Giúp em thắc mắc về nghe nhạc DTS bằng foobar và MPC

Em đang dùng laptop có card sound ko hỗ trợ SPDIF nên e dùng sound card usb, nhưng nó chỉ hỗ trợ 48kHZ thôi.
Nếu em nghe nhạc DTS (thường thì nhạc DTS chỉ có 44kHZ) bằng foobar ròi passthrought ra AIO sony DZ610 thì trên AVR hiện được biểu tưởng DTS, và nghe được hiệu ứng 5.1, loa centrer có tiếng nhạc là chủ yếu còn 2 loa font và sr thì các tiếng hiệu ứng. Nhưng nghe bằng foobar thì bị nhanh hơn bình thường nên nghe ca sĩ hát không hay.

Em chuyển sang dùng MPC và AC3fiter, AC3 file thì config AC3fiter như hình, thì khi nghe file DTS thì trên AVR ko hiện biểu tượng DTS mà hiện D_D Digital, khi em nghe nhạc DTS thì loa centrer hầu như ko có tiếng, mà tiếng chủ yêu ra loa font và sr

Một cái nữa là khi em nghe nhạc mp3 bằng MPC thì trên AVR cũng có biểu tượng D_D D và loa centrer vẫn ko có tiếng

Các bác cho em hỏi
1. Tại sao em nghe file mp3 bằng MPC và AC3fiter mà AVR lại có biểu tượng D_D D nhỉ
2. Nếu nghe nhạc bằng foobar thì ra DTS chuẩn, nhưng làm thế nào để nó không bị nhanh
3. Nếu nghe bằng MPC thì là sao để nó ra được biểu tượng DTS, mà nghe được cả loa centrer
4. Em đã ghi được nhạc DTS ra đĩa CD mà khi nghe trên AIO thì có hiện biểu tượng DTS. Làm thế nào để ghi được nhạc DTS ra đĩa DVD
5.Em thấy jetaudio có quảng cáo được khoản passthrough DTS bằng SPDIF mà em ko biết chỉnh như nào
Rất mong nhận được sự chỉ bảo của các bác
Em xin cảm ơn mọi người rất nhiều

kronpas

Active Member
Ðề: Giúp em thắc mắc về nghe nhạc DTS bằng foobar và MPC

AC3 = Dolby digital, DTS là DTS, hai chuẩn khác nhau. Khi passthrough ra receiver source ra sao thì cái receiver play như thế. Cái hình ac3 config của bạn quá mờ, không nhìn được, nhưng theo thấy thì phần pass through chưa tick vào pass DTS sang kia kìa, nên player sẽ ko pass DTS signal sang cho receiver. Nghe được loa centre chọn speaker setup 3/2 + sw, hoặc để "as it" (ko chỉnh sửa).

Thường thì config phải tự mò cho hợp cấu hình của mình, vừa làm vừa sửa đến khi hợp ý, chứ hỏi thế này không ăn thua. Hoặc bạn dùng VLC media player, lúc play nhạc/phim chọn phần audio > audio device hay channel gì đó, chọn SPDIF pass through, đỡ phải mất công chỉnh sửa lung tung.

Phần foobar ko dùng nên ko rõ. IMHO nghe nhạc thì nghe lossless stereo thôi, DTS không ăn thua.

phần AC3fiter nếu em có tích vào passthrought DTS thì trên AVR vẫn hiện biểu tượng D_D D

kronpas

Active Member

Lúc đó kiểm tra nguồn phát là DTS hay AC3?

Chạy thử = VLC đi, cái đó ko cần config gì cả nên loại trừ được phần lỗi của bản thân bạn. Sau đó mới quay trở lại MPC/foobar mò mẫm tiếp.

có bác nào trả lời giúp em các vấn đề còn lại với

ktypro

Active Member

bạn VLC nghe cũng tốt mà.

kronpas

Active Member

Khả năng của bạn không tự config được, hỏi cũng ko ai giúp được rốt ráo, được chỉ cho cái VLC ăn sẵn mà chất lượng ổn định không thích à :| Nó chỉ bị cái sub không config được xem hơn buồn cười thôi, chứ dùng rất tốt mà chả phải băn khoăn gì hết.

Em đã config VLC như hình, mà sao khi nghe nhạc trên AVR nó vẫn ko hiện biểu tượng DTS

có bác nào biết cách ghi file nhạc DTS ra đĩa DVD ko, chỉ giúp em với
Ghi DTS ra CD thì em làm dc rồi

Cám ơn các bác

bác nào giúp em vụ này với

tinhanhchiem

hèn chi e xem fim HD có DTS qua dàn LG HT805PM thì AVR hiện DTS và nghe đủ 6 loa, còn khi mở nhạc DTS 5.1 bằng Foobar thì AVR không hiện DTS và chỉ nghe đc 2 loa front. Khi trước dùng bộ 5.1 đấu dây RCA vô soundcard thì mở nhạc DTS nghe 6 loa bình thường.

Bên trên