Giải thích về S Pen và công nghệ cảm ứng của Galaxy Note, ai hỏi gì không?

matmochue

Ðề: Giải thích về S Pen và công nghệ cảm ứng của Galaxy Note, ai hỏi gì không?

Em cũng có chút kiến thức về vụ này, để em phụ Bác AB. Lý do các dòng máy bảng thông thường nhận cả bút và tay vì cả bút đó và tay đó đều hoạt động trên nguyên tắc điện dung, bút bán cho các dòng máy đó đều hỗ trợ để tạo ra các dòng điện chạy qua, thay đổi hiệu điện thế tại điểm chạm, và thế là máy nhận ra, dù là tay hay là bút.

Còn ở đây Samsung dùng hai tấm cảm ứng, em chưa test thực tế nhưng theo em nghĩ họ có mẹo nhỏ thôi, như kiểu công tắc ý. SS dùng nguyên tắc ưu tiên và công tắc, tức là khi có đồng thời bút và tay (hay vật gì mang điện) thì nó sẽ ưu tiên hoạt động của tấm cảm ứng điện từ (các Bác lưu ý điện trở của cơ thể mình khác hoàn toàn với điện từ trường tạo bởi vòng dây đồng nhé), ngắt phần hoạt động của tấm cảm ứng điện dung. Cũng có nghĩa là người dùng chỉ cần đưa đầu bút S-Pen tới màn hình đủ gần để nó nhận ra là nó ngắt luôn phần điều khiển của tấm cảm ứng điện dung. Và với tấm cảm ứng điện từ thì tay người dùng là vô nghĩa.

Xem các đoạn demo S-Pen các Bác sẽ thấy ghi đưa tới đủ gần thì màn hình mới hiện lên một chấm nhỏ, xác định vị trí đầu bút, nếu cứ giữ khoảng cách này mà di chuyển thì sẽ giống hệt chức năng Mouse over trên chuột máy tính. Đây là tính năng vượt trội của Cảm ứng điện từ với Điện dung. Hẳn khi dùng máy tính bảng chúng ta sẽ rất "nhớ" tính năng này trên máy tính, vì trên máy tính bảng là phải chọt thật chính xác, chọt nhầm là lại phải quay lại, hoặc chúng ta thường room to ra để chọt chuẩn hơn. Còn với mouse over, chúng ta cứ đưa chuột tới đúng vị chí cần đã rồi mới click chuột trái hoặc phải, S-Pen cũng vậy, cứ đưa chấm tròn tới điểm cần đã, rồi mới ấn đầu bút vào màn hình.

Phải công nhận SS thông minh khi kết hợp hai tấm cảm ứng này với nhau, nó dùng cho người dùng dễ dàng hơn khi viết vẽ, đặc biệt dân văn phòng.

Xong em vẫn kiên quyết ko chơi với SS cho tới khi nào cái công nghệ Amoled của họ ko còn ám xanh và bị pentile. Em chỉ chơi với IPS thôi, tại là đệ tử của HD Vietnam mà, nên mắt nó hơi khó tính chút. Sắp tới một loạt MTB windows 8 sẽ hỗ trợ đồng thời bút và tay, phần lớn đều là tấm nền IPS, hì hì, em sẽ được tận hưởng cảm giác viết ngon lành rồi.
Bác BB nói đúng, mình đang xài máy tính HP touchsmart tm2 (Windows 8) cũng sử dụng công nghệ màn hình như SS. đúng là khi đưa bút lại gần màn hình thì không thể dùng cảm ứng bằng tay được. Rất hữu dụng khi tì tay lên để viết hay vẽ.

lsi1897

Góc ngoài cùng bên phải cảm ứng bằng bút kém nhạy, viết nét rất mảnh !

sao xác minh đưuọc bác nói đúng

thanhit1

ôi hiện đại hại điện

natali01

Re: Ðề: Giải thích về S Pen và công nghệ cảm ứng của Galaxy Note, ai hỏi gì không?

bác chủ viết bài này là châm ngòi cho cuộc khẩu chiến của ifan <->apple fan rồi,mấy bữa nữa topic này không kéo thêm 30 trang thì em ko làm mem của hdvietnam nữa.........
Cuộc chiến này còn kéo dài :-bd

Bên trên