Cho em hỏi vài điều cơ bản thôi

l0_11ely

Em là newbie nên cũng chưa hiểu rõ lắm về film HD
Em đã đọc nhiều bài viết trong diễn đàn nhưng vẫn có 1 số vấn đề cần hỏi..mong mọi người giúp
1.Các film HD down về đều là dạng .mkv..Vậy file *.mkv có thể chơi trực tiếp trên đầu HD đc ko? Hay phải chuyển đổi sang dạng khác ?
2.Nếu *.mkv có thể chơi đc trên đầu HD thì có chương trình nào ghi file này ra đĩa DVD ko ? Hình như Nero ko làm đc
3.Có soft nào nén *.mkv lại cho vừa 1 DVD5 ko ạ.? Tại em thấy 1 film đều tầm 6GB
Mong mọi người giúp...em cám ơn!!!

dualshock

Member
Ðề: Cho em hỏi vài điều cơ bản thôi

Em đã đọc nhiều bài viết trong diễn đàn nhưng vẫn có 1 số vấn đề cần hỏi..mong mọi người giúp
1.Các film HD down về đều là dạng .mkv..Vậy file *.mkv có thể chơi trực tiếp trên đầu HD đc ko? Hay phải chuyển đổi sang dạng khác ?
2.Nếu *.mkv có thể chơi đc trên đầu HD thì có chương trình nào ghi file này ra đĩa DVD ko ? Hình như Nero ko làm đc
3.Có soft nào nén *.mkv lại cho vừa 1 DVD5 ko ạ.? Tại em thấy 1 film đều tầm 6GB

1. Đầu HD bạn hỏi ở đây là đầu gì? Nếu là đầu Blu ray thì không đọc được, còn HD player có thể chạy được, HD player trên diễn đàn bàn thảo rất nhiều, bạn đọc đi nhé.
2.Có thể ghi ra DVD với tư cách là DỮ LIỆU.
3.Convert nó sang DVD. Nếu bạn có ý định xem phim bằng đầu DVD thì từ bỏ ý định HD luôn đi.

buihung

Administrator

Thông thường 1 phim 720p thì chỉ tầm 4,3GB thôi, vừa tầm 1 đĩa DVD5.

toan612

Member

Hình như xem phim bằng đầu DVD thì nó chỉ support 480p phải không các huynh?

lggood

Banned

mấy cái này có hết rùi bạn ạ, tìm mấy trang sau là có à.

NguyenHL

Có soft nào nén *.mkv lại cho vừa 1 DVD5 ko ạ.? Tại em thấy 1 film đều tầm 6GB

Không thể được, do MKV đã được nén nên ta không thể nào nén đc nữa. Bạn nên từ bỏ ý định này đi nhé ;;)

l0_11ely

Cũng ko rõ là đầu gi nữa
Chỉ thấy nó có 1 ký hiêu lạ là có chữ DivX
Vậy đầu này có play đc *.mkv ko ạ ?

Bên trên