Cần tư vấn tai nghe LOSSLESS cho Laptop Sony.

mmo2112

Active Member
Em nghe Instrumental - INS (New Age + Classical) cũng lâu rồi, trước toàn nghe Mp3 thôi, giờ chợt nhận ra rằng nên tích trữ và nghe FLAC (LOSSLESS - LL) cho nó "bài bản", dự định sau này xây cả một phòng nghe nhạc (không biết được không nữa vì nhà em hơi chật!).
Vì không có PC và không đủ khả năng mua dàn loa khủng nên em mong các bác tư vấn cho em cái tai nghe nào giá rẻ rẻ, "sinh viên" là chính mà chất lượng tí xíu.
Cấu hình của Lap em: Ram 4 GB, Core I5 thế hệ 2, có cài Dolby Home, hiện tại đang nghe bằng Foorbar 2000 Z - Pack, lâu lâu nghe INS thử bật cái Dolby lên cứ sao sao ấy, có nghe qua LL điển hình như Secret Garden - Song From A Secret Garden (Album Songs From A Secret Garden - 1996), thấy hay quá, thế là mê đến tận giờ.
Các bác tư vấn cho em thêm là: Nên mở Dolby khi nghe INS không? Vả lại em cũng chưa so sánh được LL và Mp3 320 vì mấy Bros nói là "Loa Lap/PC Onboard nên nghe LL y chang 320 suy ra phải mua loa hoặc tai nghe ạ?
Chân thành cám ơn các bác, chúc các bác một đêm an lành và vui vẻ.

earl_grey

Well-Known Member
Thật ra thì Vaio hay hãng nào cũng vậy thôi, chất lượng âm thanh chủ yếu phụ thuộc vào media player cũng như cách điều chỉnh thông số của bác, tiếp đó là nguồn nhạc, nhưng của bác là lossless thì yên tâm rồi. Vì thế bác cần nói rõ thích tai kiểu gì (earbuds, in-ear, hay headphone...), giá cả bao nhiêu, và một chi tiết khá quan trọng là... yêu thích thương hiệu nào...

Em giống hệt bác, thích classical và new age, trong khả năng của mình em đầu tư hai cái tai nghe riêng. Với nhạc cổ điển thì em dùng Sennheiser CX300, mua lâu rồi 800 nghìn, nghe bằng chính Windows Media Player. Nhạc new age em tận dụng cái Sony EX35, nghe bằng Winamp, rất thích hợp với nhạc cụ điện tử. Em chỉ ví dụ và khoe hàng vậy thôi, cả hai tai nghe đó đều không phải hàng xuất sắc và cũng không còn hợp thời nữa.

mmo2112

Active Member
Ðề: Cần tư vấn tai nghe LOSSLESS cho Laptop Sony.

Em có Max 2 triệu, tai nghe loại chụp tai như để chơi Game ấy ạ. Gọi là "Headphone" thì phải bác ạ...
Ủa mà nghe LL thì ai cũng khuyên dùng FB2000 mà bác? Em nghe 128 thì lập cả thư viện bên WMP luôn.
Thế có nên bật Dolby không bác vì nghe thường thì âm nó trầm, bật thì nghe bè như Cinema, hoành tráng lắm...
Bác cho em hỏi thêm là Classical thì bác hay nghe của những ai, cho em tên vài bản hay với. Em thì hay nghe Richard Clayderman, Nicolas De Angelis... New Age nghe tứ tung hết, từ Nhật (Kitaro) qua Hy Lạp (Yanni), qua Na-Uy (Secret Garden)...

earl_grey

Well-Known Member
Re: Ðề: Cần tư vấn tai nghe LOSSLESS cho Laptop Sony.

Em có Max 2 triệu, tai nghe loại chụp tai như để chơi Game ấy ạ. Gọi là "Headphone" thì phải bác ạ...
Ủa mà nghe LL thì ai cũng khuyên dùng FB2000 mà bác? Em nghe 128 thì lập cả thư viện bên WMP luôn.

Thế mới khổ đấy, đã dùng Foobar nhưng chỉ vì ghét cái icon của nó mà em bỏ luôn, Winamp em dùng thì 99% chả ai biết là cái gì nhưng em rất thích âm bass của nó, em thấy phù hợp với nhạc new age của Enigma mà em hay nghe. Headphone thì em không rành lắm, em chỉ toàn in-ear vì tận dụng luôn cho điện thoại, và cả vì nó nhỏ gọn nữa. Bác chờ các bác có kinh nghiệm chia sẻ nhé.

mmo2112

Active Member

Thế bác tư vấn cho em mấy bản nào hay hay với, thôi thì dùng tạm FB nhưng dù sao vẫn thích WMP nhất!
Điện thoại em nghe nói là chạy LL đâu tốt bằng PC/LAP hả bác?

earl_grey

Well-Known Member
Re: Ðề: Cần tư vấn tai nghe LOSSLESS cho Laptop Sony.

Thế có nên bật Dolby không bác vì nghe thường thì âm nó trầm, bật thì nghe bè như Cinema, hoành tráng lắm...
Bác cho em hỏi thêm là Classical thì bác hay nghe của những ai, cho em tên vài bản hay với. Em thì hay nghe Richard Clayderman, Nicolas De Angelis... New Age nghe tứ tung hết, từ Nhật (Kitaro) qua Hy Lạp (Yanni), qua Na-Uy (Secret Garden)...

Thế bác tư vấn cho em mấy bản nào hay hay với, thôi thì dùng tạm FB nhưng dù sao vẫn thích WMP nhất!
Điện thoại em nghe nói là chạy LL đâu tốt bằng PC/LAP hả bác?

Vâng, với số tai nghe em có cộng với độ tinh của màng nhĩ thì thật ra với em trên điện thoại hay máy tính lossless cũng như mp3 mà thôi, không có gì khác nhau. Chỉ trừ khi nghe mp3 load từ mấy trang nhạc online mới thấy rõ nó rất kém, còn hàng rip xịn tầm 256kbps trở lên em thấy nó cũng như là lossless rồi.

Richard Clayderman, Nicolas De Angelis bác kể ở trên em không coi nhạc của họ là classical, chắc cũng chả ai gọi đó là nhạc cổ điển :D Mặc dù họ dùng nhiều chất liệu của nhạc cổ điển. Em thích Vivaldi, Mozart, Beethoven, Tchaikovsky, Bizet. Hơi thích Bach, Chopin, Mendelssohn, Strauss II, Boccherini, Schubert... (vì chỉ thích vài bản của họ), cực thích mà không thích Pachelbel (vì thích mỗi bản Canon của ông này, lại thích nhất luôn)... Bác có thể tìm kiếm trong diễn đàn này rất nhiều.

Nghệ sỹ chơi nhạc cổ điển em thích nghe nhất Sarah Chang và Julia Fischer (em vốn thích tiếng violin), và cũng chỉ thích hai cô này thôi, còn lại thì ai chơi em cũng không chú ý hơn.

New Age thì em chủ yếu nghe Enigma (thích nhất), rồi Enya (nhạc của họ nghe rất mê muội, hoang dã, ám ảnh...) và một chút Secret Garden như bác. Liệt kê ra đây thì em ngại quá, nếu bác ở HN thì em sẽ chia sẻ cả kho nhạc của em cho bác.

ntphan

Ðề: Re: Ðề: Cần tư vấn tai nghe LOSSLESS cho Laptop Sony.

Vâng, với số tai nghe em có cộng với độ tinh của màng nhĩ thì thật ra với em trên điện thoại hay máy tính lossless cũng như mp3 mà thôi, không có gì khác nhau. Chỉ trừ khi nghe mp3 load từ mấy trang nhạc online mới thấy rõ nó rất kém, còn hàng rip xịn tầm 256kbps trở lên em thấy nó cũng như là lossless rồi.

Richard Clayderman, Nicolas De Angelis bác kể ở trên em không coi nhạc của họ là classical, chắc cũng chả ai gọi đó là nhạc cổ điển :D Mặc dù họ dùng nhiều chất liệu của nhạc cổ điển. Em thích Vivaldi, Mozart, Beethoven, Tchaikovsky, Bizet. Hơi thích Bach, Chopin, Mendelssohn, Strauss II, Boccherini, Schubert... (vì chỉ thích vài bản của họ), cực thích mà không thích Pachelbel (vì thích mỗi bản Canon của ông này, lại thích nhất luôn)... Bác có thể tìm kiếm trong diễn đàn này rất nhiều.

Nghệ sỹ chơi nhạc cổ điển em thích nghe nhất Sarah Chang và Julia Fischer (em vốn thích tiếng violin), và cũng chỉ thích hai cô này thôi, còn lại thì ai chơi em cũng không chú ý hơn.

New Age thì em chủ yếu nghe Enigma (thích nhất), rồi Enya (nhạc của họ nghe rất mê muội, hoang dã, ám ảnh...) và một chút Secret Garden như bác. Liệt kê ra đây thì em ngại quá, nếu bác ở HN thì em sẽ chia sẻ cả kho nhạc của em cho bác.

Có thể mình không cùng gout nhạc với bạn, nhưng cách bạn nói làm mình thấy rất thích, bởi cái feelings về nhạc đó mình cũng có hehehe. Mình cũng tìm kiếm nhạc lossless để nghe nhiều, chỉ tiếc là chưa đủ khả năng để trang bị dàn nghe cho ra hồn, tai nghe mình cũng còn chưa có:)

Nhưng mình nói thêm cái này, nói ra hẳn nhiều người có thể sẽ ko đồng ý. Đối với mình, có khi nhạc mình nghe vì cái feelings chứ không phải vì âm thanh. Có khi chất lượng bản nhạc không tốt (dĩ nhiên, không phải quá dở kiểu 32 hay 64kbps) nhưng mình vẫn khoát tít mù :)

Đôi lời chia sẻ với bạn:)

mmo2112

Active Member

Em chào bác Earl Grey, bác Add Ym em nhé: hoangphihong0506, tối về rảnh em xin bác ít thời gian ngồi tán phét, giờ bận học, DotA...
Còn kho nhạc của bác thì em ở tận trong Nam lận nhưng sẽ có cách xin bác thôi, vậy em nhận bác làm sư phụ về hai khoản C + NA luôn!
"Đệ tử thành kính cúi chào sư phụ..." - Hành động kế tiếp: "Chắp tay cúi đầu, lạy ba cái".

Bác Nt Phan nói đúng rồi, nghe INS là niềm đam mê, sở thích... Một khi đã đam mê thì dù 64 cũng nghe thấy hay - y chang Caffeine, Cocaine ấy!

Quên, cái vụ Classical của Richard Clayderman và Nicolas De Angelis thì mỗi người một cảm nhận, em thấy như bản L. V. Beethoven - Fur Elise của chẳng hạn, cũng hay, cũng dở, qua Richard Clayderman - Fur Elise cũng hay cũng dở nhất định. Còn bên phân biệt họ gọi phong cách của RC là "nhạc đương đại" nhưng em nghe Mariage D' Amour chẳng thấy đương đại lắm... Còn tiếng Guitar của Nicolas De Angelis em thấy cũng khá trữ tình và đời thường, cũng có một số người gọi là "cổ" (cổ hủ, cổ lỗ sĩ...).
Mấy ông như Bach, Tchaikovsky nói thật thì em cũng chưa nghe nhiều, chắc chục bản là cao như là P. I. Tchaikovsky - Swan Lake, J. S. Bach - Air On The G-String, A. L. Vivaldi - The Four Seasons, L. V. Beethoven - Ode To Joy... Không phải lười chứ mấy ông này khó tìm nhạc quá tại ít người chia sẻ (Đừng mang Woim.net vào đây!) hoặc do em quá lười... Em có tìm trên Wikipedia English/Việt để tìm mấy thông tin về các bản nhạc/Album mà ít quá (Cũng chưa chắc trong đó liệt kê đúng hết như "Sonata cho hồ cầm số 5 cung Rê trưởng", "Abc", "Xyz"...).
New Age thì em có nghe thêm Paul Mauriat nữa, thích nhất bản Paul Mauriat - Rain And Tears...

Chỉnh sửa lần cuối:

mmo2112

Active Member

Vâng, em sẽ thử ạ!

Thelight

dùng foobar, sau đó đổi icon đi là ok. Tai nghe hôm trước mình dùng chung tai nghe của blackberry media, nghe đã quá trời

moncledo

Nuthin' but Blue Skies

Inside examination due to the transferee's promote airport transfer fabric as apparel smaller businesses different a multitude of.
"Textile and consequently dresses production chain along with downstream getting together with your pet hasn't ever stopped, in the upstream as well downstream sector chain prepare, render full appreciate in the greatest things about everyone bond, within turn any pattern stock portfolio marketing make use of the toll of just one +1 2 so you grasp the price of new development, in order that it stop untouched markets step. "v . p .
News Reporter practiced within the the west U . S . Funds as well Justness Flow, Sichuan Jiuxing Fabric Co., Ltd. propose-held money transmit really way to relocation in addition to her holdings short the liability network over Sichuan Jiuxing products 90% stake, named cost is really 19,000 yuan. Sichuan linen companies regarding the eldest and / or first reached textiles import and for that reason foreign trade diploma including companies in their violent economy contest, Jiuxing a stack of clothing empire, "had copied" fate.
The moment Mirielle airport transfers
Jiuxing handy apparel from "one kayak" becoming Weinan Sewing Manufacturing Facility, Wuxi New Ocean Clothing Co., Ltd. Weinan City, Lay Claim-actually owned Methods Managing yet White House Commission payment about March 31 shift your opportunity behind villa protection under the law under western culture related to Weinan Knitters behind site liberties, the move expense is 32,376,700 yuan. Taiping had model Pc Program Tools Co., Ltd. Wuxi Jinde and as well as sweatshirt manufacturing in only Wuxi Metropolis, reality two value places, "Price." Begin To Observe demonstrates the very first sort retains 78% pole on the inside new peace, sweater manufacturer can hold 22% share in a really generally speaking save expense is 9.4528 million yuan resources collection.
So That You Can mergers combined with purchases to plug-in of commercial sequence
March 20, Jiangsu Natural Light Co., Ltd. additionally Hong Kong settled Dongsheng "Collateral Convert Plan", sunshine shares a unique funding on 33.1309 million yuan transferee locked in Hong Kong Dongsheng Shi Weite 25% through explains, promote exchange is completed , the sun voices the manufacturer will hold 100% collateral Shiwei Les.
No question, M is really secret for an built-in aggressive string. And it is involving mergers and simply purchases, Easiest Collection implemented a nice fabric services on sheet as well as the clothe corporations to perfect of the move.
"Most Appropriate Organization's primary quality is by good sized-climb and large-scope purchases, mergers after which purchases, short increase of their." Qiuya Fu which China'S Websites's textile image puny, the entire marketing strategies tip bigger, after acquire these developed suppliers sprinting firms taking a look at shoulders of each other in a hurry-soaring record-breaking.
"Such an era, China And Tiawan's linen moreover handy apparel is always to incorporate abroad solutions, to be able to older a number of our own holes." Ruyi Squad chairman Qiuya Fu of "wishful 2010 China And Taiwan Mode Place" work utilizing ths news reporter in which currently, Optimum Selection has always been focusing on suggestions to invest in another Japan jacket manufacturers. These Ruyi Church expressed completed with primarily carried on a new French utilizing a U . K . wearables trade name corporate and business takeover.
However, our own reporter learned how in Offshore Beijing Money Flow, costed in close Beijing Guanghua Sheet Groups Co., Ltd. apprehended on the Beijing Guanghua Linen Company., Ltd. Japan 37.04% company techniques also Beijing Beijing Textile Local Community Co., Ltd. Kaifeng Yulong Fabric Corp., Ltd. held Fifty percent resources feature successfully trade in.
Worldwide textile then wardrobe manufacturing of 2009 discovered the most important "african american" the specific year 2010, Offshore's sheet demand, there may reasonable energy of prolonged rising number. Details show that could since The Month Of January that will March this fact year, most of the sheet arena mature made by 13.4% area. At The Same Time, exports have always been 3 consecutive months of incredibly good development around previous year, enhance 89.34 percentage point, greatly as compared to field prospects. Necessary enhancement within the house demand the specific record through the situation, Shandong Ruyi Church, displayed with the internal textile together with dress corporations maintain obtained a volume of alien well known trade name outfits establishment. However, it is always noteworthy the, into alien enterprises, "grabbed" once, region linen and as well , clothes enterprises rate of recurrence is unquestionably "relocated." Last Month, Lixian novel Qinghe Woolen Fabric Co., Ltd., Sichuan Jiuxing Gowns Company., Ltd. as well as number of fabric and also clothe connection to gives up were saved a border promoting unquestionably the replace for premises protection under the law. That will native sheet but also closet small businesses wearing substantial Mirielle One pass on, industry experts proclaimed generally economic crisis on the textile too clothing organization mergers and as well , obtain business opportunities, as well as combine industry line traditionally often the adaptation related to commerce design merely has absolutely begun.
"Far East's linen and for that reason dress businesses to become having to take head to feet moreover horizontally off shoot of those two walkways, directory off shoot could be tantamount a powerful extendable inside downstream information mill archipelago." First Sheet Networking Top dog Wang told reporters in advance, crisis realistically deficient get priced and extra underlying factors propelled the development of large associations, the movement has become more totally obvious polarization.
Qiuya Fu assumed that linen coupled with accessories marketplace to review the particular intergrated , of commercial line, conventional company plug-in just by wearing our communication since competition of the industry.

moncler long down coats

Bên trên