Cách kết nối thiết bị

hunghdvt

Member
Xin nhờ các anh chỉ dẫn cho cách kết nối cho các TB sau:
Các TB có sẵn: Chromecast, Oppo 95, Denon 3311, Projector Vivitek, Ampli KOK Jaguar, Loa KOK, Loa Xem phim
Mục đích: Muốn kết nối chomecast để hát KOK, đường hình sẽ đi qua máy chiếu, đường tiếng sẽ đi vào Ampli Jaguar để hát KOK
Xin cám ơn trước ah.

caothudeche

Moderator
Xin nhờ các anh chỉ dẫn cho cách kết nối cho các TB sau:
Các TB có sẵn: Chromecast, Oppo 95, Denon 3311, Projector Vivitek, Ampli KOK Jaguar, Loa KOK, Loa Xem phim
Mục đích: Muốn kết nối chomecast để hát KOK, đường hình sẽ đi qua máy chiếu, đường tiếng sẽ đi vào Ampli Jaguar để hát KOK
Xin cám ơn trước ah.
Bạn liệt kê ra 1 mớ thiết bị mà cuối cùng lại hỏi kết nối có mấy cái à. Thôi thì cứ phân ra 2 nhóm:
- Nhóm 1 (cho xem phim): Oppo 95, Denon 3311, Projector Vivitek (dùng chung nhóm 2), Loa Xem phim. Nhóm này bạn không hỏi chắc kết nối OK rồi.
- Nhóm 2 (hát KOK): Chromecast, Projector Vivitek (dùng chung nhóm 1), Ampli KOK Jaguar, Loa KOK.
Kết nối Ampli với loa thì dễ rồi nha, vấn đề bạn vướng mắc ở đây là Chromecast nó có mỗi kết nối HDMI, giờ xuất hình lên máy chiếu, tiếng ra Ampli kiểu gì.
Mình không rõ bạn dùng máy chiếu nào, nhưng chắc là nó có ít nhất 2 HDMI (nếu không có thì mua HDMI switch 2 vào 1 ra). 1 cổng để kết nối với AVR dùng xem phim, 1 cổng kết nối với Chromecast.
Do Chromecast không có đường xuất Audio, nhưng máy chiếu kiểu gì cũng có đường Audio out, nên bạn lấy Audio từ đó xuất xuống Ampli. Ví dụ như sau;

caothudeche

Moderator
em mới bắt đầu tìm hiểu phần này.em có ý định kết nối thiết bị vào internet như này liệu có làm được ko nhi?

PHẦN PHÁT:
em có 1 mạch VĐK điều khiểnđiều khiển bật tắt của 8 cái led>>>kết nối đến ethernet qua đường TX,RXem đã mua modul UART2Ethernet>>> đưa vào mạng internet.

PHẦN THU:
em chưa hiểu phần thu như nào.
ý định của em là sẽ làm 1 giao diện bằng VB6.0 chẳng hạn để hiển thị trạng thái bật tắt của 8 cái led ở phần phát truyền đến,liệu có được ko nhỉ?
nếu ko được thì các bác cho em ý tưởng về viết giao diện của phần thu như là dùng ngôn ngữ gì,....
cám ơn các bác
P/S:các bác cho em hỏi thêm phần thu có cần 1 modul UART2Ethernet nữa ko? hay cứ nối trực tiếp với mạng internet


Mình chưa hiểu mục đích, yêu cầu của bạn lắm. Vì đây là diễn đàn chuyên nghe nhìn mà bạn lại hỏi chưa có gì liên quan đến nghe nhìn. Vấn đề của bạn dường như chỉ liên quan đến điện tử.
Theo bạn mô tả thì đề bài của bạn đơn giản là điều khiển đèn LED qua internet, nếu chỉ có vậy thì bạn đang tự làm khó mình. Nhưng tại sao lại cần giao diện phía nhận?
Vì chưa nắm rõ và cũng không đúng nội dung của box lắm nhưng bạn đã hỏi thì cũng góp ý cho bạn 1 vài điểm:
1. Để truyền thông qua internet bạn có thể tìm hiểu đến các MCU hỗ trợ giao tiếp qua internet. Ví dụ như ESP8266, ESP32 giá rất rẻ, tài liệu, hướng dẫn, code chia sẻ đầy trên mạng. Bạn có thể điều khiển qua giao diện web, app tự viết, app của bên thứ 3 kết nối google home, alexa...
2. Viết giao diện bằng ngôn ngữ nào? Ngôn ngữ nào chẳng được, vấn đề bạn mạnh ngôn ngữ nào. Trong lập trình ngôn ngữ chỉ là công cụ, thuật toán giải thuật mới quan trọng.

Bên trên