5 smartphone với tính năng độc đáo

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Thời buổi này, smartphone cao cấp thường đi kèm với cấu hình khủng. Vậy nên, để thu hút người dùng, nhà sản xuất đã thêm vào những tính năng độc đáo mà chỉ smartphone của mình mới có. Tất nhiên, có nhiều thứ khá là phô trương nhưng chưa chắc đã hữu dụng, ví như Samsung và LG vừa mới ra mắt smartphone có màn hình cong chẳng hạn.

Bên cạnh đó, có những thứ khiến cho công việc của bạn dễ dàng hơn như là chiếc bút stylus trên dòng Galaxy Note của Samsung. Dưới đây là 5 chiếc smartphone có tính năng độc đáo nếu bạn có ý định chọn một chiếc điện thoại đặc biệt.

1. iPhone 5S

attachment.php

iPhone 5S được coi là một thành công của Apple trong năm nay (dù là nó không rực rỡ lắm) và một trong những điều tạo nên thành công đó là tính năng nhận diện vân tay (Touch ID). Tính năng này giúp bạn có thể mở khóa dễ dàng mà không phải vuốt màn hình như trước nữa. Bên cạnh đó là camera chụp hình tốt hơn với đèn flash kép, iOS 7 tươi mới mà chip 64 bit mạnh hơn giúp tăng hiệu suất.

Tuy vậy, màn hình nhỏ là một trong những nhược điểm, bạn sẽ phải nheo mắt khi lướt web. Ngoài ra, bộ khung nhỏ và vỏ bằng kim loại khiến bạn dễ tuột tay chiếc smartphone giá trị của mình. Vậy nên, 5S là chiếc iPhone tốt nhất hiện nay nhưng nó không phải là chiếc smartphone tốt nhất.

2. Asus PadPhone Infinity (Snapdragon 800)

attachment.php

Tính năng độc đáo của chiếc smartphone này là nó đi kèm với một dock PadStation có thể ngay lập tức biến nó thành một chiếc máy tính bảng. Thiết kế chắc chắn, thời gian dùng pin lên đến 2 ngày nếu dùng với dock PadStation, mang lại sự linh hoạt cho những ai muốn một chiếc smartphone kèm với tablet. Ngoài ra, camera chụp ảnh cũng khá tốt và có thêm khe cắm thẻ microSD để tăng thêm dung lượng lưu trữ.

Nhược điểm: PadPhone khi sử dụng riêng một mình thì thời gian dùng pin chỉ là một ngày, khá là nghèo nàn. Cảm biến nhận diện ánh sáng cũng chưa được tốt khiến cho màn hình đôi khi khá tối. Hãy chọn chiếc smartphone này nếu như bạn muốn sự cơ động, kết hợp điện thoại / máy tính bảng, nhưng hãy chú ý rằng nó không phải là smartphone tốt nhất hiện tại.

3. LG G2

attachment.php

Chiếc smartphone này có thiết kế khá độc đáo, nút camera, nút nguồn và nút chỉnh âm lượng ở phía sau. Nó có hiệu suất khá cao, màn hình sáng và rực rỡ, thời gian dùng pin khá tốt và phụ kiện QuickWindow rất cool.

Nhưng chiếc smartphone này lại có vỏ nhựa, một bước lùi so với phiên bản trước đó, pin không thể tháo rời, không có khe cắm thẻ microSD, chỉ có phiên bản 32 GB là cao nhất. Có thể nói chiếc điện thoại này có thiết kế khá độc đáo kèm theo đó là cấu hình linh hoạt, cũng là một lựa chọn sáng giá nếu như không để ý đến thương hiệu.

4. Nokia Lumia 1020

attachment.php

Nếu bạn thích chụp ảnh, chiếc smartphone hàng đầu của Nokia với camera lên tới 41 MP chính là lựa chọn hàng đầu của bạn. Camera của Lumia 1020 đã thực sự gây ấn tượng bởi chất lượng hình ảnh, độ chi tiết cao, sắc nét, màu sắc tốt. Ngoài ra thì phần mềm chụp ảnh với những tính năng hữu dụng cũng góp phần làm tăng giá trị của chiếc camera.

Tuy vậy, nó có giá khá cao so với những chiếc smartphone cao cấp khác với cùng cấu hình, ống kính to cũng làm cho nó có đôi chút cồng kềnh, thiếu tính năng chỉnh khẩu độ và chụp hình hẹn giờ. Như đã nói ở trên, nếu bạn thích chụp ảnh và muốn có tính cơ động chụp ngay lập tức những khoảnh khắc thì hãy chụp Lumia 1020, còn nếu bạn là người dùng bình thường, có nhiều lựa chọn khác rẻ tiền hơn.

5. Sony Xperia Z1

attachment.php

Tiếp nối đàn anh, chiếc smartphone mới nhất của Sony này cũng có tính năng chống nước và có phong cách thiết kế kính khá đẹp mắt, thời gian dùng pin cũng khá tốt, màn hình sáng và máy ảnh 20.7 MP cũng là một điều khác gây ấn tượng ở Xperia Z1.

Tuy vậy, chiếc smartphone này có âm lượng loa không được mạnh lắm, màn hình khá bám dấu vân tay và đặc biệt là giá khá đắt. Mặc dù vậy, Xperia Z1 vẫn là chiếc smartphone tốt với vật liệu chế tạo cao cấp, khả năng chống thấm nước và máy ảnh có độ phân giải cao là những điều sẽ khiến bạn muốn có nó.

Nguồn: asia.cnet.com

Chỉnh sửa lần cuối:

anh0424

Active Member
Ðề: 5 smartphone với tính năng độc đáo

Mình góp ý thế này, nếu dịch thì dịch cho nguyên vẹn, còn chỉ tham khảo để viết thì nên tìm hiểu kĩ...

Z1 cam 20.7 MP chứ không phải 18 MP. Thực tế pin không tốt, máy nhanh nóng khi thực thi nhiều tác vụ đồng thời, dễ nhận ra mặt kính phía sau bám vân tay chứ không phải màn hình mặt trước, và màn hình tệ nhất trong các điện thoại đầu bảng chứ không sáng sủa đẹp đẽ gì cả.

Người dùng bỏ tiền ra mua Z1 vì nó quá đẹp, thế thôi, chứ không ai rảnh như Avril Lavigne!

[video=youtube;uuNTO31FlY8]http://www.youtube.com/watch?v=uuNTO31FlY8[/video]

pikeccola222

Re: Ðề: 5 smartphone với tính năng độc đáo

Mình góp ý thế này, nếu dịch thì dịch cho nguyên vẹn, còn chỉ tham khảo để viết thì nên tìm hiểu kĩ...

Z1 cam 20.7 MP chứ không phải 18 MP. Thực tế pin không tốt, máy nhanh nóng khi thực thi nhiều tác vụ đồng thời, dễ nhận ra mặt kính phía sau bám vân tay chứ không phải màn hình mặt trước, và màn hình tệ nhất trong các điện thoại đầu bảng chứ không sáng sủa đẹp đẽ gì cả.

Người dùng bỏ tiền ra mua Z1 vì nó quá đẹp, thế thôi, chứ không ai rảnh như Avril Lavigne!

Trong video là xperia zr chứ không phải z1 nhé bác, bác đã xài hay chưa mà phán nhiều thứ như pin không tốt, màn hình tệ nhất thế, :)), bác giờ cứ đem con nào bác có trên 5 con trên ra này, đọ với z1 thằng bạn em mua, với bác màn hình thế nào là đẹp, phải để nghiêng nhìn hay sao.

anh0424

Active Member
Ðề: Re: Ðề: 5 smartphone với tính năng độc đáo

Trong video là xperia zr chứ không phải z1 nhé bác, bác đã xài hay chưa mà phán nhiều thứ như pin không tốt, màn hình tệ nhất thế, :)), bác giờ cứ đem con nào bác có trên 5 con trên ra này, đọ với z1 thằng bạn em mua, với bác màn hình thế nào là đẹp, phải để nghiêng nhìn hay sao.

mình có nói nó là z1 đâu, ý mình muốn nói là ko rảnh để ngâm đt trong nước. nhưng nhìn kĩ nó cũng chẳng phải zr bạn ạ, zr mặt sau bằng kính à?

còn việc z1 pin yếu và màn hình kém thì mình dùng rồi mới dám nói. Pin yếu hơn hẳn so với 4S, các thể loại Lumia và G2, cứ lôi ra chụp ảnh với 3G là biết mặt nhau ngay. Màn hình thì đừng nói nhìn nghiêng, nếu nhìn nghiêng 1 phát là z1 lệch hẳn màu ngay, nhìn thẳng đi cho dễ so, không ăn lại một con đầu bảng nào của hãng khác, liệt kê ra như: 5, 5S, S4, Note 3, L1020, L1520, G2, One. Đẹp ở đây là sáng rõ, thể hiện màu rực rỡ nịnh mắt. Bạn cứ hỏi hết những người đã dùng Z1, họ mà khen màn hình Z1 đẹp hơn những con khác thì đến chịu =)) đơn cử nhất là bạn cầm trên tay z1 với g2 đi, nếu thấy màn hình z1 đẹp hơn g2 thì ok, cuộc nói chuyện đến đây chấm dứt :)

PapiS

Member

Màn hình tệ là thế nào bạn ? Không có góc nhìn tốt à ? Bạn dùng đt để cho nguyên 1 nhà xem hình hay video sao ? Mình cũng chẳng hiểu cái góc nhìn để làm quái gì trong khi đt là thiết bị cá nhân , đôi khi nó còn tốt khi bên nước ngoài họ đi xe điện ngầm hay xe bus là chính để tránh bị người khác thấy mình đang làm gì . Màn Z1 vẫn có màn xanh , trắng nhé ! Nếu xui xui thì mua phải con ám vàng thôi . Còn nếu nói màn Z1 là không đẹp so với G2 , GLX S4 ok thì đồng ý nhưng màn nó là Super Amoled rất nịnh mắt , cho ra màu không thực tế nếu chụp 1 tấm hình rồi nhìn trên đt đó thì không sao nhưng up ảnh lên FB và người khác nhìn bằng màn vi tính thì xấu khỏi chê .

Máy nhanh nóng nhưng cũng tản nhiệt nhanh , pin thì nói thật không biết bạn dùng được bao lâu (vì pin Sony dùng càng ngày càng trâu tầm khoảng 3 tuần sạc) . Vả lại nếu so với Smart phone hiện tại có con nào mà chơi game , lướt 3G mà 1 ngày đâu ? Đừng tin vào mấy cái đánh giá 3G talk , Wifi , Video call...của mấy thằng kia , cái đó là máy mới khui hộp chưa cài đặt gì cả và chỉ sạc pin cho đầy rồi đánh giá , còn thực tế dùng mới thấy Z1 rất trâu .

Mình là fan Sony nhưng không phải bênh vực Sony , vì thực tế Smart Phone hiện nay đã cân bằng với nhau rồi và mua đt mà để dùng chơi game hay lướt 3G nhiều thì bạn nên mua 1 cục sạc dự phòng hoặc là Tablet mà tới chứ chẳng có con nào chơi đc 2 cái đó mà sống qua 1 ngày đâu .

henryduc96

SuperHD Internal HDBits

sao ở đây ko có em note 3 nhỉ :-O

nevol

Active Member
ko thấy kể đến S4 hay note 3 nhỉ :-? nói chung là toàn những siêu phẩm

henryduc96

SuperHD Internal HDBits
ở đây ko có mấy em lg flex or ss round ?? mấy em này cũng là siêu phẩm màn hình cong mà :)

nhat_yeah

Member

Hài nhất câu cuối của bác :))

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

Z1 cam 20.7 MP chứ không phải 18 MP. T

vâng, e nhầm, 20.7 MP, do lúc đó đang xem bắn pháo bông đón giao thừa nên hơi phân tâm :D

yukorin

z1 có rất nhiều loại màn hình...một số bạn gặp phải màn lõm nên chê thỳ cũng ko trách họ đc

kenj

màn hình con G2 thật sự là rất tuyệt.
pin cũng khá ổn cho 1 ngày hoạt động liên tục.
với mình như vậy là đủ :)

rumsfeld

về màn hình thì Samsung or LG thì mình thấy nó đẹp thật but thấy nó giả tạo không thật giống cartoon, còn Sony tuy không bằng but thật hơn... mình vẫn thích màn hình Sony hơn, mỗi người mỗi ý..

trantuanhung36

Nokia 1020 ngoài camera 41.0 thì chả có gì khác biệt so với 920 thì phải.....

suameo

Member

Mình xài Z1 trắng, màn hình đúng là góc nhìn ko tốt nhưng nó ko cần quan tâm, vì mình chẳng điên mà xoay nghiêng cái màn hình để đọc cho mỏi mắt mỏi cổ, và chắc ai cũng thế thôi, trừ mấy người có mục đích khoe hàng.
Pin nếu để stamina mode thì cũng chạy 3-4 ngày, còn để bt wifi 24/24 thì 2 ngày.
Màn ko rực rỡ nhưng được cái nhìn thật. Thấy đa phần đánh giá G2 màn đẹp nhất và chắc là như vậy thật, nhưng qua sử dụng mình thấy Z1 cũng quá hài lòng. Nhất là cái camera của nó cũng rất tuyệt.

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

Điện thoại cần gì phải có góc nhìn tốt, màn điện thọai bé mình dùng điện thoại ít khi nhìn nghiêng lắm, góc nhìn tốt thì phù hợp với màn led monitor hay tivi thì thích hợp hơn, ko phải vì kiểu dáng đẹp mà người ta mua, mua về để trải nghiệm, chụp ảnh, quay fim rõ nét, âm thanh nghe nhạc hay với tai nghe, chống nước khi đi trời mua.

Một vài hình ảnh chụp từ Xperia Z1.

Dòng Z1f mini đã dùng màn hình ips góc nhìn đã tốt hơn Z1 mọi góc cạnh, sang năm 2014 các mẫu mới của Sony sẽ dùng màn ips.

hình ảnh so sánh màn hình Z1 với Z1f mini.

anh0424

Active Member

Comment đầu tiên của mình nói màn hình Z1 tệ, không có 1 từ nào nói về góc nhìn, mà vài bạn bảo vệ quan điểm cứ phải lôi nó vào! Nhìn trực diện Z1 đã thua kém Z Ultra rồi. Mình đâu phải anti sony, mình là fan sony mà, lol, cái gì không hài lòng thì chê thôi chứ!

VThanhgtvt

Well-Known Member

Đu theo mấy tính năng này là cả một mớ xèng...

kendolai

mình có lúa mua ngay e z1:)

AmDuong

ít bác nào nói về padfone infinity nhỉ
em đang xài 1 con, phải nói rằng quá phê :">

Bên trên