Vài câu hỏi kinh điển về Bluray

muakhonguotdat

Active Member
Mình đang tập tọe mua cái đầu bluray. Nhà có máy chiếu rồi nhưng không biết có phải là quyết định sai lầm không vì còn vấn đề chưa rõ xin hỏi ý kiến các bác.

1. Nguồn đĩa Bluray tại Việt Nam có dễ kiếm không và chất lượng như nào?

Trả lời:

2. So với chất lượng của các em bluray remux gì đó chơi trên ổ cứng thì chất lượng bluray có chênh đáng kể không? Lưu ý là mình đang dùng máy chiếu HD20 của Optoma.

Trả lời:

3. Có chỗ nào là địa điểm trao đổi và mua bán đĩa bluray không?

Trả lời:

Cảm ơn các bác trước

khu_khooo

Member
Ðề: Vài câu hỏi kinh điển về Bluray

Nếu Bác có nhã hứng với BD mời bác qua đây
Còn cái này: "So với chất lượng của các em bluray remux gì đó chơi trên ổ cứng thì chất lượng bluray có chênh đáng kể không? " Qúa nhiều người nói rồi Bác ạ

muakhonguotdat

Active Member
Hihi thank bác. Mình đang hỏi về nguồn đĩa. Mình cũng search mấy thông tin nhưng không ra bác ạ

hdd-hdp

Tóm lại là ở VN thì bác ko nên mua đầu đĩa Blu-ray làm gì cho phí bác ạ, mua về 1 năm xem được chục đĩa là giỏi. Cứ phim BD Remux + đầu phát mà xúc thôi, có kém gì đâu?! hi

muakhonguotdat

Active Member
Hi, trót đặt rồi bác ạ. Thấy giá nó quá rẻ so với ở VN, mình nghiên cứu thêm các phương án xem sao.

Hai Scm

Active Member
Bác ra mấy tiệm bán DVD ở đường Trường Sa có bán 40k/đĩa đấy bác, em chưa thử nên không biết chất lượng thế nào

taoTnuday

Well-Known Member
chỗ em có bán đó bác! e ở HCM - ở chữ kí của em có đầy đủ thông tin đó :)
dây HDMi , Audio ....
đầu đĩa Bluray + đĩa Bluray 25GB + 50GB, 2D + 3D, chất lượng thuộc hàng chuẩn chứ k phải vớ vẩn đâu!

hieusghd

Member
muakhonguotdat:
Nguồn phim bluray: ở việt nam nguồn phim bluray nhiều nhất là bluray từ file (*iso), còn đĩa thì đắc và không được người dùng chọn lựa nhiều.
Bluray remux: thật sự bạn xem phim bluray được remux thì tùy theo người remux là ai và kỹ thuật như thế nào. Đa phần file Bluray (iso) thì chất lương rất ok.
Đĩa bluray: không phổ biến nên mình cũng không tìm hiểu, thường thì mua bên thế giới bluray.

muakhonguotdat

Active Member
Mình đang dùng song song cả Dune H1 và Bluray (S590 của Sony) trên máy chiếu HD20 thì cảm nhận chung thế này
20

Dune: Hình ảnh đẹp, Youtube cực kỳ nét, các ứng dụng khác không đáng kể, mặc dù gần đây có hayhayTV xem cũng tạm được.

Bluray: Hình ảnh xuất sắc, Youtube bình thường, ứng dụng web khác rất ít. Lưu ý là con này chơi được file MKV với hình ảnh cực đẹp, nhưng k có phụ đề thôi.

Nguồn đĩa: Hiện mình chưa xài đĩa lậu mà đang cố sưu tập đĩa xịn, giá mua lai loanh quanh cũng tầm 200K-300k cái. Kể thì cũng hơi tốn kém, đặc biệt so với việc down dễ dàng phim như hiện nay. Cái này thì theo sở thích của mỗi người thôi. Có bạn thì thích đọc sách trên máy tính bảng, down trên mạng về. Mình thích đọc sách in và cũng mua từ nước ngoài về (đắt một chút nhưng có giá trị sưu tầm):)

Chỉnh sửa lần cuối:

ldv1234

Member
Ðề: Re: Vài câu hỏi kinh điển về Bluray

Mình đang dùng song song cả Dune H1 và Bluray (S590 của Sony) trên máy chiếu HD20 thì cảm nhận chung thế này
20

Dune: Hình ảnh đẹp, Youtube cực kỳ nét, các ứng dụng khác không đáng kể, mặc dù gần đây có hayhayTV xem cũng tạm được.

Bluray: Hình ảnh xuất sắc, Youtube bình thường, ứng dụng web khác rất ít. Lưu ý là con này chơi được file MKV với hình ảnh cực đẹp, nhưng k có phụ đề thôi.

Nguồn đĩa: Hiện mình chưa xài đĩa lậu mà đang cố sưu tập đĩa xịn, giá mua lai loanh quanh cũng tầm 200K-300k cái. Kể thì cũng hơi tốn kém, đặc biệt so với việc down dễ dàng phim như hiện nay. Cái này thì theo sở thích của mỗi người thôi. Có bạn thì thích đọc sách trên máy tính bảng, down trên mạng về. Mình thích đọc sách in và cũng mua từ nước ngoài về (đắt một chút nhưng có giá trị sưu tầm):)

Bác cho em hỏi câu này: Nếu như dùng Dune H1 phát file Bluray ISO nguyên gốc và bác dùng đĩa xịn bluray phát trên con Sony thì chất lượng hình ảnh và âm thanh ntn bác.

muakhonguotdat

Active Member
Re: Ðề: Re: Vài câu hỏi kinh điển về Bluray

Bác cho em hỏi câu này: Nếu như dùng Dune H1 phát file Bluray ISO nguyên gốc và bác dùng đĩa xịn bluray phát trên con Sony thì chất lượng hình ảnh và âm thanh ntn bác.

Về hình ảnh: Mình thấy con Bluray của Sony nhỉnh hơn (đó là xem Die Hard), cảm giác màu của nó sâu và thực hơn con H1 (mặc dù H1 cũng nổi tiếng là đẹp hình).

Về âm thanh: Mình dùng A1 nên không ra được hết âm thanh HD nên k biết so ra sao nữa. Nhưng mình vẫn tin là con Sony nó ổn hơn (niềm tin thôi) vì nó được chuyên biệt cho Bluray mà.

ldv1234

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Vài câu hỏi kinh điển về Bluray

Về hình ảnh: Mình thấy con Bluray của Sony nhỉnh hơn (đó là xem Die Hard), cảm giác màu của nó sâu và thực hơn con H1 (mặc dù H1 cũng nổi tiếng là đẹp hình).

Về âm thanh: Mình dùng A1 nên không ra được hết âm thanh HD nên k biết so ra sao nữa. Nhưng mình vẫn tin là con Sony nó ổn hơn (niềm tin thôi) vì nó được chuyên biệt cho Bluray mà.

Xin cảm ơn bác.

Bên trên