[Help] Thắc mắc không biết tỏ cùng ai

quynhnet

Banned
Bạn nào rành giúp mình với: Mình xài receiver Marantz SR3053. Catalogue ghi với loa 8 ohm thì 80w/kênh (5.1). Với stereo 2.1 thì 170w/kênh. Vậy dùng loa 6 ohm thì công suất là bao nhiêu? 105w/kênh (5.1) đúng không? Loa mình dùng min 40w max 120W, nếu bật -20dB đến -10dB thì c/s loa sẽ nhận khoảng 80w đến 70W đúng không? Như vậy là an toàn, không sợ loa quá tải? Loa mình độ nhạy 86.

Mình hỏi vậy bởi vì thỉnh thoảng bật lên -10dB ngồi nghe cứ sợ hỏng loa X_X

Thks các bạn.

lehoang40

Ðề: [Help] Thắc mắc không biết tỏ cùng ai

Bạn nào rành giúp mình với: Mình xài receiver Marantz SR3053. Catalogue ghi với loa 8 ohm thì 80w/kênh (5.1). Với stereo 2.1 thì 170w/kênh. Vậy dùng loa 6 ohm thì công suất là bao nhiêu? 105w/kênh (5.1) đúng không? Loa mình dùng min 40w max 120W, nếu bật -20dB đến -10dB thì c/s loa sẽ nhận khoảng 80w đến 70W đúng không? Như vậy là an toàn, không sợ loa quá tải? Loa mình độ nhạy 86.

Mình hỏi vậy bởi vì thỉnh thoảng bật lên -10dB ngồi nghe cứ sợ hỏng loa X_X

Thks các bạn.

80w/ch at 8Ohm thì khi đánh loa 6Ohm khoảng 105w/ch trong khi loa CS chịu đựng max đến 120w thì bác không lo tèo loa, hơn nửa độ nhậy loa của bác chỉ 86 nên cũng an toàn bác ạ.
Chỉ có điều mình thắc mắc là con Marant này làm sao mà khi đánh stereo nó đạt công suất đến 170w/ch? Bác có biết cs tiêu thụ (power consumtion) của em nó là bao nhiêu không?

quynhnet

Banned

80w/ch at 8Ohm thì khi đánh loa 6Ohm khoảng 105w/ch trong khi loa CS chịu đựng max đến 120w thì bác không lo tèo loa, hơn nửa độ nhậy loa của bác chỉ 86 nên cũng an toàn bác ạ.
Chỉ có điều mình thắc mắc là con Marant này làm sao mà khi đánh stereo nó đạt công suất đến 170w/ch? Bác có biết cs tiêu thụ (power consumtion) của em nó là bao nhiêu không?

Cảm ơn bạn, công thức để tính ra 105W như thế nào nhỉ bạn? Còn cái 170W thì mình chịu, catalogue nó ghi thế này: 5x170w/ch (6 ohm , jeita), discrete amp, 1khz, 1ch driven. C/s tiêu thụ của nó chỉ là 250W.

Chính vì sợ tèo loa, mình đang muốn thay bộ khác.

lehoang40

Kháng trở giảm tỷ lệ nghịch với cường độ dòng điện qua amply do đó làm tăng công suất phát ra của amply, bác cứ vậy mà tính thôi, thực ra thì nó phức tạp hơn tùy vào cấu tạo của amply nửa, nhưng bác tính đúng tỷ lệ nghịch thì cũng gần đúng rồi.
Thông thường, trừ amply class D (rất mắc tiền), các amply thông thường có hiệu suất sử dụng khoảng 50 -80% công suất tiêu thụ (hiệu suất sử dụng càng thấp - như các amply class A chỉ đạt 20% - thì âm thanh khuếch đại càng ít bị méo), nếu cs tiêu thụ con amply là 250w, trừ ra khoảng 50w cho nó nuôi các mạch đèn, các DAC, mạch công suất... còn 200w, 80% của 200w là 160w: chỉ còn 80w/ch khi đánh stereo ở 8Ohm, thường các nhà sản xuất lấy con số này để công bố cho các channel của amply đa kênh: ví dụ 80w/ch x 5, phải hiểu rằng đây là cs max mà 1 channel có thể phát ra ở 1 thời điểm nhất định (chứ không phải 5 loa phát ra cùng lúc).

dichtv

Member

Cảm ơn bạn, công thức để tính ra 105W như thế nào nhỉ bạn? Còn cái 170W thì mình chịu, catalogue nó ghi thế này: 5x170w/ch (6 ohm , jeita), discrete amp, 1khz, 1ch driven. C/s tiêu thụ của nó chỉ là 250W.

Chính vì sợ tèo loa, mình đang muốn thay bộ khác.

Tính CS ở 6Omh: 80x8/6 = 106,666...7 W
170W là công suất max của 1 bộ khuếch đại công suất ở loa 6Omh. Công suất của Amp không những phụ thuộc tầng CS mà còn phụ thuộc biến áp nguồn nữa. Như loại của bác, bộ nguồn có thể cung cấp 250W, nếu bác chạy từng kênh thì mỗi kênh có thể đạt 170W còn nếu chạy cả 6 thì chúng nó phải chia nhau cái tổng 250W kia.
Nói cho dễ hiểu, có một mâm 250W mà có 6 chú ngồi nhậu, sức mỗi chú nhậu được 170W. Nếu chỉ 1 chú nhậu thì chú nhậu hết sức vẫn có khả năng bội thực. Còn cả 6 chú cùng nhậu thì phải chia nhau cái mâm 250W kia. Tất nhiên là sẽ không chia đều vì tại 1 thời điểm mỗi chú sẽ chén miếng to, nhỏ khác nhau, nên không thể dùng công thức 250W/6 được.

vinagoh

Well-Known Member

Tính CS ở 6Omh: 80x8/6 = 106,666...7 W
170W là công suất max của 1 bộ khuếch đại công suất ở loa 6Omh. Công suất của Amp không những phụ thuộc tầng CS mà còn phụ thuộc biến áp nguồn nữa. Như loại của bác, bộ nguồn có thể cung cấp 250W, nếu bác chạy từng kênh thì mỗi kênh có thể đạt 170W còn nếu chạy cả 6 thì chúng nó phải chia nhau cái tổng 250W kia.
Nói cho dễ hiểu, có một mâm 250W mà có 6 chú ngồi nhậu, sức mỗi chú nhậu được 170W. Nếu chỉ 1 chú nhậu thì chú nhậu hết sức vẫn có khả năng bội thực. Còn cả 6 chú cùng nhậu thì phải chia nhau cái mâm 250W kia. Tất nhiên là sẽ không chia đều vì tại 1 thời điểm mỗi chú sẽ chén miếng to, nhỏ khác nhau, nên không thể dùng công thức 250W/6 được.

Bác này ví dụ thiết thực, chắc AE nào cũng hiểu cả. :))

Chỉnh sửa lần cuối:

sơnhảiaudio

1 ví dụ dễ thương nhất trong tuần, vote cho bác 1 phiếu =D>

Bên trên