Help! Tivi tự động tắt rồi bật khi xem film trên máy tính

giobien

Chào các bác,

Chả là hôm qua em vừa mua con Samsung LED 40' B6000. Lúc kết nối với máy tính để xem film full HD thi bị tình trạng cứ 5 phút tắt (rồi tự động bật lại) 1 lần. Đấy là nếu set độ phân giải của máy tính là 1920x1080. Nếu set 1280x720 thì ít bị hơn. Nếu xem truyền hình cáp thì bình thường không có hiện tượng này. Các bác giúp em gấp với, vì trong 5 ngày đầu có thể đổi TV nếu không thích. Em muốn biết đây là vấn đề của TV hay của máy tính nhà em.

1 số thông tin phần cứng:
Card màn hình: NVIDIA Geforce 8600GT 256MB, đầu ra DVI.
Chip: Core 2 Duo 4500.
Cable: DVI/HDMI (1.5m, giá 15$)

Quên mất, khi em set độ phân giải ở mức 1280x720 thì xem trên TV rất nét, nhưng set 1920x1080 thì hay bị sạn + nhiễu. Có bác nào biết tại sao không ạ?

lucky luke

Active Member
Ðề: Help! Tivi tự động tắt rồi bật khi xem film trên máy tính

Chắc chắn không phải do TV,vì khi xem truyền hình cable vẫn bình thường,tv samsung này có chức năng tự tinh chỉnh độ phân giải thích hợp của nguồn phát,tính hiệu yếu cũng có thể gây ra việc làm cho bộ phận tự động điều chỉnh làm việc liên tục,bạn thử đổi cab HDMI khác xem sao hoặc thử trên 1 nguồn phát HD media box.

giobien

Chắc nguyên nhân không phải do cable. Hôm nay mới phát hiện ra thêm 1 điều là khi xem ở độ phân giải 1280x1024, tivi không hề bị hiện tượng này. Chỉ khi xem ở độ phân giải 1920x1080 và 1280x720 thì mới bị.

Haihard

Member

Chắc nguyên nhân không phải do cable. Hôm nay mới phát hiện ra thêm 1 điều là khi xem ở độ phân giải 1280x1024, tivi không hề bị hiện tượng này. Chỉ khi xem ở độ phân giải 1920x1080 và 1280x720 thì mới bị.

Em nó mỏng mày hay hạt quá nên thi thoảng hay dỗi.

hangbinhdan

Member

Bạn xem lại về tần số hoặt động từ cạc tới màn hình xem có phù hợp ko ?
Bạn thử phát từ PC ra LCD 1 cái ảnh có độ phân giải 1920x1080 xem nó có bị sao ko?
Bạn kiểm tra lại thông số KT của driver cạc màn hình xem có sai lệch gì so với thông tin kỹ thuật của màn hình cho phép.
Bạn thử với cạc màn hình khác chưa ?

Bên trên