Âm Thanh 5.1 cho P42X10S !!! Làm sao các anh nhỉ?

truongloc1989

Em đem vấn đề âm thanh wa đây ko bít có chính xác ko? Anh Mod đừng del bài em tội nghiệp.

Em kết nối P42X10S wa Laptop và có khi là PC nữa,PC thì dễ rồi,tại vì em đang sài card sound nhưng còn khi wa Laptop mình muốn cho xuất ra 5.1 thì như thế nào các anh nhỉ?

Nếu mình sử dụng dây HDMI nối từ Laptop wa TV thì âm thanh nó truyền vào TV theo chuẩn gì các anh nhỉ(Sao em kết nối xong thì chả có âm thanh gì ráo,em sài Win 7 ko bít có cấu hình gì không nhỉ các anh?)
Rồi từ TV em muốn âm thanh đi ra 1 bộ loa 5.1 thì mình làm như thế nào các anh?

Tình hình là em vừa dọn nhà,chuẩn bị xây lại nên cái P42X10S em đã cho bỏ vào thùng nên ko biết phía sau P42X10S nó có hỗ trợ lỗ ra 5.1 ko nữa?
Nếu có hỗ trợ thì mình cấu hình cho em nó như thế nào hả các anh?

Mong các anh giúp đỡ để em xi nghĩ thiết kế đi dây loa 5.1 âm tường trong phòng ,để mai mốt sau này nó đi dây tùm lum thì xấu phòng quá.Em thấy kết nối lun PC thì cồng kềnh quá,Lap dc cái tiện dụng nhưg em ko biết loa liếc nó như thế nào?

Chân Thành Cảm Ơn các anh!!!!!

rjshkkj

Ðề: Âm Thanh 5.1 cho P42X10S !!! Làm sao các anh nhỉ?

TV không thể cho ra âm thanh 5.1 được vì theo định nghĩa 5.1 phải có đầy đủ những loa sau:
2 loa Front
1 loa Center
1 loa Super Bass
2 Loa surround.
Âm thanh 5.1 được phát ra tuỳ theo ngữ cảnh của âm thanh mà mỗi loa sẽ phát ra những âm khác nhau ví dụ như lời thoại sẽ phát ra ở loa Center,...
Cấu trúc của TV thuộc loại hàng phẳng và dẹt nên việc bố trí 5.1 là không thể. TV cũng có đường xuất tín hiệu số để xuất tín hiệu âm thanh ra ngoài nhưng hiện nay rất ít đài phát tín hiệu đó.
Tín hiệu 5.1 được truyền ra bằng tín hiệu số nếu trên máy tính không có đường số (đồng trục hoặc quang học) thì không truyền ra được. Cổng HDMI trên máy tính chỉ truyền tín hiệu hình ảnh mà thôi.

truongloc1989

TV không thể cho ra âm thanh 5.1 được vì theo định nghĩa 5.1 phải có đầy đủ những loa sau:
2 loa Front
1 loa Center
1 loa Super Bass
2 Loa surround.
Âm thanh 5.1 được phát ra tuỳ theo ngữ cảnh của âm thanh mà mỗi loa sẽ phát ra những âm khác nhau ví dụ như lời thoại sẽ phát ra ở loa Center,...
Cấu trúc của TV thuộc loại hàng phẳng và dẹt nên việc bố trí 5.1 là không thể. TV cũng có đường xuất tín hiệu số để xuất tín hiệu âm thanh ra ngoài nhưng hiện nay rất ít đài phát tín hiệu đó.
Tín hiệu 5.1 được truyền ra bằng tín hiệu số nếu trên máy tính không có đường số (đồng trục hoặc quang học) thì không truyền ra được. Cổng HDMI trên máy tính chỉ truyền tín hiệu hình ảnh mà thôi.

Thank anh nhìu nhưng anh hiểu nhầm ý của em rồi! Bộ Loa 5.1 thì em đã có đủ ,em đâu có nói là phát chuẩn 5.1 qua TV đâu(vì TV làm gì có loa mà phát hả anh?)
Ý của em là phía sau P42X10S nó có cổng xuất ra 5.1 hay ko đó(giống như là cổng out của card sound vậy đó anh!).Tại vì em cũng mới mua em nó khoảng 3 tháng thôi,cũng có nghía phía sau thì thấy quá trời lỗ nhưng chưa nghiên cứu dc thì nhà chuẩn bị xây lại nên phải đem vô thùng,và em cũng thắc mắc là nếu có lỗ xuất ra 5.1 từ TV thì mình có cần cấu hình(Trên TV và trên Lap) gì ko nếu mình sử dụng cỗng HDMI từ nguồn phát là LapTop? Ý của em là vậy đó ạ? Mong các anh giúp đỡ!

rjshkkj

Phía sau TV có 1 đường optical OUT để xuất tín hiệu âm thanh 5.1 ra.
Nếu TV thu được nguồn âm thanh 5.1 (bằng cáp, bằng DTH,...) thì vẫn có thể nghe được âm thanh 5.1 bằng loa nếu cắm đường OUT optical vào thiết bị nhận và đưa ra hệ thống loa 5.1.
Chỉ có đường kỹ thuật số mới mang tải được âm thanh từ 5.1 trở lên
Coaxial: Cáp đồng trục
Optical: Cáp quang
HDMI: chuẩn tín hiệu mới hộ trợ truyền hình độ phân giải cao.

truongloc1989

Thank anh!Vậy là nếu mình kết nối từ Lap tới P42X10S qua cổng HDMI thì mình vẫn có thể cho xuất ra loa 5.1 thông qua cổng optical Out phía sau P42X10S dc phải ko anh? Có cần cấu hình trên Win hay trên TV gì ko anh? Tại vì em có làm 1 lần nhưng nó ko xuất ra dc âm thanh.Thank anh chỉ giáo cho đệ

lehoang40

TV P42X10S của bạn có cổng Optical out hả bạn?

truongloc1989

TV P42X10S của bạn có cổng Optical out hả bạn?

Em chưa có bít nữa,tại zì mua về thì phải bỏ vào thùng chờ xây nhà nên em cũng chưa có dip mở ra mà xem nữa.....Em chưa rõ nên mới đem lên đây théc méc nà anh! Vậy nói chung là nó cổng out hay ko vậy các anh?

lehoang40

Theo mình thì hình như các TV bán tại VN không có cổng Digtal out (optical hay coaxial) mà chỉ có cổng audio out (stereo) cho TV mà thôi, không có cả audio out cho phần video. Mà nếu bạn muốn lấy cái ngỏ audi out TV ra thì mình không hiểu để làm gì, vì các chương trình TV thông thường của mình chỉ phát mono và tiếng nhiễu xì ... xì nó lớn lắm, dẫn ra cho qua amply để nghe mấy tiến xì xì đó nó phát lớn à.

truongloc1989

Theo mình thì hình như các TV bán tại VN không có cổng Digtal out (optical hay coaxial) mà chỉ có cổng audio out (stereo) cho TV mà thôi, không có cả audio out cho phần video. Mà nếu bạn muốn lấy cái ngỏ audi out TV ra thì mình không hiểu để làm gì, vì các chương trình TV thông thường của mình chỉ phát mono và tiếng nhiễu xì ... xì nó lớn lắm, dẫn ra cho qua amply để nghe mấy tiến xì xì đó nó phát lớn à.

Em đâu có lấy nguồn âm thanh truyền hình làm gì đâu anh! Cái em mún lấy là âm thanh từ nguồn phim HD kìa.......Anh chỉ em nhé....hehehe Thank anh nhìu!

lehoang40

Từ Laptop dẫn HDMI vào AVR, từ AVR nối lên TV cũng bằng HDMI.
Điều kiện: laptop phải có cổng HDMI out và sound card của laptop phải hổ trợ 5.1. AVR phải có HDMI in.
Nếu AVR không có HDMI in, thì từ laptop nối optical vào AVR cho phần audio, nối HDMI vào TV chỉ lấy phần video. Điều kiện: Laptop phải có ngỏ optical.

Bên trên