Gặp vấn đề khi để độ phân giải full HD

lephanductrong

Em chào các bác,

Chả là em cũng mới chập chững dùng HD với TV 32" LG 32LF20FR. Laptop có card NVIDIA Geforce 8400GS M nối với TV qua cable HDMI.
Từ hôm mua về tới giờ thì em vẫn hài lòng với việc để độ phân giải 1360x768 vì khi set lên 1920x1080 thì bị mất góc và ảnh bị vỡ nét. Hôm nay, sau một hồi mày mò em cũng đã tìm được setting ở trên TV để hiển thị đủ màn hình với 1920x1080, đó là vào ratio => Just scan. Tuy nhiên, đường nét của ảnh không thể hiện được rõ, có vẻ như bị vỡ hoặc có viền trắng. Em đã thử download driver mới nhất của VGA Card và chỉnh chế độ resize bằng VGA nhưng không ăn thua.
Vậy mong các bác cho chút ý kiến chỉ đạo, em xin cảm ơn lắm lắm.

canopus

Ðề: Gặp vấn đề khi để độ phân giải full HD

em thì lại gặp trường hợp như thế này :

em đang dùng Toshiba 32AV600T + card ATI HD3870 kết nối bằng dây HDMI khi setting 1280 x 768 thì full hết màn hình, nhưng khi setting 1920 x 1080 thì màn hình bị co lại dọc 2 bên (khoảng 2 cm) ko cách nào chỉnh được mặc dù cho chất lượng hình ảnh đẹp hơn.
Mong các cao thủ chỉ giáo :(

Chỉnh sửa lần cuối:

Anthony2412

Theo tôi 2 bạn nên để ở độ phân giải 1360x768 vì 2 Tivi trên để ở độ phân giải này là đẹp nhất. Có lẽ 2 bạn xài win Xp mới gặp hiện tượng này:
1) Nếu xài card Nvidia vào Nvidia Control panel. Vo mục Resize HDTV, kéo 2 thanh trượt là chỉnh được thôi
2) Nếu xài Ati thì vào Aspect Ratio chỉnh (cái này khong rành lắm)
Nếu bạn xài Win 7 bản OEM se khong can chỉnh gì cả máy sẽ full het màn hình dù độ phân giải nào (Bạn nên chọn độ phân giải hợp nhất với LCD của mình)

lenhhoxung19xx

em thì lại gặp trường hợp như thế này :

em đang dùng Toshiba 32AV600T + card ATI HD3870 kết nối bằng dây HDMI khi setting 1280 x 768 thì full hết màn hình, nhưng khi setting 1920 x 1080 thì màn hình bị co lại dọc 2 bên (khoảng 2 cm) ko cách nào chỉnh được mặc dù cho chất lượng hình ảnh đẹp hơn.
Mong các cao thủ chỉ giáo :(

Tại vì độ phân giải màn hình LCD32 chỉ hỗ trợ đến 1280x768, cho nên chỉnh đúng độ phân giải thì toàn màn hình nhưng khi fullHD thì màn hình bị co lại là điều hiển nhiên bạn ạ. Nhưng khi bạn mua LCD hỗ trợ fullHD thì khác liền...

Bên trên