[Tự chế] - Ghế đua xe Made in Tự Tui - Tại sao không? (Update liên tục)

dhttan

Active Member
Chơi game hiện nay là một nhu cầu giải trí rất bình thường của mọi người, đối với những người yêu thích thể loại game đua xe thì đua xe bằng tay lái mới thực sự cảm nhận hết được cảm giác gay cấn, hồi hộp của loại hình này.

Tuy nhiên, dạo quanh thị trường nước ta thì hầu như không có nhà cung cấp nào phân phối ghế đua xe để có thể gắn các thiết đua như bàn đạp, tay lái, tay cần sang số nhằm giúp chúng ta thưởng thức một các trọn vẹn hơn. Có chăng đi nữa thì chỉ là một số cá nhân mua về theo dạng quà tặng, hàng xách tay rồi chia sẻ lại cho anh em có chung đam mê trong khuôn khổ rất hạn chế.

Ngoài ra, giá cả cũng là 01 vấn đề khá "đau đầu" đối với anh em lỡ có niềm đam mê khi sở hữu thiết bị này, có thể tìm trong các trang web mua bán quốc tế thì ta sẽ thấy rõ ngay giá cho thiết bị này dao động từ 530 USD đến vài nghìn USD tùy nhãn hiệu và công năng của thiết bị, nhưng phổ thông và có giá khá dễ chịu nhất là hãng Playseat.

Mình (và một số anh em chiến hữu) cũng là người rất thích game đua xe (mua PS3 về chỉ để chơi mỗi game loại này, thế có uổng không chư?), sau khi tham khảo một số hình ảnh và kiểu mẫu mới quyết định mở đề tài này để anh em có chung sở thích cùng nhau tham khảo, góp ý xây dựng để chúng ta có thể tự chế một thiết bị ghế đua xe không chỉ cho Game Console mà còn có thể gắn cho các tay lái của các thiết bị game máy tính với các tiêu chí cụ thể như sau :

1. Trước tiên là phải có giá thành rẻ hơn nhiều so với ghế ngoại nhập (giá thành khoảng từ 01 đến 03 triệu đồng VN thì chấp nhận được, giá thấp hơn nữa càng tốt, tùy loại vật liệu chế tạo).
2. Dễ gia công chế tạo bằng các loại vật liệu sẵn có trên thị trường (sắt, Inox là tốt nhất).
3. Dễ tháo lắp khi vận chuyển và lắp đặt.
4. Cơ động và đảm bảo không chiếm nhiều diện tích (cái này cũng khá quan trọng do chỗ ở còn không có lấy đâu ra 01 chỗ riêng để chơi game?).
5. Có thể điều chỉnh kích thước phù hợp cho người to con và nhỏ con.

Hiện nay mình đã vẽ xong bản vẽ kỹ thuật, đang gia công & tự mình làm chuột bạch để có thể ra mắt anh em một sản phẩm như mình đã đề cập ở trên.

Rất mong sự đóng góp của anh em đam mê thể loại này nhưng không muốn bỏ tiền ra quá nhiều cho việc mua thiết bị ngoại nhập mà vẫn có thể thưởng thức trọn vẹn cảm giác đua xe (Nếu có ai không thích thì lỡ đọc rồi bỏ qua cho, xin vui lòng đừng bàn ra hay chém gió tội nghiệp).

Hiện nay, sản phẩm đang được gia công và điều chỉnh liên tục để có 01 kích thước phù hợp nhất. Mình đã cập nhật các bản vẽ kỹ thuật lên đây và sẽ có hình thực tế sản phẩm trong thời gian sớm nhất.

Mong các bạn cùng chia sẻ và góp ý xây dựng.

snicker740

Member
Ðề: [Tự chế] - Ghế đua xe Made in Tự Tui - Tại sao không? (Update liên tục)

Chờ hình kết quả thực tế của bạn. Mình cũng đang máu làm 1 bộ đây.

Cố lên bác, đang đợi bác ra mắt sản phẩm đây

hoabantrang

Well-Known Member

Đây mới chỉ là cái ghế. Thế còn bộ phận quan trọng không kém là hệ thống tạo chấn động, rung lắc ... bác làm thế nào ? Không lẽ đi mua ?

hptc

Up ủng hộ
Review xong đặt bạn làm 1 bộ

PhonePDA91

cái này hay à nha, bác làm chuột bạch nhỉ :D

HTPC Supporter

Hoan nghênh ý tưởng sáng tạo của bạn

Có nhiều vấn đề đặt ra. Mình nói cái cơ bản nhất

Bạn đang làm 1 ghế để đua xe ô tô? Nếu theo thiết kế của bạn, một thiết kế nặng về cơ khí thì chiếc ghế chỉ có thể trượt tới trượt lui, chứ chưa thể nghiêng khi cua được.

Để nghiêng khi cua, bạn cần phải thiết kế vừa có phần cơ khí, vừa động lực, phần cơ khí để xe có thể nghiêng theo cử động nghiêng người, phần động lực để sau khi nghiêng, chiếc xe sẽ trở lại vị trí thăng bằng.

anhducxx247

Active Member

hình bác vẽ đẹp đấy nhưng mà để làm được như bác mod nói thì bất khả thi

ninoninaxx

Well-Known Member

Em cũng đã từng suy nghĩ qua viêc thao lắp tay game duasock ps3 chế thành cái vo lăng có bàn đạp và ga thôi. Ủng hộ 100% về mặt tinh thần cho bác chủ thớt. cố lên

NDK Solutions

Chờ Review sản phẩm make by bạn

ngotrung2512

chờ sản phẩm của bác ^^

chauint

Active Member

............................... e bo comment ah

trongtan7411

Active Member

nếu khi nào thương mại hóa nó thì bác lên hdvietnam quảng cáo nhé,anh em ủng hộ phải biết đó,em cũng mê đua xe lắm

Bên trên