Anten cho DVB-T2?

bitcoin

Member
Ðề: Anten cho DVB-T2?

mới coi cái anten dipole, có công thức thế này

dựa vào cái này em tính ra bề ngang từng chấn tử thu từng kênh, bác nào chịu khó làm 42 chấn tử tương ứng với 42 kênh UHF, để xếp thẳng đứng nha. 42 nửa trái nối với nhau, 42 nửa bên phải nối với nhau, 2 đầu này nối vô cáp đồng trục 75 ohm. Với truyền hình Analog thì ko làm kiểu này dc vì nó nhiễu, nhưng digital là ok vì mã hoá tín hiệu riêng. Làm được thế này chắc mạnh nhất luôn rồi.

Anten lon bia của bác @rua bo cũng là loại dipole này đó mà chỉ có 1 chấn tử thôi :D

Dipole Hertz. :D

a dat

Well-Known Member

mới coi cái anten dipole, có công thức thế này

dựa vào cái này em tính ra bề ngang từng chấn tử thu từng kênh, bác nào chịu khó làm 42 chấn tử tương ứng với 42 kênh UHF, để xếp thẳng đứng nha. 42 nửa trái nối với nhau, 42 nửa bên phải nối với nhau, 2 đầu này nối vô cáp đồng trục 75 ohm. Với truyền hình Analog thì ko làm kiểu này dc vì nó nhiễu, nhưng digital là ok vì mã hoá tín hiệu riêng. Làm được thế này chắc mạnh nhất luôn rồi.

Anten lon bia của bác @rua bo cũng là loại dipole này đó mà chỉ có 1 chấn tử thôi :D

bác làm chuột bạch rồi review đi :)

rua bo

Well-Known Member

Tương lai, VTV sẽ phát thêm kênh 26, 27 và HTV 34 nữa.

rua bo

Well-Known Member

Bác t2k ko làm thử anten chổ bác bôi đậm xem có toẹt vòi hông.

thegioi05

Active Member

Hôm nay rảnh rổi nên em chạy ra Tô Hiến Thành mua cái anten của httelevison.vn giá 50k về coi sóng sánh ở quận 8 thế nào. Kết quả là với độ cao tầm 6m, đặt trong nhà thì thu được hết các kênh trừ kênh 25 ra (nhảy liên tù tì từ 2 -> 100%).

Một thử nghiệm tiếp theo là em tiến hành ghép 2 cái anten (1 cũ và 1 mới) thì sóng có suy yếu đi khoảng từ 5 - 10% so với lúc chưa ghép. Bác nào ở khu vực mà không tìm ra được vị trí chung cho tất cả các kênh muốn ghép anten thì ghép thử xem thế nào.

Tín hiệu hiện tại em thu được là:
Kênh 25: 100/50 (trước đó 70/50)
33: 100/100 (trước đó 80/90)
50: 100/100 (trước đó 70/80)
55: 93/92 (trước đó 100/93)
56: Kênh này bị suy giảm ghê gớm nhất 93/75 => 50/60
57, 58, 59: 92/92 (trước đó 10 - 20/60)

t2k

Member

Hôm nay rảnh rổi nên em chạy ra Tô Hiến Thành mua cái anten của httelevison.vn giá 50k về coi sóng sánh ở quận 8 thế nào. Kết quả là với độ cao tầm 6m, đặt trong nhà thì thu được hết các kênh trừ kênh 25 ra (nhảy liên tù tì từ 2 -> 100%).

Một thử nghiệm tiếp theo là em tiến hành ghép 2 cái anten (1 cũ và 1 mới) thì sóng có suy yếu đi khoảng từ 5 - 10% so với lúc chưa ghép. Bác nào ở khu vực mà không tìm ra được vị trí chung cho tất cả các kênh muốn ghép anten thì ghép thử xem thế nào.

Tín hiệu hiện tại em thu được là:
Kênh 25: 100/50 (trước đó 70/50)
33: 100/100 (trước đó 80/90)
50: 100/100 (trước đó 70/80)
55: 93/92 (trước đó 100/93)
56: Kênh này bị suy giảm ghê gớm nhất 93/75 => 50/60
57, 58, 59: 92/92 (trước đó 10 - 20/60)

ghép 2 cây nó lên dc chút vậy đó hả bác, mà bác để ngoài trời chứ trong nhà mà bắt dc vậy là mạnh rồi đó

thegioi05

Active Member

ghép 2 cây nó lên dc chút vậy đó hả bác, mà bác để ngoài trời chứ trong nhà mà bắt dc vậy là mạnh rồi đó
Cái anten nhỏ em để trong nhà còn cái anten xương cá thì vẫn để ở ngoài. Cho cái anten xương cá quay về hướng cái truyền hình HTV để em thu HTV và AVG bên cạnh đó thu luôn của VTV. Còn anten nhỏ thì em thu 2 kênh của VTC. Với hướng sóng của anten tới kênh nào càng yếu thì sóng thu được kênh đó với anten còn lại càng mạnh. Thêm nữa là với cái anten trong nhà thì không phải cứ đưa lên cao là nó sóng mạnh, em tìm được vị trí mà nếu đưa thấp xuống hoặc cao hơn thì tín hiệu nó bị giảm đi.

t2k

Member

Cái anten nhỏ em để trong nhà còn cái anten xương cá thì vẫn để ở ngoài. Cho cái anten xương cá quay về hướng cái truyền hình HTV để em thu HTV và AVG bên cạnh đó thu luôn của VTV. Còn anten nhỏ thì em thu 2 kênh của VTC. Với hướng sóng của anten tới kênh nào càng yếu thì sóng thu được kênh đó với anten còn lại càng mạnh. Thêm nữa là với cái anten trong nhà thì không phải cứ đưa lên cao là nó sóng mạnh, em tìm được vị trí mà nếu đưa thấp xuống hoặc cao hơn thì tín hiệu nó bị giảm đi.

mấy đài VTC mạnh lắm bác, ko phải lo trong SG, chỉ có VTV mới yếu dưới SG thui, để cái anten nhỏ ra ngoài trời luôn đi, mạnh ko thua cái xương cá bao nhiu đâu, tại UHF anten to nhỏ gì cũng ko khác nhau nhiều lắm

thegioi05

Active Member

mấy đài VTC mạnh lắm bác, ko phải lo trong SG, chỉ có VTV mới yếu dưới SG thui, để cái anten nhỏ ra ngoài trời luôn đi, mạnh ko thua cái xương cá bao nhiu đâu, tại UHF anten to nhỏ gì cũng ko khác nhau nhiều lắm
VTC có kênh 55 là mạnh chứ kênh 56 thì công suất cũng chỉ nhỉnh hơn AVG một chút. Mà để ngoài trời cũng vậy ak bác, tại dù em để trong nhà nhưng hướng anten lại hướng ra cửa sổ nên cũng xem như mình để ngoài trời rồi. Thêm nữa là thân cái anten này nó làm bằng cái nẹp điện nên độ bền khi mình để ngoài trời không được tốt lắm.

macanhhao

Đóng góp thêm 1 trường hợp:

1/ Hãy tìm mua antenna 001 (như trong hình)

Vì sao mình chọn 001?
+ Ngày xưa, sử dụng đầu T11 , T13 của VTC...mua nhiều Antenna mà dò không ra. Thế là mua 001 về nhà...dò ra liền.
Giá: 120k (hơi bị lầm). Giá đúng của nó là: 100k

Mô tả sản phẩm:
- 1 dàn antenna ngoài trời
- Trong nhà có cục Adapter 12v 110mAh (không nhớ rõ). Trên cục Adapter này có nút nhấn, nhấn vào đó là Antenna xoay dàn ngoài trời liền

Thông số:
http://sell.lulusoso.com/selling-le...ating-Outdoor-TV-Antenna-Item-no-DSY-001.html

Phải công nhận là: "Con quỷ 001 này xài bền thật. Xài 5 năm rồi mà chưa tắt thở. Mới chỉ bị hư cục Adapter hôm 2/1/2015 vừa qua. ra tiệm (dưới An Giang) mua cục Adapter khác. Giá: 55k = khốn nạn hết sức. Trong khi Sài Gòn bán có 20k)

rua bo

Well-Known Member

Thì họ tính luôn tiền xăng, xe, thời gian "ngâm tôm" nữa bác.

albatron

Member

Hôm qua đi mua cái anten xương cá trong nhà của tàu ở chợ giời, giá 120k. k biết có bị hố k nữa

Bên trên