vì phải xem mấy cái sản phẩm như chiều cuối tuần hôm rồi), hy vọng lại có anh hùng giải cứu!

trada_comment

Các bác dùng ăn ten dàn ngoài trời cũ, cáp cũ dỏm không phối hợp trở kháng, thu kém là phải. Nhà tôi hôm trước cắm ănten cũ vào sóng kém (mặc dù VTC vẫn băt đươc), thay ănten ngoài trời mới và cáp mới vào 90% cường độ ngay lập tức, thậm chí tắt nguồn ăn ten đi vẫn 90%...;;)

Đây là ăn ten trong nhà mà để ra ngoài trời, khi trời mưa ướt bề mặt thu kém đi, để vào chỗ nào có che chắn như dưới mái hiên thì thu vẫn OK.

View attachment 59023

Còn đây là ănten ngoài trời của AVG. Loại này thì ra ngoài mưa nắng thoải mái không sao. Cả hai loại ngoài trời và trong nhà đều có Ultra Low Noise Amplifier (như LNB) nên phải bật nguồn ănten từ STB lên. Nếu trong nhà các bác thu kém, gọi 19001900 bảo họ thay cho, nhớ dặn thay cả dây cáp luôn nhé (đề nghị lắp ra ngoài trời ấy)

View attachment 59022

Chỉnh sửa lần cuối:

Các bác dùng ăn ten dàn ngoài trời cũ, cáp cũ dỏm không phối hợp trở kháng, thu kém là phải. Nhà tôi hôm trước cắm ănten cũ vào sóng kém (mặc dù VTC vẫn băt đươc), thay ănten ngoài trời mới và cáp mới vào 90% cường độ ngay lập tức, thậm chí tắt nguồn ăn ten đi vẫn 90%...;;)

Đ
View attachment 59022
Thiệt hại thêm mất bao nhiêu vậy bác ơi? Em muốn họ đổi cho em về tự lắp có được không?

trada_comment

Bác pm tôi cho bác 1 cái.
Bên AVG bán thay thế hơn 100k một cái thì phải.

ZhuLio

Nếu trường hợp nhà bác sóng kém quá thì có thể yêu cầu đổi bác ah.

Nếu trường hợp nhà bác sóng kém quá thì có thể yêu cầu đổi bác ah.
Em đã gọi cho đồng chí lắp DTT cho em. Đồng chí ấy bảo là "anh cứ gọi lên tổng đài 19001900, sẽ có người xử lý cho anh".
Em cũng là dân kỹ thuật nên em chẳng sợ. Cái quan trọng là AVG tự đảm bảo thương hiệu với khách hàng thôi.
Nếu mất công gọi điện, tâm sự với mấy em tổng đài tầm 10 phút, nhân viên xuống lắp, căn chỉnh nữa thì cũng hơi mệt.
Không biết ăng ten của AVG có tốt hơn ăng ten ngoài không bác. Nếu như nhau em mua ăng ten ngoài lắp cho nó lành bác ạ.

kudo1908

Active Member

Em đã gọi cho đồng chí lắp DTT cho em. Đồng chí ấy bảo là "anh cứ gọi lên tổng đài 19001900, sẽ có người xử lý cho anh".
Em cũng là dân kỹ thuật nên em chẳng sợ. Cái quan trọng là AVG tự đảm bảo thương hiệu với khách hàng thôi.
Nếu mất công gọi điện, tâm sự với mấy em tổng đài tầm 10 phút, nhân viên xuống lắp, căn chỉnh nữa thì cũng hơi mệt.
Không biết ăng ten của AVG có tốt hơn ăng ten ngoài không bác. Nếu như nhau em mua ăng ten ngoài lắp cho nó lành bác ạ.
sao ban đầu không lắp DTH luôn ! anten trong nhà tiện thật đấy,nhưng sóng không đảm bảo vì ở HN hay TP.HCM nhà cao tầng nhiều sẽ làm giảm chất lượng sóng.

demon_bn

Member

sao ban đầu không lắp DTH luôn ! anten trong nhà tiện thật đấy,nhưng sóng không đảm bảo vì ở HN hay TP.HCM nhà cao tầng nhiều sẽ làm giảm chất lượng sóng.

a AVG sắp chuyển sang Vina2 nên k muốn lắp DTH cho mọi ng...chờ a AVG về Vina2 đi...lúc đó nhiều cái bàn đến...chứ bây giờ sóng trên NSS6 kém lắm. :D

kudo1908

Active Member

a AVG sắp chuyển sang Vina2 nên k muốn lắp DTH cho mọi ng...chờ a AVG về Vina2 đi...lúc đó nhiều cái bàn đến...chứ bây giờ sóng trên NSS6 kém lắm. :D
sao bạn biết AVG sắp về vinasat2 ?

trada_comment

Ai dà, các bác cứ nghe các bác đại lý cạnh tranh dìm hàng AVG.

Trong điều kiện thời tiết tốt, dùng cùng chảo, LNB và căn chỉnh đúng tiêu chuẩn thì như sau:

1) K+ phát trên Vinasat có C/N 14dB, độ dự trữ (margin - cái này mới quan trọng) 7 dB, mưa dày hơn 1km thì mất sóng (vì 1km mưa nặng hạt suy hao mất 5db)
2) AVG phát trên NSS6 có C/N 13dB, độ dự trữ cũng là 7 dB, cũng mưa dày hơn 1 km thì mất sóng.

Mà cái vệ tinh Vinasat nó đánh võng nhiều hơn (chắc do anh em nhà ta lái vệ tinh quen tay kiểu lái xe máy) , nên Margin dao động nhiều cứ lúc thì 5 lúc thì 7dB, mà cứ đánh võng kiểu này thì chả mấy chốc mà hết nhiên liệu.
Bên AVG chắc do quả vệ tinh chưa phổ biến ở VN nên anh em lắp đặt chưa quen tay, chỉnh chưa chuẩn hẳn thôi. Các bác cứ yên tâm mà dùng AVG. Khi anh em đến lắp đặt, cứ đòi phải đạt mức chất lượng và cường độ công bố trên website là OK.

NSS6 thì của SES World Sky phóng và quản lý nên rất ổn định và đảm bảo (quả NSS6 cũng đang phục vụ cho hơn 12 triệu khách hàng DTH của Tata DTH ở Ấn độ). Hãng SES (EU) thì có hơn 50 quả vệ tinh địa tĩnh trên quỹ đạo, nhiều thứ 2 thế giới (Hãng Intelsat của Mẽo có hơn 60 quả).

Mà em cũng nói thêm tý là SES đang là nhà cung cấp vệ tinh cho các hãng cung cấp dịch vụ DTH hàng đầu thế giới như EchoStar (Mỹ 14 Triệu KHàng), BSkyB (ở Anh, Đức, Ý, Pháp - tổng cũng hơn chục triệu khách hàng)...kể ra thì nhiều lắm. Cũng chả phải AVG chả suy nghĩ gì mà thuê NSS6. Được dùng chung hàng với EchoStar và BSkyB cũng có nhiều cái thích đấy.

Nói vậy để các bác biết vệ tinh thì như thế nào.

Nói chung CHẤT LƯỢNG DỊCH VỤ TH vệ tinh phụ thuộc rất nhiều và nhà đài, chưa hẳn chỉ phụ thuộc vào quả vệ tinh.

Chỉnh sửa lần cuối:

Em cũng khoái lắp DTH và cũng đã đăng ký DTH rồi đó bác.
Khi đến lắp đồng chí kỹ thuật viên bảo không lắp được do nhà em ở lọt thỏm trong đám chung cư toàn trên 20 tầng thôi. Thế mới đau.
Em cũng đang cố gắng cải thiện tín hiệu của em nó đây ạ. VCTV thì cũng có rồi nhưng em muốn xem có thuyết minh và có AXN nên lắp thêm AVG.
Nói chung với phong cách ban đầu của AVG như vậy là tương đối được. Hy vọng có tý bóng bánh nữa thì hay biết mấy.

trada_comment

Em cũng khoái lắp DTH và cũng đã đăng ký DTH rồi đó bác.
Khi đến lắp đồng chí kỹ thuật viên bảo không lắp được do nhà em ở lọt thỏm trong đám chung cư toàn trên 20 tầng thôi. Thế mới đau.
Em cũng đang cố gắng cải thiện tín hiệu của em nó đây ạ. VCTV thì cũng có rồi nhưng em muốn xem có thuyết minh và có AXN nên lắp thêm AVG.
Nói chung với phong cách ban đầu của AVG như vậy là tương đối được. Hy vọng có tý bóng bánh nữa thì hay biết mấy.

Bác cứ yên tâm mà lắp cái ănten ngoài trời của AVG. Nếu cần thiết thì thay dây cáp đồng trục và đầu giắc cũ đi. Em đảm bảo bác sẽ có mức tín hiệu 90%, chất lượng 95%, còn mức cường độ của VTC chỉ 86 đến 90% thôi. Lúc đấy thì mưa gió thoải mái. Bưu điện Bắc giang thấy bảo còn 90% ở tầng 2 nữa là Long biên nhà bác.

Để phủ sóng trong nhà thì hiện tại ở Hà nội AVG đang có 03 trạm phát sóng công suất lớn rồi và 02 trạm bù vùng lõm, sắp tới triển khai thêm vài trạm bù sóng nữa (kể cả bên Gia Lâm nhà bác) thì khả năng thu trong nhà sẽ hoàn hảo hơn. Tất nhiên các bác nào nhà như cái hang, sóng di động cũng không vào thì...thôi...chịu khó ra ngoài trời hít thở không khí trong lành chứ ở trong nhà thì người còn khó sống nữa là sóng :))

bluet

Member

Các bác cho hỏi là hình ảnh của DTH có đẹp hơn không, em đang dùng DTT thấy hình ảnh không sắc nét mặc dù tín hiệu lúc nào cũng đạt 90%. Thêm 1 điểm khó chịu nữa là chuyển kênh rất chậm, xem TV hay có thói quen cầm điểu khiển chuyển kênh liên tục nên dùng AVG hơi bị ức chế vụ này.

lcd40inch

Member

Các bác cho hỏi là hình ảnh của DTH có đẹp hơn không, em đang dùng DTT thấy hình ảnh không sắc nét mặc dù tín hiệu lúc nào cũng đạt 90%. Thêm 1 điểm khó chịu nữa là chuyển kênh rất chậm, xem TV hay có thói quen cầm điểu khiển chuyển kênh liên tục nên dùng AVG hơi bị ức chế vụ này.

Cái này nó là đặc trưng của truyền hình số so với truyền hình tương tự bác ạ. Truyền hình kỹ thuật số (vệ tinh, cáp, mặt đất) sử dụng công nghệ MPEG2 để nén video thành các nhóm ảnh Group of Pictures-GOP. Mỗi GOP gồm các ảnh nén I (Intra)/B(Bi-directional)/P(Predictive) và một GOP luôn bắt đầu với một ảnh Intra-là ảnh đầy đủ. STB chuyển kênh phải chờ gặp ảnh Intra mới thì sẽ hiển thị hình ảnh của kênh mới. Tùy theo công nghệ mà GOP có kích thước 12, 18 .... GOP càng lớn thì bitrate càng nhỏ nhưng thời gian chờ chuyển kênh trung bình càng lâu.

Hiện giờ hình ảnh của DTH và DTT là giống nhau.

lcd40inch

Member

Cái này không đúng vì SFN nhằm giải quyết vấn đề mật độ nhà ở đông đúc. Ccông nghệ SFN của truyền hình về cơ bản gần giống công nghệ của mạng điện thoại. Vấn đề chỉ phụ thuộc vào việc số lượng khách hàng tiềm năng ở khu vực bị lõm sóng thôi :)

demon_bn

Member

Ai dà, các bác cứ nghe các bác đại lý cạnh tranh dìm hàng AVG.

Trong điều kiện thời tiết tốt, dùng cùng chảo, LNB và căn chỉnh đúng tiêu chuẩn thì như sau:

1) K+ phát trên Vinasat có C/N 14dB, độ dự trữ (margin - cái này mới quan trọng) 7 dB, mưa dày hơn 1km thì mất sóng (vì 1km mưa nặng hạt suy hao mất 5db)
2) AVG phát trên NSS6 có C/N 13dB, độ dự trữ cũng là 7 dB, cũng mưa dày hơn 1 km thì mất sóng.

Mà cái vệ tinh Vinasat nó đánh võng nhiều hơn (chắc do anh em nhà ta lái vệ tinh quen tay kiểu lái xe máy) , nên Margin dao động nhiều cứ lúc thì 5 lúc thì 7dB, mà cứ đánh võng kiểu này thì chả mấy chốc mà hết nhiên liệu.
Bên AVG chắc do quả vệ tinh chưa phổ biến ở VN nên anh em lắp đặt chưa quen tay, chỉnh chưa chuẩn hẳn thôi. Các bác cứ yên tâm mà dùng AVG. Khi anh em đến lắp đặt, cứ đòi phải đạt mức chất lượng và cường độ công bố trên website là OK.

NSS6 thì của SES World Sky phóng và quản lý nên rất ổn định và đảm bảo (quả NSS6 cũng đang phục vụ cho hơn 12 triệu khách hàng DTH của Tata DTH ở Ấn độ). Hãng SES (EU) thì có hơn 50 quả vệ tinh địa tĩnh trên quỹ đạo, nhiều thứ 2 thế giới (Hãng Intelsat của Mẽo có hơn 60 quả).

Mà em cũng nói thêm tý là SES đang là nhà cung cấp vệ tinh cho các hãng cung cấp dịch vụ DTH hàng đầu thế giới như EchoStar (Mỹ 14 Triệu KHàng), BSkyB (ở Anh, Đức, Ý, Pháp - tổng cũng hơn chục triệu khách hàng)...kể ra thì nhiều lắm. Cũng chả phải AVG chả suy nghĩ gì mà thuê NSS6. Được dùng chung hàng với EchoStar và BSkyB cũng có nhiều cái thích đấy.

Nói vậy để các bác biết vệ tinh thì như thế nào.

Nói chung CHẤT LƯỢNG DỊCH VỤ TH vệ tinh phụ thuộc rất nhiều và nhà đài, chưa hẳn chỉ phụ thuộc vào quả vệ tinh.
Đại ka hiểu nhầm e rồi....e ủng hộ AVG là khác....mọi ng đc biết đến HD với giá vô cùng hợp lý....e nhận thấy thật sự là sóng AVG yếu....e dùng chảo VTC bắt quả NSS6 này...mà sóng sánh nó cứ lúc thăng lúc trầm...e hy vọng AVG chuyển về Vina2 cho ng dân ta có đk đc xem thêm các kênh free.:D

Đôrêmi

Moderator

Đại ka hiểu nhầm e rồi....e ủng hộ AVG là khác....mọi ng đc biết đến HD với giá vô cùng hợp lý....e nhận thấy thật sự là sóng AVG yếu....e dùng chảo VTC bắt quả NSS6 này...mà sóng sánh nó cứ lúc thăng lúc trầm...e hy vọng AVG chuyển về Vina2 cho ng dân ta có đk đc xem thêm các kênh free.:D

Đã bảo với chú rồi, tại đầu thu Openbox của chú thôi, chứ đầu thu AVG bắt sóng rất ổn định.

Bên trên