[âm thanh] Hỏi về normalizer

namct

chào các bác.

Nhà em khá là bé, xem phim để nghe rõ tiếng động (tiếng nói chuyện, tiếng đặt cốc, bước chân, chìa khóa lách cách nhỏ nhỏ....) thì phải bật to loa, nhưng đến đoạn đánh nhau, nổ bom, đâm xe thì lại bị ẦM ẦM ẦM cả xã nghe thấy, ông bà già không ngủ được.

Em có sử dụng normalizer của MPC, cũng đỡ hơn, nhưng rõ ràng là nó không được chuẩn lắm (kém nhạy cảm), nhiều đoạn tiếng bị bé bé đi xong VỤT một cái nó lại to lên (??), rất dớ dẩn.

Em muốn hỏi các bác là có cái filter nomalizer nào tốt hơn có thể dùng với MPC không? Hoặc có một thiết bị gắn ngoài nào (Hardware) giá rẻ, tầm trên dưới 1 triệu VND mà sử dụng tốt, các bác giới thiệu giúp em.

Em cám ơn các bác.

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: [âm thanh] Hỏi về normalizer

vấn đề mới..hay ah nhe.. bắt ghế ngồi xem, em cũng bi hàng xóm càm ràm hoài

namct

vấn đề mới..hay ah nhe.. bắt ghế ngồi xem, em cũng bi hàng xóm càm ràm hoài

Bác vào option -> audio switcher -> đánh dấu nomalizer

đỡ hơn rất nhiều tuy nhiên nhiều đoạn không được chuẩn lắm...

có thể là do mỗi "khuông" nó check âm lượng để tính toán làm đều bị lớn quá... cho mỗi khuông đó ngắn lại một chút sẽ đỡ hơn..

Hồi trước khi lựa hàng cho 1 studio em có xem qua catalog có thấy nó bán mấy thiết bị normalizer cho ca sĩ nhưng toàn cái 1000$

PigPink

Banned

Bác vào option -> audio switcher -> đánh dấu nomalizer

đỡ hơn rất nhiều tuy nhiên nhiều đoạn không được chuẩn lắm...

có thể là do mỗi "khuông" nó check âm lượng để tính toán làm đều bị lớn quá... cho mỗi khuông đó ngắn lại một chút sẽ đỡ hơn..

Hồi trước khi lựa hàng cho 1 studio em có xem qua catalog có thấy nó bán mấy thiết bị normalizer cho ca sĩ nhưng toàn cái 1000$

normalizer của ca sĩ toàn 1000$ vậy cái của bác bao nhiêu tiền ạ:D

abc91132

chào các bác.

Nhà em khá là bé, xem phim để nghe rõ tiếng động (tiếng nói chuyện, tiếng đặt cốc, bước chân, chìa khóa lách cách nhỏ nhỏ....) thì phải bật to loa, nhưng đến đoạn đánh nhau, nổ bom, đâm xe thì lại bị ẦM ẦM ẦM cả xã nghe thấy, ông bà già không ngủ được.

Em có sử dụng normalizer của MPC, cũng đỡ hơn, nhưng rõ ràng là nó không được chuẩn lắm (kém nhạy cảm), nhiều đoạn tiếng bị bé bé đi xong VỤT một cái nó lại to lên (??), rất dớ dẩn.

Em muốn hỏi các bác là có cái filter nomalizer nào tốt hơn có thể dùng với MPC không? Hoặc có một thiết bị gắn ngoài nào (Hardware) giá rẻ, tầm trên dưới 1 triệu VND mà sử dụng tốt, các bác giới thiệu giúp em.

Em cám ơn các bác.
Trời ! Normalizer thì làm nên chuyện gì ở đây chứ pác ?. Theo em đc bit thì cái ấy chỉ có tác dụng gìm công suất trong 1 duration (đc set trước , mặc định thường là 50ms ) nào đó, tức là tron khỏang ấy ch/tr sẽ dò biên độ công suất và quyết định giảm tín hiệu đi sao cho ko vượt wá 1 (gọi là ngưỡng clip hay ngưỡng rè) . Còn những đoạn có biên độ nhỏ thì nó lại... để nguyên. Tóm lại là vấn đề này thì dùng DRC( Dynamic Range Compressor) có sẵn trong AC3 filter ( trong ffdshow cũng có nhưng em chưa thử) là hợp lí nhất. Bác có thể kéo cần DRC lên max để nó có thể kéo biên độ âm ở những đoạn thấp ( nhưng ko thể wá thấp nhé pác ) và gìm bớt 1 chút ở những đoạn wá cao ( ở những đoạn wá cao ko cần nén nhìu vì ta có thể hạ volume xuống). Nhưng em thành thật khuyên pác là koi fim mà bật DRC chán lắm pác ạ. Nó làm bản chất "hành động" của âm thanh suy giảm nghiêm trọng nhưng nếu bí wá rồi thì ta có thể hi sinh hiệu ứng 5.1 đi để... đeo headphone vào. Ta nên ưu tiên độ "chát chúa","xé tai" hay còn gọi là độ "đánh thốc" của âm thanh hơn là hịu ứng pác ạ. Nghe như thế mới duy trì đc cảm giác giật mình đến thót tim đó pác.:)>-

Bên trên