cần giúp với cổng S/P DIF laptop HP Pavilion dv6t

CiMi

Tình hình là em dùng HP Pavilion dv6t, máy có support sound như sau:

như các bác thấy thì nó ngoài ngõ ra bình thường còn có ngõ S/P DIF nữa, đầu jack ghi là Riser Digital jack, còn encoded format support là: DTS Audio & Dolby Digital :

View attachment 31457

Driver dùng cho soundcard là IDT High Definition Audio

trên máy e thấy có 3 cổng 3.5mm như hình:

View attachment 31454

trong đó 2 cổng bên phải là dual speaker, chắc là cho ra âm thanh như bình thường

còn cái ngõ này theo như em biết thì nó chính là Optical S/P DIF:

nhưng không hiểu sao mà ko cạy nó mở ra được?? e chọc nó vào trong nhưng cũng rất cứng, nó ko vào.

tên của nó là S/P DIF - HP Dock, có khi nào phải cắm HP Dock vào nó mới có cổng mở rộng cho mình xài không? có ai xài DV6t mà cổng này bị đóng như thế ko?

Nếu em set cổng S/P DIF này default để nghe nhạc thì không nghe qua 2 cổng 3.5mm trên máy được. vậy chắc phải qua ngõ SP DIF optical này

Vậy làm sao để xài cổng SP DIF này của e được? nếu xài nó thì có out ra loa 5.1 được không? và làm ntn?

liệu soundcard này nếu không support 5.1 mà có support DTS & Dolby như vậy có out đc ra loa 5.1 để nó chia các kênh theo chuẩn không? hay mình bắt buộc phải dùng soundcard 5.1 rời cho nó?

mình có 1 đầu chuyển từ 3.5mm sang SP DIF coaxial, nếu từ cổng 3.5mm trên laptop của mình nối vào đầu chuyển này, rồi cắm vào đường SP DIF coaxial trên loa có xuất ra được 5.1 không?

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: cần giúp với cổng S/P DIF laptop HP Pavilion dv6t

Mình cũng có con HP DV6 như bác. Cấu hình cao (Core i7, Ram 4G, VGA GT-230) và cấu hình như trên y chang máy bác. Theo mình biết là 2 cổng cho phone. ko có S/PDIF. Mà có HDMI nên cũng good :D

CiMi

bạn check sound như trong hình mình coi có thấy nó có 1 mục cho SP DIF ko? mình nghĩ là có, dv6t của mình mua từ năm 2009 rồi mà, mình check với mấy bác thì nói là có support luôn mà
HDMI có 1 cổng thì chỉ xuất ra TV thôi chứ nhỉ? nghe tiếng trên TV đâu có sướng, mình là muốn xuất ra loa 5.1 ý bạn

tienlequoc

Well-Known Member

Bác chưa hiểu HDMI rùi. HDMI tải được hình ảnh Fullhd và âm thanh chuẩn cao nhất hiện giờ đó (7.1 truehd, dts-hd...)

CiMi

mình hiểu ý bạn, nhưng mình muốn nói là HDMI trên máy mình chỉ có 1, mình xuất vào TV rồi thì TV sẽ phát ra trọn hình và tiếng
thế nhưng giờ mình muốn nghe âm thanh ở loa 5.1 thì phải làm thế nào?

và mình đang tìm hiểu là laptop của mình có hỗ trợ sound 5.1 ko?
nếu ko thì xuất HDMI vào TV, từ TV cắm loa 5.1 vào thì file film/nhạc mà có chuẩn âm thanh 5.1 mình bật từ máy tính nó có ra đúng kênh đc ko?

hay là rốt cuộc thì mình cần 1 cái soundcard 5.1 gắn thêm vào để giải mã đc đúng chuẩn 5.1 ra loa?

ktypro

Active Member

loa 5.1 của bác là loa gì,có hdmi hay optical

CiMi

thì e đang nghiên cứu cái máy mình thế nào để chọn loa thích hợp đây. nhưng HDMI trên máy chỉ có 1 cổng thôi, nếu xài ra loa thì ko ra đc TV nữa?
mà tình hình là e check cái lap này chắc là nó khoá cổng SP DIF rồi chứ thấy máy ông anh y chang nhưng đời khác chút xíu, chỗ cổng đấy nó mở đàng hoàng mà

Của bác giống nhà em. Cổng spdif nó nói là via hp dock tức là cắm dock vào nó mới có. Để suất ra 5.1 Bác dùng hdmi cắm ra receiver rồi cắm qua tv, hoặc nếu bác muốn spdif thì phải mua dock hoặc sound card rời. Bác thử xem tv nhà bác có cổng audio out (optical hoặc coaxial) bác có thể nối từ tv qua dàn xem có ra được 5.1 không. Nhà em thì không ra được. Em cắm hdmi vào receiver rồi lên tv. Nếu bác dùng loa vi tính có 3 đường analog bác cắm đường front vào 2 lỗ headphone, subwoofer vào lỗ mic cũng ra được 5.1

Bên trên