[HELP] Card ASUS9500 HDMI không có tiếng

Ðề: [HELP] Card ASUS9500 HDMI không có tiếng

Sau một hồi loay hoay chỉnh các kiểu không được, mình đã thử đổi chiểu của jack cắm vào VGA, hóa ra cắm nhầm. Cắm lại lên tiếng ngay. Nhưng có vấn đề này mình muốn nhờ các bạn. Số là mình lấy cái VGA9500 GT này để chơi pess 2010, hình ảnh cũng khá ấn tượng. Nhưng khi không chơi mà dùng word hoặc xme nét thì hình ảnh không sắc nét bằng khi chưa có VGA. Mình thấy ảnh trên web còn nhèo hơn. Khi kết nối với TV LCD, nhất là qua HDMI thì còn tệ hơn, mình phải chỉnh về 1280:700 thì mới hiện thị đầy đủ nội dung trên màn hình (màn mình là Pana 32 inch đời cách đây hơn 1 năm). và xem phim thì khi xem ca nhạc động tác mua may của ca sĩ hình bị giật, con xem phim thì da mặt nhòe nhoẹt. Khi mình mua thì nơi bán VGA họ cài đặt hộ. Giờ có cách nào tỉnh chỉnh không các bạn. Có cần phải cài lại driver không? Thank. Mình rất mê HD mà thấy xem bằng VGA qua HDMI còn kém hơn cả con PC ở cq đang dùng.

tethien

Active Member

Sau một hồi loay hoay chỉnh các kiểu không được, mình đã thử đổi chiểu của jack cắm vào VGA, hóa ra cắm nhầm. Cắm lại lên tiếng ngay. Nhưng có vấn đề này mình muốn nhờ các bạn. Số là mình lấy cái VGA9500 GT này để chơi pess 2010, hình ảnh cũng khá ấn tượng. Nhưng khi không chơi mà dùng word hoặc xme nét thì hình ảnh không sắc nét bằng khi chưa có VGA. Mình thấy ảnh trên web còn nhèo hơn. Khi kết nối với TV LCD, nhất là qua HDMI thì còn tệ hơn, mình phải chỉnh về 1280:700 thì mới hiện thị đầy đủ nội dung trên màn hình (màn mình là Pana 32 inch đời cách đây hơn 1 năm). và xem phim thì khi xem ca nhạc động tác mua may của ca sĩ hình bị giật, con xem phim thì da mặt nhòe nhoẹt. Khi mình mua thì nơi bán VGA họ cài đặt hộ. Giờ có cách nào tỉnh chỉnh không các bạn. Có cần phải cài lại driver không? Thank. Mình rất mê HD mà thấy xem bằng VGA qua HDMI còn kém hơn cả con PC ở cq đang dùng.

Bạn dùng kết nối D-SUB sẽ set được độ phân giải thực và cho text sắc nét.

Lại 01 em bị dính chưởng của Pana.
Mấy con Pana hỗ trợ HDMI kém lắm.

tethien

Active Member

cái này là phán bậy nha.
Chả có cái card màn hình ATI nào tích hợp sound trên đó cả. Hiểu sai bản chất rồi.
Card màn hình của ATI sản xuất cho phép lấy tín hiệu âm thanh digital thông qua chính chân PCI Express nên không cần cắm dây âm thanh vào card màn hình. Và card màn hình cũng chả tác động gì vào dòng âm thanh đó cả mà chỉ có nhiệm vụ ghép nó vào tín hiệu hình ảnh và xuất ra ngoài qua cổng HDMI thôi. Vì vậy vẫn cần main có sound support âm thanh digital.

Card màn hình của ATI và mấy đời GT 2xx mới của NIVIDA không cần sound card vẫn xuất được âm thanh qua HDMI bạn à.
Nếu bạn có card loại này mà không tin thì bạn vô BIOS disable luôn cái sound onboard đi.
Khi Phát phim chọn HDMI Sound device (phải cài driver) xem thử nó có đẩy được âm thanh qua HDMI không nha.

Bên trên