Amply 6ohm có đánh được loa 8 ohm hay không và ngược lại

vnthq

Member
Ðề: Amply 6ohm có đánh được loa 8 ohm hay không và ngược lại

Các bác cho e hỏi e định mua 1 cái amply xem film nhưng cái e định mua nó ghi là 6 ohm, mà cái loa e có đang là 8 ohm thì có sao không các bác, tiện thể e hỏi điều ngược lại nhé. E cũng seach google nhưng không thấy cái nào nói kỹ cả, bác nào biết cho e xin link ỏ giải đáp giúp e vs a. E cảm ơn nhiều!

Các bác nói toàn điều cao quý quá, hiểu thì tăng IQ mất.
Trả lời câu hỏi bác bộ đội thế này nhé:
Ampli là cái nhà
Loa là xe auto.
Nhà bác to đùng cho xe auto tải vào được, nhưng bác chỉ cần đỗ xe con(trở kháng ampli 6-16 Ohm, loa 8 Ohm). Vô cực kỳ tư đi bác. dùng lâu dài càng tốt, đảm bảo cho ampli.
Nhà bác bé xíu auto con đỗ được, nhưng bác cứ cố lùi xe tải vào(ampli 8 Ohm trở lên, nhưng bác cứ muốn cắm em loa 6 Ohm vào), xe tải vào được nhà thì chắc cài tường của bác be bét. Ampli đảm nhiệm được nhưng công suất bị tăng hơn và chắc chắn giảm thọ hơn nhé.

hungmh80

Active Member

Amplifier của tui đánh loa NAD 6 OHm cả 5 năm nay có sao đâu. Giờ đang dùng nó đáng 1 em 4 Ohm nè. Volume vặn đến mức 3 em nó hót tá lả luôn.

Trên mạng tui thấy đang có bán Victor đánh loa trở kháng từ 4 đến 16 OHm, hình như tiệm Khang? chuyên secondhand ở Danang. Bạn chịu khó Google là tìm ra đều mình cần thôi.
Cảm ơn bạn nhiều , để mình tìm xem sao .

hungmh80

Active Member

Các bác nói toàn điều cao quý quá, hiểu thì tăng IQ mất.
Trả lời câu hỏi bác bộ đội thế này nhé:
Ampli là cái nhà
Loa là xe auto.
Nhà bác to đùng cho xe auto tải vào được, nhưng bác chỉ cần đỗ xe con(trở kháng ampli 6-16 Ohm, loa 8 Ohm). Vô cực kỳ tư đi bác. dùng lâu dài càng tốt, đảm bảo cho ampli.

Nhà bác bé xíu auto con đỗ được, nhưng bác cứ cố lùi xe tải vào(ampli 8 Ohm trở lên, nhưng bác cứ muốn cắm em loa 6 Ohm vào), xe tải vào được nhà thì chắc cài tường của bác be bét. Ampli đảm nhiệm được nhưng công suất bị tăng hơn và chắc chắn giảm thọ hơn nhé.

Vây theo bác nói thì trở kháng loa càng thấp thì công xuất của loa càng cao hả , vậy mình phải tìm một em âm ly có trở kháng đầu vào thấp thì mới ngon chứ gì ?

vnthq

Member

Vây theo bác nói thì trở kháng loa càng thấp thì công xuất của loa càng cao hả , vậy mình phải tìm một em âm ly có trở kháng đầu vào thấp thì mới ngon chứ gì ?

Thường thì trong dòng AVR đề có trở kháng thấp nhất là 6 Ohm, và trong những dòng bác chọn ưng ý rồi, chi tiết cần để ý là trở kháng của Ampli, cứ càng thấp càng tốt, kế đến để ghép loa với ampli mình đang có, bác để ý 2 chi tiết, trở kháng và độ nhạy, trở kháng cũng trong khoảng tầm 6-8 Ohm, độ nhạy từ 80 dB trở lên là ổn để ampli kéo được khỏe mà không tốn công suất tiêu thụ,
Bác hình dung 1 loa có dải công suất từ 80 - 360W là tiêu thụ điện năng từ ampli, nghĩa là nó sẽ tiêu tốn hiệu điện năng để mở ra được tất cả các dải tần của loa. Bác hình dung âm thanh là chuyển điện năng thành cơ năng tạo ra âm thanh đến tai người nghe, nên để có đưocj cơ năng thì trong 100W cần đến 90% số điện năng đó làm các khóm loa rung chuyển tạo thành âm thanh, Nhưng vấn đề công suất ampli bác yên tâm, bác chỉ có thể sử dụng đến 20% công suất để nghe thôi, dừng lăn tăn về công suất cao hay thấp. Số W tối đa theo thông số, đâu có phải để nghe khỏe hay yếu đâu.(nhiều người phí tiền cho điều này, cứ nghĩ công suất cao thì nên mua hơn công suất thấp, điều này tùy thuộc nhiều vào không gian nghe)
Tiếp đến là dải tần của loa: âm thanh đựợc chia ra làm 3 dải tần tùy theo mỗi nhà sản xuất sẽ quy đinh dải tần có bao nhiêu dải đảm bảo cho đủ Bass, Mid và Treble, dải tần ví dụ ở Yamaha là từ 63 Hz đến 16kHz, chia làm 3 kênh tiếng do 7 dải tần đảm nhận, và dải tần trên loa phải nằm trong dãy dải tần này của ampli để đảm bảo đủ âm thanh phát ra nếu ghép với ampli Yamaha.

Vậy kết luận nếu dựa trên thông số kỹ thuật thì ampli và loa khi ghép cần đảm bảo 3 yếu tố là quan trọng nhất: trở kháng(Ohm), dải tần(Frequency Range), Công suât tiêu thụ điện năng(W).
Còn thực tế, cảm nhận chính vẫn là tai nghe bác ạh, quan trọng nhất là hợp tai và phù hợp với tài chính của từng người.

sangcom

Member

Vậy kết luận nếu dựa trên thông số kỹ thuật thì ampli và loa khi ghép cần đảm bảo 3 yếu tố là quan trọng nhất: trở kháng(Ohm), dải tần(Frequency Range), Công suât tiêu thụ điện năng(W).
Còn thực tế, cảm nhận chính vẫn là tai nghe bác ạh, quan trọng nhất là hợp tai và phù hợp với tài chính của từng người.
Em kết bác câu này ! chuẩn quá !

yellowriver

Banned

Kéo được tuốt bác ạ, ko sao cả.

Nhớ ngày trước mấy shop bán Receiver Pioneer bị lỗi, các bố còn lên giải đáp là tại loa khác trở kháng với amp. Vãi hàng. Riêng về amp Pio thì E chơi 3 cái ampli Pio 5.1, 7.1 rồi đánh tùm lum các loại loa chả vấn đề j cả.

vnthq

Member

Nhớ ngày trước mấy shop bán Receiver Pioneer bị lỗi, các bố còn lên giải đáp là tại loa khác trở kháng với amp. Vãi hàng. Riêng về amp Pio thì E chơi 3 cái ampli Pio 5.1, 7.1 rồi đánh tùm lum các loại loa chả vấn đề j cả.

Chính xác bác yellowriver àh, tôi chưa bao giờ gặp cái loa nào mà không kêu khi gắn vào bất kì ampli nào, chỉ trừ 2 trương hopự, thứ nhất 1 trong 2 cai hỏng, và thứ 2 là.....................chưa cắm điện, hehe

hungmh80

Active Member

Chính xác bác yellowriver àh, tôi chưa bao giờ gặp cái loa nào mà không kêu khi gắn vào bất kì ampli nào, chỉ trừ 2 trương hopự, thứ nhất 1 trong 2 cai hỏng, và thứ 2 là.....................chưa cắm điện, hehe
Nguyên văn bởi yellowriver

Nhớ ngày trước mấy shop bán Receiver Pioneer bị lỗi, các bố còn lên giải đáp là tại loa khác trở kháng với amp. Vãi hàng. Riêng về amp Pio thì E chơi 3 cái ampli Pio 5.1, 7.1 rồi đánh tùm lum các loại loa chả vấn đề j cả.]
Thank 2 bác , em có thằng bạn đang định bán 1 con Receiver YAMAHA , để em mang về ghép với bộ loa 4 ohm của em xem có được không.

Em cũng mới chơi xin ngồi nghe ý kiến các bác

antram70

Member

Trước đây mình cũng từng kết nối 2 cặp loa 8ohm vào cọc loa phía sau 1 amplifier , sài cả năm cũng không thấy vấn đề gì . Các bác cho hỏi nếu mình kết nối như vậy thì kháng trở của loa & amplifier như thế nào là phù hợp . cám ơn các bác nhiều !!!!

HungCD

Các bác đang nói về AVR còn nếu Amply 2 kênh có kéo (chế độ A+B) được cùng lúc 2 đôi loa khác trở kháng không ạ ?

yellowriver

Banned

Các bác đang nói về AVR còn nếu Amply 2 kênh có kéo (chế độ A+B) được cùng lúc 2 đôi loa khác trở kháng không ạ ?

Vẫn chơi được bác ạ, có điều tiếng hai cặp loa sẽ ko đều nhau, một cặp tiếng to, một cặp tiếng bé thui. Mà mình ko thể chỉnh riêng từng loa như AVR, do đó nên ghép cùng trở kháng.

longkapa

Member

các bác cho e hỏi 1 câu con amply denon pma 390II e thấy mặt sau ghi A or B 4 ~16 ohm, A+B 8~16 Ohm. e đang
có cặp loa 6 Ohm cắm vào A. nay e muốn thêm đôi loa treb con con 8 Ohm vào thì đấu thế nào ah.

yellowriver

Banned

nếu đấu mỗi treble thì bác câu luôn từ đít loa kia lên cho tiện. còn ko thì cắm vào cọc B vậy, lúc nào thích nghe thì vặn sang A+B, còn nghe lẻ thì chọn riêng A hoặc riêng B thui.

hungmh80

Active Member

Em thử cho cặp loa 8ohm vào âm li 4omh của em , nghe chẳng làm sao cả , chỉ không dám bật to vì sợ chết loa thui

vinagoh

Well-Known Member

Em thử cho cặp loa 8ohm vào âm li 4omh của em , nghe chẳng làm sao cả , chỉ không dám bật to vì sợ chết loa thui

Cứ vô tư bật to đi Bác, khi nào loa 4ohm gắn vào amp 8ohm mới sợ............... :))

quynhnet

Banned

Cứ vô tư bật to đi Bác, khi nào loa 4ohm gắn vào amp 8ohm mới sợ............... :))

Mình đang gắn loa 4ohm vào AMP 6ohm đây, công nhận là AMP hơi nóng, chứ có gì xảy ra đâu.

Penumbra

Active Member

Em đang dùng amp 8 Ohm đánh cặp 4 Ohm vô tư lâu nay.

HungCD

các bác cho e hỏi 1 câu con amply denon pma 390II e thấy mặt sau ghi A or B 4 ~16 ohm, A+B 8~16 Ohm. e đang
có cặp loa 6 Ohm cắm vào A. nay e muốn thêm đôi loa treb con con 8 Ohm vào thì đấu thế nào ah.
Theo em thì không ghép thế này được sẽ hại loa khi chạy ở chế độ A+B

Bên trên