Thắc mắc về vấn đề uTorrent và FPT ADSL line

sieucan

Active Member
Mình đang dùng gói ME của FPT

Tốc độ theo hợp đồng là 5120kb/s - 640kb/s( ~ 640KB/s - 80KB/s)
Tốc độ thực tế là 570KB/s - 62KB/s (Dùng IDM để thử)

Dù vậy khi download bằng uTorrent tốc độ chỉ đạt max tại 510KB/s, mặc dù đã config đẩy số kết nối peer lên cực hạn.

Anh em cho hỏi vấn đề hạn chế tốc độ mạng P2P là do uTorrent hay ISP?

Có ai đang dùng FPT cũng bị giống tôi không?

HDViet.Com

Ðề: Thắc mắc về vấn đề uTorrent và FPT ADSL line

Mình thì thế này
Home E của Viettel 1.5Mbps/512kbps(~192 KB/s, 64 KB/s)
Max khi down IDM tầm 230-250 KB/s(vượt qua cả lý thuyết \m/) nhưng max torrent chỉ tầm 170-180 KB/s :(

suy ra, một là IDM lừa đảo, đẩy khống tốc độ thật hoặc do utorrent không thể chạm mức lý thuyết :D

tui

Member

Lúc trc mình xài Mega Style của nó nhưng tính cước theo lưu lượng thì tốc độ nhanh thiệt nhanh...
Mới chuyển sang gói MegaYou trọn gọi gì đó thì down = uTorrent sau khi mở port modem max chỉ đc 150kBs. CÒn trước khi mở port chỉ tầm quanh quẩn 50kBs thôi.

Hận thằng FPT thật

Thế Anh

Đừng nghi ngờ Software như IDM hay uTorrent. Nó thiết kế ra cho cả người có mạng xịn (Fiber, WiMax..) dùng chứ ko chỉ cho mỗi anh em ta dùng đâu.

Hãy nghi ngờ FPT. Hiện tại hầu hết các ISP đều dùng 1 thiết bị gọi là Bandwidth Managment. 1 thiết bị khá thông minh, phân biệt các kết nối và cấp tốc độ cho các kết nối đó.
Ví dụ các ứng dụng cần Realtime, cần độ ưu tiên hơn như Conferencing sẽ đc ưu tiên xử lý trước, và chạy tốc độ cao. Tiếp đó là hững ứng dụng phổ biến như HTTP. IDM sở dĩ nhanh vì IDM Client cũng DL qua cổng HTTP. Còn uTorrent và các ứng dụng Torrent khác bị đẩy độ ưu tiên và tốc độ giới hạn tới mức thấp nhất.

a_Fon

Active Member

Chèn tốc độ ADSL thường lúc nào cũng là Kbits chia cho 8 ra tốc độ thực - 20kb per tốc độ vì Windows nó có tạo ra 1 số register để ưu tiên cho windows update rùi vài thứ nữa. Bác í nhà ta xài MegaYou mà download server quốc tế được như thế thì bó tay thật .... Cả xì gòn này ai cũng bị limit đến 2h sáng hết :-s:-s

sieucan

Active Member

Mình thì thế này
Home E của Viettel 1.5Mbps/512kbps(~192 KB/s, 64 KB/s)
Max khi down IDM tầm 230-250 KB/s(vượt qua cả lý thuyết \m/) nhưng max torrent chỉ tầm 170-180 KB/s :(

suy ra, một là IDM lừa đảo, đẩy khống tốc độ thật hoặc do utorrent không thể chạm mức lý thuyết :D

DL bằng trình gì cũng vậy thôi, Dl bằng IE cũng đạt tốc độ đó. Vấn đề tốc độ hơn cả HĐ thì gặp nhiều rồi, căn bản là torrent không được max:-t

sieucan

Active Member

Chèn tốc độ ADSL thường lúc nào cũng là Kbits chia cho 8 ra tốc độ thực - 20kb per tốc độ vì Windows nó có tạo ra 1 số register để ưu tiên cho windows update rùi vài thứ nữa. Bác í nhà ta xài MegaYou mà download server quốc tế được như thế thì bó tay thật .... Cả xì gòn này ai cũng bị limit đến 2h sáng hết :-s:-s

Đã tắt Qos services rồi, cho nó =0. Tôi đã loại trừ mọi trường hợp chỉ còn do ISP:ar!~X( thôi

phanthanh

Member

DL bằng trình gì cũng vậy thôi, Dl bằng IE cũng đạt tốc độ đó. Vấn đề tốc độ hơn cả HĐ thì gặp nhiều rồi, căn bản là torrent không được max:-t

Riêng tớ thì thực tế nó là ngược lại! Hiện đang dùng fpt (gói gì chả nhớ tên, chỉ nhớ cước trọn gói 1 tháng ~ 280k), khu vực Lê văn Sỹ (TB)
* Với torent (chỉ nói trường hợp seed tốt nhé):
Từ Bittat: speed khá ổn định ~ 320kb. up max 50kb. speed này ổn định cả ngày lẫn đêm.
Từ hd-bits.ro: speed k được ổn định, dao động trong khoảng 270kb ~ 320kb. up max 50kb. Ban đêm thì speed ổn định hơn nhưng vẫn loanh quanh mức này.
Với trang này thì kéo khoảng 3 - 5 phim thì speed mới lên được, chứ 1,2 phim thì chỉ loanh quanh 170kb!
* Với IDM: - từ RS, MU (free): ban ngày 15 - 30kb (chán), gần sáng ~ 150kb - 180kb.
_ Từ mediafire: ban ngày 80kb, gần sáng ~ 180kb.
Speed này ổn định hơn 2 năm nay, nên chỉ cắm torent chứ hiếm khi chơi thứ khác!

locke1602

Well-Known Member

Riêng tớ thì thực tế nó là ngược lại! Hiện đang dùng fpt (gói gì chả nhớ tên, chỉ nhớ cước trọn gói 1 tháng ~ 280k), khu vực Lê văn Sỹ (TB)
* Với torent (chỉ nói trường hợp seed tốt nhé):
Từ Bittat: speed khá ổn định ~ 320kb. up max 50kb. speed này ổn định cả ngày lẫn đêm.
Từ hd-bits.ro: speed k được ổn định, dao động trong khoảng 270kb ~ 320kb. up max 50kb. Ban đêm thì speed ổn định hơn nhưng vẫn loanh quanh mức này.
Với trang này thì kéo khoảng 3 - 5 phim thì speed mới lên được, chứ 1,2 phim thì chỉ loanh quanh 170kb!
* Với IDM: - từ RS, MU (free): ban ngày 15 - 30kb (chán), gần sáng ~ 150kb - 180kb.
_ Từ mediafire: ban ngày 80kb, gần sáng ~ 180kb.
Speed này ổn định hơn 2 năm nay, nên chỉ cắm torent chứ hiếm khi chơi thứ khác!

280k mà kéo được 320kB/s thì thật còn hơn mơ :-o:-o ^:)^^:)^. Nhưng đúng là speed đó chỉ đạt được khi kéo bitat ( p2p trong nước). Nhưng ngay cả với ro mà bạn vẫn kéo được tới 270 -320 thì đúng là quá may mắn rồi, vì gói của mình là medianet, tương đương gói của bạn ( về số tiền : 275k/tháng) thường kéo dao động quanh mức 170-260kB/s. Chắc modem của bạn setting cái gì đó hợp gu với torrent nên được vậy chăng.......??

phanthanh

Member

280k mà kéo được 320kB/s thì thật còn hơn mơ :-o:-o ^:)^^:)^. Nhưng đúng là speed đó chỉ đạt được khi kéo bitat ( p2p trong nước). Nhưng ngay cả với ro mà bạn vẫn kéo được tới 270 -320 thì đúng là quá may mắn rồi, vì gói của mình là medianet, tương đương gói của bạn ( về số tiền : 275k/tháng) thường kéo dao động quanh mức 170-260kB/s. Chắc modem của bạn setting cái gì đó hợp gu với torrent nên được vậy chăng.......??

Mình cũng nghĩ là may mắn thôi chứ cùng gói cước Vietel thì cũng loanh quanh 120 - 140! Còn setting modem thì chỉ mở port rồi setting theo post này thôi, chứ mấy vụ khác thì k biết làm!!
http://hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=499&postcount=1

nab2195

Member

Bác kia kéo utorrent gói thấp vậy mà đạt 500Kb thì bái phục , em gói 330K vịt teo mở port kéo lúc nào cũng 170Kb , rapid thì 200 .

sebastien

FPT Style của mình max down speed vào ban đêm ~160Kb, up thì ko để ý là bao nhiêu..Hix, chắc chuyển sang gói khác xài quá

Mình dùng gói Mega You ở HP
Cái bọn FPT chết tiệt đầu tiên mới đăng ký thì cho 350kb/s từ 10h30 đêm trở đi nhưng đc vài tháng đầu
xong h thì tận 2 h mới ngon lành chút xíu
Gọi chúng nó hỏi sao ban ngày đc 30kb/s với gói tốc độ 3mb/s trong khi viettel đc >=150kb/s với gói 1mb/s khi down cùng 1 đường link thì nó pó tay ko trả lời đc
Bux xux hoài chửi nhau mấy trận với chúng nó

sieucan

Active Member

Would you buy a car from this guy? wrote:
Ohhh, it's super fast!
You can go 300 kilometers per hour!
Uhh, only you can't go faster than 50 km/h more than one hour per day and you can not travel more than 100 kilometers per month.

Mạng Vn nó đơn giản là như vậy:(

Aleksi

Mình dùng gói Mega You ở HP
Cái bọn FPT chết tiệt đầu tiên mới đăng ký thì cho 350kb/s từ 10h30 đêm trở đi nhưng đc vài tháng đầu
xong h thì tận 2 h mới ngon lành chút xíu
Gọi chúng nó hỏi sao ban ngày đc 30kb/s với gói tốc độ 3mb/s trong khi viettel đc >=150kb/s với gói 1mb/s khi down cùng 1 đường link thì nó pó tay ko trả lời đc
Bux xux hoài chửi nhau mấy trận với chúng nó

Nhà bạn ở đoạn nào vậy, đang định chuyển mạng sang FPT mà thấy thế này thì ... hoang mang quá T_T.

Nhà bạn ở đoạn nào vậy, đang định chuyển mạng sang FPT mà thấy thế này thì ... hoang mang quá T_T.
Khuyên bác thiệt tình đừng dùng FPT mà dùng Viettel thì hơn
Chất lượng FPT h ko như trước đâu
gọi điện hỏi thăm chúng nó đến lần thứ 4 thì đc mụ đàn bà trả lời.
Em hỏi là tại sao mạng megaU 3mb/s chỉ down đc 30kb/s trong khi đó cùng 1 đường link mà viettel 1mb/s down đc >=150kb/s tìh nóa bảo"ANH ƠI EM HỎI HẾT BÊN KỸ THUẬT VÀ KIỂM TRA RỒI,TỐC ĐỘ NHƯ VẬY LÀ TỐT LẮM RỒI"
em hỏi tiếp vậy sao mạng viettel có 1mb/s sao lại nhanh hơn 3mb/s thì nó bảo"DẠ CÁI NÀY CHÚNG EM CŨNG KO RÕ ĐÂU Ạ"
->Em hỏi tiếp là "THẾ EM HỎI CHỊ LÀ CÓ BAO H Ô TÔ CHẠY NHANH HƠN MÁY BAY KO" thì nó pó tay :)).
Em cũng bực mình bảo sẽ đến tận văn phòng nói chuyện với chúng nó
Nhân viên kỹ thuật j mà giải thik cứ như là do thiên thiên tạo hóa ấy.Làm ăn tắc trách quá

andzuz

Member

Ùh, công nhận là FPT không ổn định thật. Nếu cứ tiếp tục làm ăn thế này thì sẽ ko thể phát triển đc, mong rằng công ty FPT sớm khắc phục chứ để anh em chửi mắng, nguyền rủa thế này thì ai làm bên FPT mà thấy thì còn mặt mũi nào.

ldt

cái thằng fpt thì cùi bắp khỏi nói roài các pác ơi:mad:
e còn thiếu nó 500k dek thèm trả luon, mà nó ko làm đc gì em nè

bố la bố láo, e xài trọn gói cước, mà đi đóng tiền 2 ngày nó cắt nét nhà em và đưa thông báo tại em download nhìu wa1, thế có bực ko chứ
đã thế nó cho e xài 2 ngày, cuối tháng vẫn gửi bưu trọn tháng về bắt e trả tiền:confused:
tức wa1 e chuyển sang VNN roài, và ko thèm trả bọn nó luon:eek:

nói chung dừng dùng FPT bác ơi, ban ngày chậm như rùa, ban đêm thì nhanh
trong khi VNN hay Viettel từ sáng đến tối đa số ổn định

dzung

Ai biết mở port utotrrent modem FPT ko , hôm bữa sài port 6112 được , tự dưng giờ ko!

gaubu

LeechPro

Mình đang dùng gói ME của FPT

Tốc độ theo hợp đồng là 5120kb/s - 640kb/s( ~ 640KB/s - 80KB/s)
Tốc độ thực tế là 570KB/s - 62KB/s (Dùng IDM để thử)

Dù vậy khi download bằng uTorrent tốc độ chỉ đạt max tại 510KB/s, mặc dù đã config đẩy số kết nối peer lên cực hạn.

Anh em cho hỏi vấn đề hạn chế tốc độ mạng P2P là do uTorrent hay ISP?

Có ai đang dùng FPT cũng bị giống tôi không?

Em hơi gà có ai chỉ giúp em không ạ ::confused:

5120kb/s --> 640KB/s
640kb/s --> 80KB/s

Em cảm ơn nhiều :">

gaubu

Bên trên