Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

lacthien81

Active Member
Ðề: Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

e cũng đang chơi amply đèn, amply của e xài 2 bóng GU50 nghe cũng rất phê.

khoaifeat

Active Member

Hehehe.
Bác Khoaifeat cũng bị hơi đèn dụ dổ rồi.....:), bác có thể cho biết ít dòng về mấy cái đèn bác đang xài không vậy, nình nó khũng bố quá......:)

trông nó vậy thôi, nặng bằng POW SA 100 bên cạnh đấy, 2 cái biến áp chiếm 97% trọng lượng rồi

à mà nó là pre thôi anh ạ, qua đây mới thấy pre đèn với Pow bán dẫn không phải ghép là được đâu, mà như anh nói đấy: phối hợp trở kháng phải hợp mới đánh đc, hôm tuần trc em có mượn 1 pre đèn về đánh 2 tầng, 1 tầng đèn cho Hi, tầng Bán dẫn cho Low mà như 2 ông nhạc công chơi với nhau lần đầu, lạit k huộc bản nhạc nữa , chết cười!

typn30_hn

trông nó vậy thôi, nặng bằng POW SA 100 bên cạnh đấy, 2 cái biến áp chiếm 97% trọng lượng rồi

à mà nó là pre thôi anh ạ, qua đây mới thấy pre đèn với Pow bán dẫn không phải ghép là được đâu, mà như anh nói đấy: phối hợp trở kháng phải hợp mới đánh đc, hôm tuần trc em có mượn 1 pre đèn về đánh 2 tầng, 1 tầng đèn cho Hi, tầng Bán dẫn cho Low mà như 2 ông nhạc công chơi với nhau lần đầu, lạit k huộc bản nhạc nữa , chết cười!

nhờ bác mà em và nhiều bác sẽ phải xem lại định nghĩa thế nào là POWER, thế nào là PRE-AMP
KÍNH !

lehoang40

nhờ bác mà em và nhiều bác sẽ phải xem lại định nghĩa thế nào là POWER, thế nào là PRE-AMP
KÍNH !

Nếu bác Khoaifeat viết không rõ thì bác có thể post bài hoặc pm bác ấy để hỏi cho rõ, sao lại thích nói bóng, nói gió thế kia.

Bác khoaifeat viết không rõ thôi chứ thật ra lúc trước bác ấy có dùng một pre có 2 ngỏ out, 1 nối với power đèn dùng bóng KT 88, 1 line out khác nối với power bán dẩn Plinius để đánh bi-amp cho loa BW, bác ấy có DT cho mình báo là nó lệch phase nhau nghe rất lạ và buồn cười.

Nhưng lần này cái hình bác ấy show lên thì bác ấy nói là một Pre thật, không phải Power. Hic pre mà dùng 4 cái bóng và cái biến thế to khũng bố như vậy thì mình mới thấy lần đầu, nên nhờ bác ấy giãng giải thêm một tí cho rõ.

khoaifeat

Active Member

Vậy hả anh LeHoang? em lại cứ tưởng bác ấy khen, mà e có biết gì đâu :) thấy a chơi mà ham theo anh đấy chứ ;)

à mà em đã viết rõ là "hôm tuần trước" rồi mà, may mà hôm đấy gọi cho anh nhỉ :)

chúc các bác nghỉ lễ vui vẻ nhá, em ở nhà nghe nhạc thôi, hết xiền đi chơi rồi

myozuka

Member

Nhà bác Khoai cái kệ và bộ xem phim bị trộm bê mất rồi à :)) , cả đôi Thiel của bác đâu rồi??
Tai bác lên level nhanh quá, em theo chả kịp...

khoaifeat

Active Member

Myozuka à, nghỉ lễ k đi đâu có j alo qua chơi nhé, phòng dọn lại bỏ bớt đi cho thoáng, mấy đồ kia cho đồng nát vào bê đi hết roài ;)

đang làm phòng xem phim, màn + máy chiếu HD, biết đâu qua nhà lại góp ý anh đc vài ý hay ấy chứ =D>

typn30_hn

Nếu bác Khoaifeat viết không rõ thì bác có thể post bài hoặc pm bác ấy để hỏi cho rõ, sao lại thích nói bóng, nói gió thế kia.

Bác khoaifeat viết không rõ thôi chứ thật ra lúc trước bác ấy có dùng một pre có 2 ngỏ out, 1 nối với power đèn dùng bóng KT 88, 1 line out khác nối với power bán dẩn Plinius để đánh bi-amp cho loa BW, bác ấy có DT cho mình báo là nó lệch phase nhau nghe rất lạ và buồn cười.

Nhưng lần này cái hình bác ấy show lên thì bác ấy nói là một Pre thật, không phải Power. Hic pre mà dùng 4 cái bóng và cái biến thế to khũng bố như vậy thì mình mới thấy lần đầu, nên nhờ bác ấy giãng giải thêm một tí cho rõ.

sao e phải bóng gió gì a L40, chẳng qua bác đó viết sai, thiếu e nhắc khéo cho đúng cho chuẩn mà sửa lại thôi
chứ ae trên này chỉ cần nói 1 nửa thôi là biết bác ấy đánh bi-amp rồi
thiết nghĩ còn có những ae mới chơi, nên có lòng nhắc cho ae cùng tiến thôi
KÍNH !

khoaifeat

Active Member

Chả suy luận gì cho phức tạp như...em lại thấy ...sướng ...hề hề, cũng vẫn cảm ơn bác TYPN_30 nhắc khéo giúp nhé ;)

@bác LH40: bóng đó là bóng CS đấy, là 6c33c-B ạ, nhưng lại dùng làm pre, em lấy lại của bác ngoài này, e nghe nói 6c33c dùng làm Pow hay rề cũng mệt nhất cái khối nguồn

em cũng thấy trong shop Thivan có con POW dùng bóng này: Airpower DL-FX10 6C33C Monoblock

nguồn đây: http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=16954

Em đang đi theo công thức cũ dùng denon 3310 đánh với pow adcom 5500 để "lái" b&w 684, kết hợp xem phim và nghe nhạc lossless luôn:
- nếu chỉ dùng pow adcom thì tiếng hơi tối một chút, một vài thể loại nhạc thành ra nghe ko hay.
- biamp cho 3310 đánh cầu trên, pow cầu dưới thì tiếng sáng và lung linh hơn (độ động tốt hơn?), dễ nghe nhiều thể loại nhạc hơn.
Pow adcom gfa 5500 này của e là hàng đời cũ made in usa, cs 200w/ch 8ohm, thấy để là 100% mosfet construction, single ended class A front end circuitry, nói là cho chất lượng âm thanh gần giống đèn (link tham khảo Adcom GFA 5500), có ưu điểm là rất cơ bắp, thổi hết em 684 ra, tiếng bass chắc, gọn và rất hay, xem phim hay và nhạc nhẽo cũng tạm được, càng nghe lâu em nó càng hừng lên thì âm thanh nhuyễn và hay hơn (nóng đến nướng khô mực được) . Tuy nhiên em vẫn thấy nó thiếu nhạc tính và độ ngọt so với những dàn chỉ để nghe nhạc dùng amp 2 kênh hay pre pow ở nhà mấy người bạn, những dàn này tiếng nhạc nó hút hồn hơn, tơi nhuyễn và chi tiết hơn, nghe thật lâu cũg ko thấy mệt.
Nay em định nâng cấp lên bằng cách thêm 1 cái pre đèn cho cái pow này, cụ thể là dòng mới pre Dz-2w của Thi Văn VNAV • View topic - ThivanAudio >>> Giới thiệu LX-300B SE mới (Trang 28) , em đang boăn khoăn là ko biết có hợp và nghe nhạc hay hơn nhiều ko, hỏi bên cửa hàng thì họ nói ghép được về mặt kỹ thuật.
Em cũng đang nghĩ cách đưa cái pre này vào bộ dàn như thế nào, làm sao tận dụng được cặp 684 chung cho nghe nhạc và xem phim (em hiện xem phim và nghe nhạc lossless từ HTPC, nhạc CD từ CDP)
Denon 3310 có thể dùng làm 1 cái DAC để đưa nhạc lossless từ PC > pre đèn > pow > loa ko ah, nếu được thì đấu dây thế nào ạ?
Mong reply của các bác.

tieuthieugia

Well-Known Member

nhìn cái loa thấy ghét... nhớ hùi trước Quân VT bán mà hốt k kịp
còn đèn thì vẫn hận em nó..chưa có ý quay lại

sonrock

amp tube để đánh mấy cái loa này đây ạ :D Worlds Most Ugly Speakers

mời các bác thư giãn với mấy cái loa trong post trên, bó tay!

lehoang40

@dranhluc84: Con pre của bác Thivan bác có thể yêu cầu bên Thivan lắp cho bác một ngỏ line in bypass qua khỏi trở của volume Pre (có thể bằng một nút gạt hay nút bấm để chuyển), như vậy Pre Thivan có 2 ngỏ line in: Line in 1 và Line in 2, giả sử như Line in 2 có chức năng bypass, thì bác nối Preout của AVR vào Line in 2 và nối CDP (hoặc DAC) vào Line in 1.
Khi nghe nhạc 2 kênh: On CDP (hoặc DAC) + Pre Thi Văn (nút chuyển Line 1) + Pow Adcom
Khi xem phim hay nghe nhạc đa kênh: On AVR + Pre Thi Văn (nút chuyển bypass Line in 2) + Pow Adcom.
Hy vọng có thể giúp được bác.

@dranhluc84: Con pre của bác Thivan bác có thể yêu cầu bên Thivan lắp cho bác một ngỏ line in bypass qua khỏi trở của volume Pre (có thể bằng một nút gạt hay nút bấm để chuyển), như vậy Pre Thivan có 2 ngỏ line in: Line in 1 và Line in 2, giả sử như Line in 2 có chức năng bypass, thì bác nối Preout của AVR vào Line in 2 và nối CDP (hoặc DAC) vào Line in 1.
Khi nghe nhạc 2 kênh: On CDP (hoặc DAC) + Pre Thi Văn (nút chuyển Line 1) + Pow Adcom
Khi xem phim hay nghe nhạc đa kênh: On AVR + Pre Thi Văn (nút chuyển bypass Line in 2) + Pow Adcom.
Hy vọng có thể giúp được bác.
Cảm ơn a L, câu trả lời của a cũng giúp e rõ phần nào.
+ CDP > Pre Thi Văn (line 1) > Pow thì ko có gì phải bàn nữa
+ HTPC > AVR, từ Preout avr > Pre Thi Văn ( Line 2 bypass) > Pow: em có 3 thắc mắc sau ạ:
1) Khi xem phim thì lúc nào cũng phải mở Pre ạ? Nếu phải vậy thì vụ điện đóm với tuổi thọ bóng đèn hơi mệt nhỉ, xem phim thì chẳng cần tác dụng của Pre ở đây.
2) Khi nghe nhạc Lossless 2 kênh từ HTPC , qua line 2 bypass này thì Pre có tham gia vào cải thiện chất âm hay ko? Đây là cái chính em muốn đạt được khi thêm Pre vì chủ yếu thích nghe nhạc 2 kênh từ HTPC, nguồn nhạc phong phú và lựa chọn dễ dàng. Lúc này AVR đóng vai trò Pre hay DAC?
Em mơ rằng khi xem phim thì có thể tắt Pre đèn, Pre đèn lúc này giống như dây dẫn từ AVR preout tới pow thôi, khi nghe nhạc thì bật Pre đèn lên để nó tham gia vào chất âm (AVR lúc này đóng vai trò DAC)
3) Yêu cầu lắp thêm cái ngõ line in bypass, chuyển bằng gạt hay nút bấm này có phức tạp ko, có đẩy giá của Pre lên cao nhiều ko bác?
Cảm ơn các bác nhiều.

lehoang40

Cảm ơn a L, câu trả lời của a cũng giúp e rõ phần nào.
+ CDP > Pre Thi Văn (line 1) > Pow thì ko có gì phải bàn nữa
+ HTPC > AVR, từ Preout avr > Pre Thi Văn ( Line 2 bypass) > Pow: em có 3 thắc mắc sau ạ:
1) Khi xem phim thì lúc nào cũng phải mở Pre ạ? Nếu phải vậy thì vụ điện đóm với tuổi thọ bóng đèn hơi mệt nhỉ, xem phim thì chẳng cần tác dụng của Pre ở đây.
2) Khi nghe nhạc Lossless 2 kênh từ HTPC , qua line 2 bypass này thì Pre có tham gia vào cải thiện chất âm hay ko? Đây là cái chính em muốn đạt được khi thêm Pre vì chủ yếu thích nghe nhạc 2 kênh từ HTPC, nguồn nhạc phong phú và lựa chọn dễ dàng. Lúc này AVR đóng vai trò Pre hay DAC?
Em mơ rằng khi xem phim thì có thể tắt Pre đèn, Pre đèn lúc này giống như dây dẫn từ AVR preout tới pow thôi, khi nghe nhạc thì bật Pre đèn lên để nó tham gia vào chất âm (AVR lúc này đóng vai trò DAC)
3) Yêu cầu lắp thêm cái ngõ line in bypass, chuyển bằng gạt hay nút bấm này có phức tạp ko, có đẩy giá của Pre lên cao nhiều ko bác?
Cảm ơn các bác nhiều.

1) Đây là cái giá phải trả để đở công cắm rút....:), về vụ điện đóm hay tuổi thọ đèn thì không phải lo vì bản thân Pre tiêu hao điện rất ít, còn tuổi thọ bóng đèn thì thứ tệ nhất cũng có thể đạt 5000h chơi, chỉ sợ bác chán em nó trước khi đèn đứt.

2) Khi nghe nhạc 2 kênh từ HTPC hay HDP thì có 2 khả năng: trường hợp chơi qua DAC cái này sẽ quay lại giống trường hợp CDP (có DAC in-out) --> Pre ----> Pow, không cần bật AVR. Trường hợp 2 là không có DAC, thì đành dùng AVR làm DAC, khi đó lại giống như xem phim, tuy vậy con Pre vẫn có tác dụng lên chất lượng đấy, vì ngỏ line in bypass này chỉ không qua trở của cái volume thôi, chứ nó vẫn phải qua mạch lọc, mạch tăng gain của đèn. Còn trường hợp thứ 3 là dùng ngỏ analogue của HTPC thì mình tin là bác sẽ không xài vì đang muốn cải thiện chất âm của nghe nhạc mà ai lại xài đường này.

3) Cái ngỏ bypass này chỉ tốn vài mối hàn và cái công tắc thôi, chẳng đáng là bao đâu bác. Xin đính chính với bác là Pre Thivan chỉ có 2 ngỏ line in, mình yêu cầu làm lại (chứ không phải làm thêm 1 ngỏ line in nửa) 1 ngỏ bình thường và 1 ngỏ bypass không qua trở của nút volume pre. Trường hợp bác muốn làm thêm 1 ngỏ line in nửa (từc là thành 3 ngỏ line in cho pre) thì cái này e rằng phải tốn hơn vì không chỉ liên quan đến 2 cái jack RCA thêm mà con liên quan đến chassis, mạch..vv...

Chỉnh sửa lần cuối:

1) Đây là cái giá phải trả để đở công cắm rút....:), về vụ điện đóm hay tuổi thọ đèn thì không phải lo vì bản thân Pre tiêu hao điện rất ít, còn tuổi thọ bóng đèn thì thứ tệ nhất cũng có thể đạt 5000h chơi, chỉ sợ bác chán em nó trước khi đèn đứt.

2) Khi nghe nhạc 2 kênh từ HTPC hay HDP thì có 2 khả năng: trường hợp chơi qua DAC cái này sẽ quay lại giống trường hợp CDP (có DAC in-out) --> Pre ----> Pow, không cần bật AVR. Trường hợp 2 là không có DAC, thì đành dùng AVR làm DAC, khi đó lại giống như xem phim, tuy vậy con Pre vẫn có tác dụng lên chất lượng đấy, vì ngỏ line in bypass này chỉ không qua trở của cái volume thôi, chứ nó vẫn phải qua mạch lọc, mạch tăng gain của đèn. Còn trường hợp thứ 3 là dùng ngỏ analogue của HTPC thì mình tin là bác sẽ không xài vì đang muốn cải thiện chất âm của nghe nhạc mà ai lại xài đường này.

3) Cái ngỏ bypass này chỉ tốn vài mối hàn và cái công tắc thôi, chẳng đáng là bao đâu bác. Xin đính chính với bác là Pre Thivan chỉ có 2 ngỏ line in, mình yêu cầu làm lại (chứ không phải làm thêm 1 ngỏ line in nửa) 1 ngỏ bình thường và 1 ngỏ bypass không qua trở của nút volume pre. Trường hợp bác muốn làm thêm 1 ngỏ line in nửa (từc là thành 3 ngỏ line in cho pre) thì cái này e rằng phải tốn hơn vì không chỉ liên quan đến 2 cái jack RCA thêm mà con liên quan đến chassis, mạch..vv...
Cảm ơn bác L, bác nhiệt tình thật, thật hay khi trên 4rum có những người như bác.
Riêng đối với thắc mắc thứ 2, e chưa nghĩ đến chơi DAC rời, vẫn dùng AVR thôi (denon 3310 chắc dùng làm DAC tạm cũng được bác nhỉ), thêm pre đèn âm thanh chắc vẫn hay hơn chứ hả bác?

lehoang40

Riêng đối với thắc mắc thứ 2, e chưa nghĩ đến chơi DAC rời, vẫn dùng AVR thôi (denon 3310 chắc dùng làm DAC tạm cũng được bác nhỉ), thêm pre đèn âm thanh chắc vẫn hay hơn chứ hả bác?

Khác thì chắc chắn là có khác, nhưng hay và dở thì phải tùy vào tai bác thôi, người thích thì sẽ bảo âm thanh trầm ấm hơn, nhẹ nhàng hơn, nhạc tính hơn nhưng người không thích sẽ bảo âm thanh đục hơn, giảm độ gai góc hay giảm độ chi tiết...:)

billbo

Bài review của bác hay quá, chắc hôm nào em cũng phải thử qua amply đèn
Thanks

onggia

Well-Known Member

Đèn thì sao e chỉ thấy khoái mỗi mấy cái KT88 gold lion nhỉ :D

tomb90

Member

Xin phép Bác L cho em hỏi ké anh em trên diễn đàn. Đã có Bác nào ghép pre-tube Thi Văn với Rotel RB-1080 để trị 683 chưa, nếu có cho em xin chút ý kiến. Các thông số cổng Pre-out trên pre và input trên power có cần phải tuân thủ gì không?
Cảm ơn các Bác.

Bên trên