Xin giúp mình chọn Soudcard dành cho PC

Chào các anh em trong diễn đàn HD. Mình mới gia nhập và đam mê movie HD, nên còn nhiều thứ chưa biết mong các bạn trong diễn đàn có thể giúp mình.
Mình tên Phan Quốc Nghị, đang sinh sống ở Sài Gòn. Nhà mình có một em PC cũng được cho là tạm ổn để xem phim HD. Nhưng sau thời gian tìm hiểu thì mình biết muốn chơi HD nhất lả xem phim thì âm thanh quyết định một phần không nhỏ để tạo cho bộ phim HD hay hơn.
Máy nhà mình thì chưa có Soudcard, đó tới giờ chỉ dùng onboard nên mình nghĩ chất lượng âm thanh cũng không như ý muốn.
Nay mình muốn tìm và mua 1 Soudcard âm thanh để có chất lượng âm thanh hay hơn.
Bạn nào biết chỉ dùm mình nhá.
Thank các bạn nhiều.
Email: [email protected]
Mobile: 0907180395
Yahoo: blogphanquocnghi791

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: Xin giúp mình chọn Soudcard dành cho PC

Bác nghe = loa và amply thế nào nếu gắn optical wa AVR thì cứ sound onboard mà fang thôi, gắn sound rời chả giải quyết đc gì đâu

Bác nghe = loa và amply thế nào nếu gắn optical wa AVR thì cứ sound onboard mà fang thôi, gắn sound rời chả giải quyết đc gì đâu

Uhm nhà mình thì xài mấy cái loa Soudmax, mà bạn ơi mình chỉ mới dấn thân vào thế nên những từ như AVR và optical là sao hả bạn.? Thật xấu hổ quá. Thiệt tình mình không biết gì về âm thanh cả. Mong bạn giúp mình. Thank bạn nhìu.!^^

phuca6_tb1102

Uhm nhà mình thì xài mấy cái loa Soudmax, mà bạn ơi mình chỉ mới dấn thân vào thế nên những từ như AVR và optical là sao hả bạn.? Thật xấu hổ quá. Thiệt tình mình không biết gì về âm thanh cả. Mong bạn giúp mình. Thank bạn nhìu.!^^
em cũng gà cái này , bác nào chỉ dùm giá khoảng 700k đổ lại :D em thì xem phim + nghe nhạc

bazokadance

sb0770 nếu có avr mà main của các bác ko có optical,. không thì với pc thì con sb0460 có lẽ best choice cho tầm 1m đổ lại. còn cao cấp hơn thì nhiều lắm :|

phuongvthp

Theo tôi, bạn không nên tìm hiểu mấy thứ này làm gì cả, quá phức tạp, tốn kém và đau đầu. Chỉ cần xem phim có hình có tiếng là được rồi!

Theo tôi, bạn không nên tìm hiểu mấy thứ này làm gì cả, quá phức tạp, tốn kém và đau đầu. Chỉ cần xem phim có hình có tiếng là được rồi!
Như mình đã nói,mình mới vào nên còn nhiều cái nó bỡ ngỡ,nên mình rất cần những góp ý của các bạn. Mình đang cố gắng hoàn thiện kiến thức về âm thanh để sau lúc mình sắm một dàn âm thanh HD thì sẽ tốt hơn.

minhta

2011 Sound Cards Review Product Comparisons

Sound Cards Review 2011 - TopTenREVIEWS

Em lấy được cái link này trên internet, bác xem và tham khảo.

-------------------
Như bác đã trình bày ở trên thì bác có một bộ máy tính và xem HD qua một bộ loa máy tính.

Lời khuyên của em là bác cứ thong thả đọc từng phần mình quan tâm trên forum này trước khi cần tư vấn thêm để bác có thể hiểu rõ mình đang ở vị trí nào? Cần gì? và sẽ đi về đâu (theo hướng nào).

Hướng thứ nhất bác có thể đi theo HTPC, thông tin ở đây nhiều lắm, cái gì không hiểu bác lại hỏi thêm ở đó.
HTPC Hardware - phần cứng PC

Hướng thứ hai thì build một cái HT độc lập luôn, thì bác phải cho giá, phòng ốc, rồi yêu cầu thì các bác bán hàng và ae rành về vụ này cũng dễ tư vấn cho bác.

Phương châm là "thao trường đổ mồ hôi thì chiến trường bớt đổ máu" >:)

Em cũng đang tìm hiểu thôi, có gì trao đổi thêm.

cuongdoanvan

Well-Known Member

bác hê lên sớm em để lại cho bác cái asus hd xonar deluxe . em cho đi có 1tr hà, mà còn bảo hành 6t

kronpas

Active Member

Chào các anh em trong diễn đàn HD. Mình mới gia nhập và đam mê movie HD, nên còn nhiều thứ chưa biết mong các bạn trong diễn đàn có thể giúp mình.
Mình tên Phan Quốc Nghị, đang sinh sống ở Sài Gòn. Nhà mình có một em PC cũng được cho là tạm ổn để xem phim HD. Nhưng sau thời gian tìm hiểu thì mình biết muốn chơi HD nhất lả xem phim thì âm thanh quyết định một phần không nhỏ để tạo cho bộ phim HD hay hơn.
Máy nhà mình thì chưa có Soudcard, đó tới giờ chỉ dùng onboard nên mình nghĩ chất lượng âm thanh cũng không như ý muốn.
Nay mình muốn tìm và mua 1 Soudcard âm thanh để có chất lượng âm thanh hay hơn.
Bạn nào biết chỉ dùm mình nhá.
Thank các bạn nhiều.
Email: [email protected]
Mobile: 0907180395
Yahoo: blogphanquocnghi791

Chất lượng audio card phải tương xứng với chất lượng bộ loa đi kèm nó. Loa 500 ngàn mua cái soundcard 500 ngàn ko giải quyết được gì cả. Nguyên tắc đầu tư là phải đi loa trước rồi mới đến card xử lý, vì chất lượng cái card onboard cũng không tệ. Mà nếu dùng loa tương đối tốt trong dòng loa máy tính kiểu Z5500 có bộ giải mã đi kèm kết nối qua cổng quang thì lại càng không cần soundcard rời làm gì cho phí tiền.

Có bao tiền? Đang dùng loa nào? Xem phim gì, chất lượng ra sao?

ptkrelax

Active Member

Theo mình bác mấy tập chơi thì cứ từ từ.
Em cũng gặp mấy bác bảo là xem phim 2.0 là được gùi.
Bản chất mấy bác chưa nghe 5.1 bao giờ nên phán thế.
Nếu khả năng chưa tới thì mình cứ từ từ mà dấn thân vào thôi.
Nghe cảm nhận gùi mới biết thế nào.

phuca6_tb1102

Chất lượng audio card phải tương xứng với chất lượng bộ loa đi kèm nó. Loa 500 ngàn mua cái soundcard 500 ngàn ko giải quyết được gì cả. Nguyên tắc đầu tư là phải đi loa trước rồi mới đến card xử lý, vì chất lượng cái card onboard cũng không tệ. Mà nếu dùng loa tương đối tốt trong dòng loa máy tính kiểu Z5500 có bộ giải mã đi kèm kết nối qua cổng quang thì lại càng không cần soundcard rời làm gì cho phí tiền.

Có bao tiền? Đang dùng loa nào? Xem phim gì, chất lượng ra sao?
em co khoang 700k : dang dung` loa X540 : xem fim mHD + HD720 , nghe nhac : bac nao gioi thieu em voi

vietquanpt

Tầm tiền đó thỉ chỉ có thể mua được sounđcard 2nd thôi và cũng chỉ là để nghe được thôi ( nghe nhiều sẽ thấy mệt )
Mình cũng có bộ loa đó vừa mua thêm em creative sb0090 ( hàng 2nd - 400K )thấy cũng được bác thử xem
khuyên : Với tầm tiền đó dùng cố tìm mua đồ mới không bằng đâu , chịu khó mầy mò đi

ntanhvn01

Member

Mình còn gà lắm nhưng về khoản này mình cũng xin tham gia ý kiến:
- Nghe xem HD trên PC tốt nhất nên dùng loa em nào có giải mã DTS như z5500, z906 không cần đầu tư vào card, bạn chỉ cần kết nối với pc qua cổng coaxial hay optical.
- Lựa chọn thứ 2 là dùng 1 em 5.1 + sound card 2nd khoảng 6-7 xị tầm này có au2zs sb350. (nếu không quá kén thì b50 của sound max tạm ổn với giá tiền), trước mình cũng nghe em nó, sau đó lên G500 của creative, rồi qua z680 của logitech ^^!
Lúc đầu mình nghe loa qua analog + sound card, về sau mình bán loa, card mua loa nghe qua coaxial. Sau đó bán hết nghe qua headphone (điều kiện hiện tại không cho phép).

Đôi điều chia sẻ cùng bạn. :)

Bên trên