audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

training

Well-Known Member
Ðề: audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

giờ kinh tế toàn cầu đang suy thoái Sơn ơi, để ý trên gon sẽ thấy nhiều ng bán đồ vì lí do chuyển sang nhà nhỏ hơn, giải tán bộ thứ 2............
Nhứng đồ giá trị cao giờ khó bán lắm, nếu ko giảm giá cực tốt sẽ ế ẩm dài dài thôi
Nếu đủ xèng thì khuân em nó về nhanh và ngay thôi còn suy nghĩ gì nữa.................

onggia

Well-Known Member
Ðề: audio, tóm lại là nơi để nói chuyện về...audio, tản mạn về audio, "audio chém", "audio ký" vv vv

hehe, cái này khó a ơi, đó là cái phần hồn làm nên loa :D, cái mà e ko hiểu là tại sao đút thằng amp hay cdp các kiểu khác vào lại làm nó kêu khác đi. cái khó hiểu nhất chính là sự biến đổi từ sáng sang trầm và ngược lại. rõ ràng với amp này cdp nọ thì tiếng lanh lảnh, bass khô và rất nhanh. nhưng với 1 hệ thống khác thì tiếng mượt mà dễ chịu, âm trầm sâu chắc mà lại quyến rũ :D, như kiểu 1 e xinh ngon khi đẩy sang 2 môi trường khác nhau thì khác nhau vậy - cái này có thể đổ tại là do hoàn cảnh chăng (hoàn cảnh ở đây chính là các hệ thống khác nhau). ngay bản thân các bác thấy vợ ở nhà lúc thì ngọt ngào dễ thương còn lúc thì :-< :-", hehe. hiểm thật! Vụ SF thì e có ngó qua con Futura mới nhưng thực sự ko hiểu sao e ko có cảm tình với cái hãng loa của ý này. theo e nó "thời trang" hơn là âm nhạc :D. mua về ngắm thì thích chứ nghe e thấy số tiền bỏ vào loa để hay thì ít mà để đẹp thì nhiều. thế nên mặc dù dòng Q rất xấu - e thấy Magico đẹp nhất là cặp Mini 2 sau đó đến cặp V2, còn các loa khác kể cả M6 rồi Q7 hiện tại nhìn cứ đen sì sì 1 đống trông chả có tính thẩm mỹ j cả, đc cái hát thì rõ là say đắm, y như a Trương Chi vậy :D. ở gon đang rao 2 cặp M5 có $20k và $22k, thấy 2 bác chủ 100% positive nhưng e nghi quá. giá mới $90k mà lại còn bán ở châu âu, nên nó nhẹ nhẹ vào 90k euros, sao bjo bán rẻ đến thế được. nh khi e ngẫm cái câu too good to be true is not true :D, chính xác. cứ cẩn thận và ko tham có khi còn ok. có điều bác chủ bác ấy cho 1 câu có thể collect tại shop thì e đồ rằng loa này nghe quá ẹ rồi hay bị sao đó nên mới có giá "giật mình" thế này. a Cẩn làm cặp MBL 101e mk2 giảm đến 60% giá mà mới tinh bảo hành tận răng 5 năm e đã thấy kinh lắm rồi, thế nên cặp này giảm đến gần 75% giá trị thì...ko rõ ra sao.

E đã nói roài là mấy ông hãng các ông ý tự nhận mình trung thực nhưng thực tế ông nào chả có tí bí quyết nhà nghề để tạo nên chất âm riêng :)) Bác nghe amp này CD kia vào nó khác là phải thôi. Con M5 giá mới tầm 90K nhưng thực tế nếu mua nó cũng bớt cho tầm 50% chứ ko ít đâu bác, nó bán lại tầm 20K đến 22K chứ có phải 10K đâu mà bác sợ :D SF đợt đó bác nghe nó ghép với gì thế, chất âm của SF nói thực là mang tính nghệ thuật rất rất cao ngoài cái vấn đề hình thức của nó ra.

sonrock

Sơn ơi cho hỏi nếu dùng cặp emotiva xpa-1 và con Peachtree Audio Grand Pre ghép với Klipsch P-37F đánh có hay không vậy
e chưa được nghe cả 3 loại trên nên e ko dám phán bừa. nếu a muốn chơi monoblocks thì chơi của belles cặp 200 của nó e tin hay hơn cặp này, preamp thì e ko có ý kiến j cả nhưng thấy có vẻ ngon đấy a ạ

giờ kinh tế toàn cầu đang suy thoái Sơn ơi, để ý trên gon sẽ thấy nhiều ng bán đồ vì lí do chuyển sang nhà nhỏ hơn, giải tán bộ thứ 2............
Nhứng đồ giá trị cao giờ khó bán lắm, nếu ko giảm giá cực tốt sẽ ế ẩm dài dài thôi
Nếu đủ xèng thì khuân em nó về nhanh và ngay thôi còn suy nghĩ gì nữa.................
ko đơn giản như a nghĩ đâu a ơi :D, mỗi loa nó nặng gần 200kg, e khuân vào nhà e kiểu j đây :)). e mà có nhà thì e cũng chưa chắc mua vì với số tiền và tầm đồ này (giá mới quá đắt tại châu âu mà bán quá rẻ với giá đô mỹ) thì e phải bay sang tận nơi nghe thử rồi may ra mới mang về. tiền đi lại ăn ở vẫn rẻ hơn chán nên bỏ tiền mà ko biết mình đang mua cái j :)

E đã nói roài là mấy ông hãng các ông ý tự nhận mình trung thực nhưng thực tế ông nào chả có tí bí quyết nhà nghề để tạo nên chất âm riêng :)) Bác nghe amp này CD kia vào nó khác là phải thôi. Con M5 giá mới tầm 90K nhưng thực tế nếu mua nó cũng bớt cho tầm 50% chứ ko ít đâu bác, nó bán lại tầm 20K đến 22K chứ có phải 10K đâu mà bác sợ :D SF đợt đó bác nghe nó ghép với gì thế, chất âm của SF nói thực là mang tính nghệ thuật rất rất cao ngoài cái vấn đề hình thức của nó ra.
a ơi, giá đó là giá ở US, còn châu âu nó bán mới > 90 ngàn euros, thế mà bjo rao có 20 ngàn mỹ kim thì e nghi lắm :(. ko đùa được. còn vụ SF futura được bác chủ đánh bởi cặp Karan KA2000 a ạ. mấy bác thích SF amati e thấy đều vì...nó đẹp, hihi. có bác đang dùng cặp Palladio Anniversary đánh với pre-pow W8-P8 của moon, cdp Gryphon signature thấy ca ngợi ghê gớm vì dòng này bác ấy dùng cả thế giới có vài chục cặp. trước bác ấy dùng bộ mono reference 210 của AR đánh nhưng ko ăn thua, sau đổi sang moon thì ok.

pterpm

Well-Known Member

e chưa được nghe cả 3 loại trên nên e ko dám phán bừa. nếu a muốn chơi monoblocks thì chơi của belles cặp 200 của nó e tin hay hơn cặp này, preamp thì e ko có ý kiến j cả nhưng thấy có vẻ ngon đấy a ạ

thế thì mình lấy con Peachtree Audio Grand Integrated Stereo integrated amplifier with built-in DAC at Crutchfield.com này được không, nó hình như kết hợp của Peachtree Audio Grand Pre và power amp luôn , Sơn thấy thế nào, còn cặp belles giữ quá, tới 7k lận, mà giờ chỉ cho phép khoảng 4k trở lại thôi,

sonrock

thế thì mình lấy con Peachtree Audio Grand Integrated Stereo integrated amplifier with built-in DAC at Crutchfield.com này được không, nó hình như kết hợp của Peachtree Audio Grand Pre và power amp luôn , Sơn thấy thế nào, còn cặp belles giữ quá, tới 7k lận, mà giờ chỉ cho phép khoảng 4k trở lại thôi,

tầm đó a làm con Leema Tucana II đi a ;), e đảm bảo 100% a sẽ ko thất vọng và rất vui khi rước đc e này về :)

mời các bác ngó qua xem bác Jonathan Vallin ở TAS set up cặp M5 với bộ Soulution 700 của bác ấy ra sao. Nhìn 2 bác to khủng bố khuân cặp loa lên tít tầng 3 cho bác này mà e...muốn chết quá :D
Magico M5 Loudspeakers | AVguide

pterpm

Well-Known Member

con Leema Tucana II ở đây khó kiếm quá, vì nó ở EU, còn mấy anh Tây này thì to như vại , khiêng mấy cái này thì được, còn VN mình thì nhỏ con làm sao mà ring cho được, với lại nghề của nó, nhìn nó khiêng vô nhẹ nhàng nhỉ, :p

onggia

Well-Known Member

a ơi, giá đó là giá ở US, còn châu âu nó bán mới > 90 ngàn euros, thế mà bjo rao có 20 ngàn mỹ kim thì e nghi lắm :(. ko đùa được. còn vụ SF futura được bác chủ đánh bởi cặp Karan KA2000 a ạ. mấy bác thích SF amati e thấy đều vì...nó đẹp, hihi. có bác đang dùng cặp Palladio Anniversary đánh với pre-pow W8-P8 của moon, cdp Gryphon signature thấy ca ngợi ghê gớm vì dòng này bác ấy dùng cả thế giới có vài chục cặp. trước bác ấy dùng bộ mono reference 210 của AR đánh nhưng ko ăn thua, sau đổi sang moon thì ok.

Hehe như ở trên có bác đã nói rồi vì nếu bán đắt chỉ có Hổ nó mới dám mua vì đang suy thoái mà :)) Bác alo rồi bay sang vác về đi cho lành, giá ở châu Âu công nhận ...vãi quá.

onggia

Well-Known Member

tầm đó a làm con Leema Tucana II đi a ;), e đảm bảo 100% a sẽ ko thất vọng và rất vui khi rước đc e này về :)

mời các bác ngó qua xem bác Jonathan Vallin ở TAS set up cặp M5 với bộ Soulution 700 của bác ấy ra sao. Nhìn 2 bác to khủng bố khuân cặp loa lên tít tầng 3 cho bác này mà e...muốn chết quá :D
Magico M5 Loudspeakers | AVguide

Lão ở trong link cũng thuộc loại ..... siêu siêu tẩu :))

ngdhieu

Well-Known Member

thực ra với e, trong 6 tháng sở hữu cặp loa hay 1 thiết bị nào đó là e đã nghe rất kỹ và biết được hết chất của món đồ đó tại hệ thống của e rồi. nói j thì nói e rất cẩn thận trong việc phối ghép, nhất là sự tương thích giữa các thiết bị và khả năng khai thác hết các thiết bị đó trong cùng hệ thống. như 1 bài e đã post cách đây vài trang, e có nói đến 1 bác chém bão bên vnav nói rằng đổi đồ nh là chỉ thích thiết bị chứ ko thích nhạc :D, câu này e đã bình loạn với quan điểm của e rồi và bjo để cho các bác chém. riêng e nếu thích nghe nhạc ko thôi mà ko cần quan tâm có hay - dở ko thì nghe radio cho nó lành.

Bác Sonrock chia sẻ kinh nghiệm chút cho em học hỏi với: Bình quân 1 ngày bác dành bao nhiêu thời gian cho việc nghe nhạc, ngày T7 CN thì sao ạ?
Ở châu Âu, bác có đi nghe các buổi hòa nhạc live hay không ạ?
Một đĩa CD mà bác thích thì thường bác nghe bao nhiêu lần ạ?
Khi nghe nhạc, thường bác chú ý lắng nghe điểm gì ạ? Tổng thể bài nhạc, cảm xúc do nó tạo ra, hay chú ý nghe xem bộ dàn trình diễn bài nhạc có xuất sắc hay không?

edc

Active Member

Bác Sonrock chia sẻ kinh nghiệm chút cho em học hỏi với: Bình quân 1 ngày bác dành bao nhiêu thời gian cho việc nghe nhạc, ngày T7 CN thì sao ạ?
Khi nghe nhạc, thường bác chú ý lắng nghe điểm gì ạ? Tổng thể bài nhạc, cảm xúc do nó tạo ra, hay chú ý nghe xem bộ dàn trình diễn bài nhạc có xuất sắc hay không?

Bác này hỏi hay nhẩy. Bác đọc cái tiêu đề giúp cái :D

sonrock

cái này tùy bác ạ, hôm nào mà rảnh 1 chút thì có thể ngồi nghe nhạc tầm 1-2 tiếng, có hôm bận và quá mệt thì e về đến nhà ăn cơm xong đã là nửa đêm rồi nên cũng khỏi nhạc luôn. cuối tuần cũng vậy, tùy thuộc vào hôm đó e có cùng vợ đi chợ hay mua sắm j ko, hoặc e có bận và phải đến văn phòng giải quyết nốt việc ko. còn nếu ko có j đặc biệt thì cuối tuần e thường cố gắng nghe nhạc được tầm 3-5 tiếng. thú thực với bác e chưa có đi nghe hòa nhạc live ở châu âu bjo trừ đi nghe rock ở trong student union tổ chức tại trường thôi. có đợt Adele đến chỗ e hát live nhưng e ko thích giọng hát của cô này lắm nên ko đi nghe. còn live concert thì e ko để ý bác ạ. trước e ở VN thì hay đi nghe vì có bạn chơi trong dàn nhạc giao hưởng quốc gia nên a ấy hay bảo đi nghe. còn rock thì e đi nghe ko biết bn show live ở vn rồi. show nhạc ở VN e thỉnh thoảng đi nghe mấy ctrinh về TCS, Phú Quang hay Thanh Tùng, vậy thôi còn nhạc trẻ j j e ko có nghe.

1 đĩa CD mà e thích có lẽ ngày nào e cũng nghe, hoặc thỉnh thoảng nghe vì lượng đĩa e thích...tương đối nhiều :D. lúc nghe thì đương nhiên là e nghe tổng thể bài nhạc rồi, còn nếu nghe để ktra 1 sản phẩm thì đương nhiên phải kết hợp tất cả các yếu tố như bác hỏi bên trên. đôi khi cảm xúc do bài nhạc mang lại khiến e đánh giá cao hơn sự trình diễn của hệ thống, và đôi khi ngược lại vì 1 bản nhạc đã là hay và chuẩn mực rồi mà hệ thống tái tạo lại không tốt thì ko còn cảm xúc để nghe nữa.

vài lời chém linh tinh với bác :D

Bác này hỏi hay nhẩy. Bác đọc cái tiêu đề giúp cái :D
dạ cái tiêu đề nó liên quan j đến câu hỏi này ạ :)? ý bác nghĩa là thớt này cứ hỏi và cứ chém đúng ko ạ? :)). vậy thì theo quan điểm cá nhân bác, nếu bác là ng được hỏi câu hỏi trên và ko phải là e thì bác sẽ trả lời sao ạ? :). bác chém mạnh nhé :D (mở ngoặc là trên quan điểm của bác nhé chứ đừng lôi e vào vì e trả lời xong phần e rồi, hihi)

a S onggia: e quyết định xuống tay hạ sát cặp KA1200 rồi :(

sonrock

Hehe như ở trên có bác đã nói rồi vì nếu bán đắt chỉ có Hổ nó mới dám mua vì đang suy thoái mà :)) Bác alo rồi bay sang vác về đi cho lành, giá ở châu Âu công nhận ...vãi quá.

scam a ơi. thằng bán cặp M5 rao luôn cặp Krell Evo600, mà thực ra cặp đó thì bác này bán: Krell / EVO 600 (Gebrauchtger. trước đây e có liên lạc với bác này rồi và feedback của bác này ở gon lẫn markt đều 100% cả, có cái shop highend to đùng ở bồ chuyên bán mấy đồ khủng bố. thằng rao ở gon lấy hình giống hệt bác này rao ở markt, bó tay. có mấy cặp M5 nó rao ở markt toàn > 40k euros a ơi, chịu sao nổi nhiệt. cái giá $20k là ko tưởng! có shop nào ở US rao cặp này < $40k e đã thấy là tốt lắm rồi. a check giá ở markt này: Magico / Magico M5 (Ausstellungsst, nó bán mới 110k euros :D

tình hình vụ loa DIY thế nào rồi a? :D, thấy nh cao thủ vào chém hay quá :)

onggia

Well-Known Member

scam a ơi. thằng bán cặp M5 rao luôn cặp Krell Evo600, mà thực ra cặp đó thì bác này bán: Krell / EVO 600 (Gebrauchtger. trước đây e có liên lạc với bác này rồi và feedback của bác này ở gon lẫn markt đều 100% cả, có cái shop highend to đùng ở bồ chuyên bán mấy đồ khủng bố. thằng rao ở gon lấy hình giống hệt bác này rao ở markt, bó tay. có mấy cặp M5 nó rao ở markt toàn > 40k euros a ơi, chịu sao nổi nhiệt. cái giá $20k là ko tưởng! có shop nào ở US rao cặp này < $40k e đã thấy là tốt lắm rồi. a check giá ở markt này: Magico / Magico M5 (Ausstellungsst, nó bán mới 110k euros :D

tình hình vụ loa DIY thế nào rồi a? :D, thấy nh cao thủ vào chém hay quá :)
Hay bố này làm giá để mua :)) kể ra 20K mà được sở hữu e nó thì chắc ko tìm được cặp nào tầm 30K mà hay hơn. Vụ loa thì mình chắc vẫn làm theo thiết kế của Avalon về phân tần và thùng thôi, còn chất âm sẽ điều chỉnh thêm theo tai nữa.

sonrock

loa này giá mới nó bán 90k thì các loa trong mạn 50-60k cũng còn phải mệt a ạ, chứ loa 30k e nghĩ ko có cửa so với nó được. thấy các bác audiophiles bảo cặp Q5 để thay thế cặp này và cặp Q7 để thay thế cặp M6, cặp Q5 e nghe đã chết đứng rồi ko hiểu mấy cái cặp M5 trở lên này nó kêu ra sao nữa.

mấy hnay e hơi tâm trạng, hiện phải điều trị bằng dược liệu nặng là rock :D, mời các bác nghe cùng 1 ít cho thấy rock nhật nó hung hãn ra sao bên cạnh các tên tuổi huyền thoại của thế giới đến từ mỹ và châu âu:
Maximum The Hormone - Koi No Mega Lover - YouTube

chúc các bác 1 ngày mới tốt lành :)

training

Well-Known Member

Chơi rock kiểu này bé con chịu sao đc, cắm tai nghe hả Sơn :))

sonrock

dạ e nghe qua loa ngoài của laptop a ạ :D. e đang nh tâm trạng quá ko chỉ có mỗi hifi đâu, hehe. tình hình loa đài của mọi ng đợt này thế nào rồi ạ, vào update tình hình và đâm chém mấy cái "chất âm" cho nó thư giãn. hôm kia, trước lúc e lên nhà đi ngủ bật cái chức năng flash light ở ip lên soi qua mấy cái lỗ trên nắp của cặp Leema nhà e thấy cái biến thế nó to khủng khủng khiếp :|, e nghĩ nó phải to cỡ cái đĩa lớn đựng hoa quả còn dầy tầm 15cm, bảo sao riêng thằng này làm cho cái amp nó tăng trọng dã man vậy. nhìn bạn Karan thấy riêng cái lớp vỏ của bạn ấy chắc cũng cỡ 20-30kg rồi nên phần ruột chắc cũng chỉ tương đương thằng Leema này thôi.

leanh_mr

Member

loa này giá mới nó bán 90k thì các loa trong mạn 50-60k cũng còn phải mệt a ạ, chứ loa 30k e nghĩ ko có cửa so với nó được. thấy các bác audiophiles bảo cặp Q5 để thay thế cặp này và cặp Q7 để thay thế cặp M6, cặp Q5 e nghe đã chết đứng rồi ko hiểu mấy cái cặp M5 trở lên này nó kêu ra sao nữa.

mấy hnay e hơi tâm trạng, hiện phải điều trị bằng dược liệu nặng là rock :D, mời các bác nghe cùng 1 ít cho thấy rock nhật nó hung hãn ra sao bên cạnh các tên tuổi huyền thoại của thế giới đến từ mỹ và châu âu:
Maximum The Hormone - Koi No Mega Lover - YouTube

chúc các bác 1 ngày mới tốt lành :)

hics mới đọc tưởng vào nhầm box ô tô Audi

onggia

Well-Known Member

dạ e nghe qua loa ngoài của laptop a ạ :D. e đang nh tâm trạng quá ko chỉ có mỗi hifi đâu, hehe. tình hình loa đài của mọi ng đợt này thế nào rồi ạ, vào update tình hình và đâm chém mấy cái "chất âm" cho nó thư giãn. hôm kia, trước lúc e lên nhà đi ngủ bật cái chức năng flash light ở ip lên soi qua mấy cái lỗ trên nắp của cặp Leema nhà e thấy cái biến thế nó to khủng khủng khiếp :|, e nghĩ nó phải to cỡ cái đĩa lớn đựng hoa quả còn dầy tầm 15cm, bảo sao riêng thằng này làm cho cái amp nó tăng trọng dã man vậy. nhìn bạn Karan thấy riêng cái lớp vỏ của bạn ấy chắc cũng cỡ 20-30kg rồi nên phần ruột chắc cũng chỉ tương đương thằng Leema này thôi.

Cặp Karan này e dự oánh chưa chắc đã ăn được thằng Leema này bác ạ, e sau khi nghe con Leema thì e thấy nó có khả năng chơi ngang ngửa với mấy thằng nổi tiếng trong tầm 2 lần tiền của nó thậm chí còn hơn. Nhưng mà bác đã mua rồi thì thôi cứ yên tâm thưởng thức, e là e mà có điều kiện e e vẫn cứ khoái nâng cấp loa trước :D

thangvc

Member

Hix mạng internet có vấn đề lại k xoá được vô tình thành spam, làm sao xoá được mod ơi?

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên