Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

onggia_diehard

Ðề: Amply đèn: thử một lần đi, bạn sẽ thích thôi mà....:)

Nhờ người khác DIY bác ah :D Ko mấy ai đủ tự tin để lao vào cầm mỏ hàn đâu. Vấn đề là tìm đúng nơi, đúng chỗ để đặt niềm tin mình vào đó. Mới đầu ai cũng ngại cả, một vấn đề phiền toái nữa của đồ DIY là tính thanh khoản khá kém, nên đã xác định xông pha vào chốn này là lao vào bể khổ đó bác. Nếu ko thì bác cứ từ từ đi trên con đường bán dẫn cho nó lành lặn con người :D
Thân.

Nói vì đồ DIY thì e cũng đang tẩu vì đồ DIY vì cứ tham linh kiện đỉnh :)) Con DAC sau 1 hồi lên hơn 20M rùi :(( Vừa đặt tiếp điện trở và đèn 6h30dr cho con pre 818 nữa sắp hết thuốc chữa rồi bác ạ.

onggia_diehard

Heeee, bác Hào nhận xét bác tẩu rồi ... Con DAC của bác vẫn chưa chạy vì bác cho nó ăn đến béo ú rồi :D
Nếu nói về chơi đồ DIY chắc bác đã lên tới bậc thượng thừa rồi, còn lâu mình mới đu lên được tới đấy. Hôm bác lynhan có tư vấn mình nên thay cặp đèn khác, nhưng đến giờ vẫn để nghe cái đã, có nghe nhiều mới phân biệt nổi.
Khà khà e vừa mua thêm 5 cặp E182CC nữa để tích trữ :)) Đèn này càng ngày càng hiếm và nói chung là bởi vì e thay đèn xong thấy cái DAC nó lên thêm hẳn 1 đẳng cấp khác nên sướng quá.

minhhaimdc

Well-Known Member

Các bác nói thế này thì giá bóng đèn tăng vùn vụt, còn ai chưa nghiện hơi đèn thị nhào vô thôi! sẽ thấy nó phê như bác tngoctu miêu tả không?

lehoang40

Các bác nói thế này thì giá bóng đèn tăng vùn vụt, còn ai chưa nghiện hơi đèn thị nhào vô thôi! sẽ thấy nó phê như bác tngoctu miêu tả không?

Hàng về tới nhà chưa Hải, Show lên cái xem nào........:), em lấy trể một ngày thôi là nó bay mất xác đấy.....:)

onggia_diehard

E182CC phải chỉnh lại đốt tim ko bác? Bác lấy hàng ở shop nào thế ah, bác làm mình cũng xao xuyến lây rồi đây :D Tối hôm qua tự nhiên mở bản "Người đàn bà đi nhặt mặt trời" do Thiên Kim hát, nghe xong chỉ há miệng nói một chữ: phê :D

Ở VN thì h ko mua được nữa roài e lên Ebay có cặp nào giá hợp lý thì e mua.Bác Hào hình như đợt này cũng mua đc 1 cặp hay sao ý,gạ bác ý bán thử xem :))

vinagoh

Well-Known Member

Khà khà e vừa mua thêm 5 cặp E182CC nữa để tích trữ :)) Đèn này càng ngày càng hiếm và nói chung là bởi vì e thay đèn xong thấy cái DAC nó lên thêm hẳn 1 đẳng cấp khác nên sướng quá.

Bác onggia mua ở đâu mà đến 5 cặp thế, chia lại cho em 1 cặp đê. Kg biết bác Hào đang dùng cặp bóng nào nhỉ!!!?

E182CC phải chỉnh lại đốt tim ko bác? Bác lấy hàng ở shop nào thế ah, bác làm mình cũng xao xuyến lây rồi đây :D Tối hôm qua tự nhiên mở bản "Người đàn bà đi nhặt mặt trời" do Thiên Kim hát, nghe xong chỉ há miệng nói một chữ: phê :D

Cái DAC của bác Hào có tháo lắp bóng được kg bác Tú!!!?

lehoang40

Hể là bóng thì cắm rút thôi, nếu là dạng bóng pre (bóng xuất âm) thì dễ dàng như cắm rút USB, miễn cùng loại là được, bóng CS cũng cắm rút mà không cần tinh chỉnh gì hết nếu là dạng auto bias, chỉ có dạng fixed bias thì khi thay bóng mới (bóng CS) mới phải tinh chỉnh lại bias.

hoangtq

Well-Known Member

Bác onggia mua ở đâu mà đến 5 cặp thế, chia lại cho em 1 cặp đê. Kg biết bác Hào đang dùng cặp bóng nào nhỉ!!!?

Bác vinagoh cũng chuẩn bị bỏ đèn điện chuyển sang dùng đèn "giàu" à :))? Bữa nào đèn đóm về hú em qua nghe thử với nhé, em mới chuyển nhà về gần gần chỗ bác rồi 8->

it_is_me

Đèn đóm E182CC có đắt không các bác? 1 cặp khoảng bao nhiêu xiền? Có thể mua ở đâu? Thanks

onggia_diehard

Đèn đóm E182CC có đắt không các bác? 1 cặp khoảng bao nhiêu xiền? Có thể mua ở đâu? Thanks

Tùy từng loại rẻ nhất thì tầm 100USD 1 cặp chưa ship,đắt nhất chắc tầm 300USD 1 cặp.Ở VN thì e chưa bao h thấy bán nên bác phải tự tìm ở mấy trang nước ngoài thôi.

lehoang40

DAC-END2 thương mại dùng cặp bóng 5687 nghe đã hay rồi, nhưng mình muốn thay cặp 6922 để nâng gain cho optical, nếu thay 6922 thì cần chỉnh lại phần đốt tim. Tháo lắp thì nhanh mà, dạng cắm rút như bác lehoang40 nói đấy, nên cứ yên tâm mà chơi ah.
Lão ong_gia cho nó ăn E182CC xuất OPT Luhda để ra thi đấu chứ mình thì chỉ nghe thôi :D Lão mua 5 cặp E182CC mà giờ còn lăn tăn C3g kìa, đu theo bác ấy có mà tẩu hỏa nhập ma luôn.
Bác vinagoh quyết định tham gia chiến trường trong đợt này ah, thấy bác đã reg rồi kìa ... ôi, lại thêm một nạn nhân nữa của đèn đóm

Việc nâng gain cho DAC hay pre thì sẽ cho cảm giác âm thanh lực hơn, chỉ cần nhích nhẹ volume là nghe thay đổi hẳn, tuy vậy việc dùng DAC hay Pre 1:1 lại có cái hay khác, mình biết nhiều dân chơi audiophile nghiện cái vụ 1:1 này đấy....:) có điều kiện cũng nên thử.

onggia_diehard

DAC-END2 thương mại dùng cặp bóng 5687 nghe đã hay rồi, nhưng mình muốn thay cặp 6922 để nâng gain cho optical, nếu thay 6922 thì cần chỉnh lại phần đốt tim. Tháo lắp thì nhanh mà, dạng cắm rút như bác lehoang40 nói đấy, nên cứ yên tâm mà chơi ah.
Lão ong_gia cho nó ăn E182CC xuất OPT Luhda để ra thi đấu chứ mình thì chỉ nghe thôi :D Lão mua 5 cặp E182CC mà giờ còn lăn tăn C3g kìa, đu theo bác ấy có mà tẩu hỏa nhập ma luôn.
Bác vinagoh quyết định tham gia chiến trường trong đợt này ah, thấy bác đã reg rồi kìa ... ôi, lại thêm một nạn nhân nữa của đèn đóm

7308 hay 6922 đắt kinh hồn mà chất âm không bằng E182cc đâu bác ơi,sở dĩ ít người chơi E182cc vì nó ko sẵn ở VN.Cụ Hào bảo riêng con DAC này cứ phải bóng thân dài nó mới hay.6H30Dr cũng đc.

vinagoh

Well-Known Member

Em theo chân bác lehoang40 và Bác chứ ai, lại có onggia châm thêm quả E182CC nữa nên ~X(
Thôi thì cứ làm cái dac-end2 rồi tính sau, có khi ra chợ làm rổ bóng về tháo lắp cho vui Bác nhể. =))

minhhaimdc

Well-Known Member

Hàng về tới nhà chưa Hải, Show lên cái xem nào........:), em lấy trể một ngày thôi là nó bay mất xác đấy.....:)

Em cũng không kịp, hỏi ra thì có gạch rồi:D. Nhưng quên chưa Edit. Nhanh thì tuần sau em Show Tập 4 của em cho anh em coi.

it_is_me

Tùy từng loại rẻ nhất thì tầm 100USD 1 cặp chưa ship,đắt nhất chắc tầm 300USD 1 cặp.Ở VN thì e chưa bao h thấy bán nên bác phải tự tìm ở mấy trang nước ngoài thôi.

Cám ơn. Nhân tiện cho hỏi luôn bóng 6N6P có tương đương không? Bác đánh giá nó thế nào? Mới bước vào đèn đóm nên còn ngây ngô. Có gì giải ngố giúp. Vì trên ebay thấy toàn bán bóng 6N6P thôi.

onggia_diehard

Cám ơn. Nhân tiện cho hỏi luôn bóng 6N6P có tương đương không? Bác đánh giá nó thế nào? Mới bước vào đèn đóm nên còn ngây ngô. Có gì giải ngố giúp. Vì trên ebay thấy toàn bán bóng 6N6P thôi.

6N6P thì dân audiophile nước ngoài nó cũng đánh giá cao lăm,âm ly 30K 40K của Tenor nó cũng dùng, nói chung là cũng gần tương đương với 6h30,bóng này rẻ nên nếu chơi bác chơi hẳn 6N6P-IR :D
E182cc thì còn có tên khác là 7119,còn 1 cặp này có khi mai bảo ông bạn mua nốt
AMPEREX PQ 7119 E182CC 5687 Amp Preamp Tube MATCHED! | eBay

it_is_me

6N6P thì dân audiophile nước ngoài nó cũng đánh giá cao lăm,âm ly 30K 40K của Tenor nó cũng dùng, nói chung là cũng gần tương đương với 6h30,bóng này rẻ nên nếu chơi bác chơi hẳn 6N6P-IR :D
E182cc thì còn có tên khác là 7119,còn 1 cặp này có khi mai bảo ông bạn mua nốt
AMPEREX PQ 7119 E182CC 5687 Amp Preamp Tube MATCHED! | eBay

Đang đi công tác nước ngoài nên tiện mua mấy cái đèn về chơi, he he... Nên mua đèn đóm nào hả bác?

training

Well-Known Member

tẩu nặng rồi, tẩu thật rồi~X(

pterpm

Well-Known Member

bác lehoang ơi, mình coi cái amp của bác nó bán trên mạng khoảng $1200 plus shipping , bác thấy thế nào ạ, nếu em rinh về khi cắm đèn vô cần chỉnh bias không bác, và chỉnh như thế nào, có khó không ạ, em coi trên youtube rồi, cần phải cái đo điện, mà chẳng biết đo bằng cách nào, bác có thể chỉ dẫn cho e được không ạ
cám ơn nhiều

pterpm

Well-Known Member

bác lehoang ơi, mình coi cái amp của bác nó bán trên mạng khoảng $1200 plus shipping , bác thấy thế nào ạ, nếu em rinh về khi cắm đèn vô cần chỉnh bias không bác, và chỉnh như thế nào, có khó không ạ, em coi trên youtube rồi, cần phải cái đo điện, mà chẳng biết đo bằng cách nào, bác có thể chỉ dẫn cho e được không ạ
cám ơn nhiều

Bên trên