cần giúp đỡ gấp về kết nối set top box iptv vtc sang TV(non hdmi)

ayeforever

Hic mong các bác chuyên gia giúp đỡ dùm em với. Tình hình là em vừa mới chuyển từ thằng Mytv của VNPT sang dùng thằng BazanTV (hợp tác VTC với VNPT) nhưng gặp trục trặc nhỏ các bác tư vấn giúp. vấn đề là TV nhà em không có cổng HDMI nên lúc trước xài Mytv dùng cổng component (y - Pb - Pr) để kết nối hình anh với TV thi xem bình thường hình ảnh khá nét, nhưng khi chuyển sang cái set top box của thằng vtc này thì kết nối bằng cổng component chỉ ra hình ảnh trắng đen thôi (dây xanh lá). trong khi kết nối bằng cổng video(1 dây) thì vẫn có màu nhưng rất xấu hichic. Em có hỏi anh kỹ thuật bên vnpt thì thấy anh này có vẻ abc lắm nên lên đây hỏi lại các bác là có phải cái set top box nhà em có vấn đề hay không. có cách nào khắc phục không ạ. Ah nếu xài chuyển đổi từ HDMI sang VGA hay component thi làm thế nào. Cảm ơn các bác trước.

incoasi

Member
Ðề: cần giúp đỡ gấp về kết nối set top box iptv vtc sang TV(non hdmi)

Bác thử check mấy cách sau:
1. Đổi lại dây Pb Pr.
2. Tìm lại trong menu setup của cái STB mới đó có phần set chế độ hiển thị màu ko và chỉnh lại.
3. đọc lại trong manual xem nó bảo sao.
4. Vẫn ko được nữa thì bảo nó cho cái khác, tốt nhất là test cổng YPbPr ở chỗ nó trước đi rồi hãy mang về mình.
5. Vẫn ko được nữa thì là do chế độ trong cái STB với cái TV của mình ko gặp nhau. Em gặp tình trạng này khi kết nối component từ iphone ra, TV Tos 29" nhà mình thì OK mà cắm sang mấy cái Slimfit thì cứ nhảy loạn lên.
VGA-component-HDMI: chợ giời đều có bán cả đấy, cả ở đây nữa. Nhưng VGA-COMPNT thì ko chạy, còn HDMI-CMPT em chưa test ko biết có chạy ko.

ayeforever

Thanks mọi người mình làm được rồi, do ông kỹ thuật viên chỉnh định chưa đúng nên nó không chạy hichic. Mình gọi lên tổng đài họ hướng dẫn đổi lại giờ chay bt rùi. 1 lần nữa cảm ơn mọi ng

apachi

Member

Định tạo topic nhưng sẵn tiện đây nhờ luôn các bác giúp, cái STB của MyTV nhà mình chỉ có cổng âm thanh số là S/PDIF, trong khi đó cái amp thì lại chỉ có cổng quang và cổng Coaxial để nhận, vậy có bộ chuyển S/PDIF-OPTICAL hay Coaxial không nhỉ, và có thì ở đâu bán,
Cảm ơn nhiều ạ

Bên trên