Các thuật ngữ và kiến thức cơ bản về 4K cho người mới bắt đầu

Mình xài TV Samsung 4K xin hỏi là giờ mình download phim 4K nào hợp lý để coi trên TV qua USB vậy ah. Mình chỉ cắm usb coi thẳng lên tv chứ ko xài gì thêm hết ah. Có ai cho mình vài lời khuyên đc ko ah. Mình cảm ơn
Bạn vào mục chia sẻ phim 4k Remux, tải về và chép vào ổ cứng sẽ xem đc. Mình đã thử trên tv sony 55x7000e xem rất ổn.

Hienchipxinh

Công nhận xem phim 4k có hdr phê thật,phim hành động hình đẹp như mấy clip demo quảng cáo ,các cảnh hành động nhìn rõ nét chứ ko bị nhoè nhoè mờ mờ như trc đây ^^

Duc ku

E chào Mod,
Cảm ơn bác về bài viết và các câu trả lời rất chi tiết.

E có vấn đề này nhờ Mod giải thích giúp
Về việc phim HDR bị tối hơn đáng kể so với bản thường, e đã đọc phân tích của bác ở comment trên.
Như Avengers : Endgame 2019, khi xem bản IMAX WEBDL của Disney+ (Avengers.Endgame.2019.IMAX.2160p.DSNP.WEB-DL.DDP5.1.Atmos.HDR.HEVC-MZABI), nó tối hơn đáng kể so với bản normal 1080p, hoặc bản Open Matte 1080p (Avengers: Endgame (2019) Open Matte 1080p BluRay DTS x264-NOGROUP).
Dù em xem ở Laptop (lap e màn IPS NTSC 72%) hay xem ở TV 4K max sáng (Sony X8500H tấm nền VA và hỗ trợ HDR - kết nối qua SSD cắm ngoài cổng 3.0 của TV), thì toàn bộ dải màu thấy nhợt nhạt hơn, độ sáng thấp hơn nhiều.
Có cách nào để khắc phục tình trạng này ko Mod, vì bản IMAX có khung hình rộng xem rất đã, nhưng màu sắc và độ sáng như vậy giảm độ đẹp của hình ảnh.
E cảm ơn.

caothudeche

Moderator
E chào Mod,
Cảm ơn bác về bài viết và các câu trả lời rất chi tiết.

E có vấn đề này nhờ Mod giải thích giúp
Về việc phim HDR bị tối hơn đáng kể so với bản thường, e đã đọc phân tích của bác ở comment trên.
Như Avengers : Endgame 2019, khi xem bản IMAX WEBDL của Disney+ (Avengers.Endgame.2019.IMAX.2160p.DSNP.WEB-DL.DDP5.1.Atmos.HDR.HEVC-MZABI), nó tối hơn đáng kể so với bản normal 1080p, hoặc bản Open Matte 1080p (Avengers: Endgame (2019) Open Matte 1080p BluRay DTS x264-NOGROUP).
Dù em xem ở Laptop (lap e màn IPS NTSC 72%) hay xem ở TV 4K max sáng (Sony X8500H tấm nền VA và hỗ trợ HDR - kết nối qua SSD cắm ngoài cổng 3.0 của TV), thì toàn bộ dải màu thấy nhợt nhạt hơn, độ sáng thấp hơn nhiều.
Có cách nào để khắc phục tình trạng này ko Mod, vì bản IMAX có khung hình rộng xem rất đã, nhưng màu sắc và độ sáng như vậy giảm độ đẹp của hình ảnh.
E cảm ơn.
Bạn xem ở laptop màn không hỗ trợ HDR thì không có gì để bàn về HDR rồi, ngoại trừ việc nếu phần mềm phát không hỗ trợ giải mã video HDR thì hình ảnh tối nhờ nhờ như màn sương.
Xem trực tiếp trên Sony X8500H thì mình chỉ không biết bạn đã bật HDR trên TV chưa? Chắc là rồi thì vấn đề nó ở cảm nhận của mắt (chính xác là não bộ) đã quen với hình ảnh thường. Bạn qua xem phần giải thích vì sao các bạn lại cứ thấy HDR xem tối hơn ở bài này nhé, có gì trao đổi bên chủ đề đó luôn.
https://hdvietnam.com/threads/hoi-ve-xem-phim-4k-tren-tivi.1747966/#post-10737878
Nếu đúng như trong bài đó thì hãy tập làm quen với hình ảnh HDR đi nhé. HDR không có nghĩa là sáng hơn mà là dải màu rộng hơn, tương phản cao hơn, chỗ tối nhất tối hơn, chỗ sáng nhất sáng hơn. Nhưng nếu bạn nói màu nhạt hơn thì hơi lạ.

Duc ku

Bạn xem ở laptop màn không hỗ trợ HDR thì không có gì để bàn về HDR rồi, ngoại trừ việc nếu phần mềm phát không hỗ trợ giải mã video HDR thì hình ảnh tối nhờ nhờ như màn sương.
Xem trực tiếp trên Sony X8500H thì mình chỉ không biết bạn đã bật HDR trên TV chưa? Chắc là rồi thì vấn đề nó ở cảm nhận của mắt (chính xác là não bộ) đã quen với hình ảnh thường. Bạn qua xem phần giải thích vì sao các bạn lại cứ thấy HDR xem tối hơn ở bài này nhé, có gì trao đổi bên chủ đề đó luôn.
https://hdvietnam.com/threads/hoi-ve-xem-phim-4k-tren-tivi.1747966/#post-10737878
Nếu đúng như trong bài đó thì hãy tập làm quen với hình ảnh HDR đi nhé. HDR không có nghĩa là sáng hơn mà là dải màu rộng hơn, tương phản cao hơn, chỗ tối nhất tối hơn, chỗ sáng nhất sáng hơn. Nhưng nếu bạn nói màu nhạt hơn thì hơi lạ.

Cảm ơn Mod,
Chắc e sẽ xem thêm 1 thời gian để đánh giá chính xác hơn. Phần màu nhạt có thể do e chưa phát được đúng như nội dung HDR của video.
E sẽ đọc thêm và comment ở chủ đề kia.

alphashop

Các bạn thân mến, có lẽ thuật ngữ 4k hoặc Ultra HD (UHD) ngày nay không còn là xa lạ gì đối với nhiều người, đặc biệt là anh em trong diễn đàn HDVN. Khi mà phim 4K ra ngày càng nhiều cả phim mới lẫn phim cũ được remaster, phát hành qua hình thức streaming lẫn dĩa blu-ray; cũng vậy TV 4K được tung ra với nhiều chủng loại, thương hiệu và nhất là ở mức giá thấp nhất mà nó có thể đã khiến cho càng nhiều cá nhân, gia đình và cơ quan có thể tiếp cận thể loại phim ảnh 4K ở định dạng mới được thể hiện dưới độ phân giải cực cao này. Tuy nhiên không như các thể loại HD Ready hoặc Full HD trước đây, đã có rất nhiều người gặp nhầm lẫn, lúng túng khó khăn nhất định khi muốn hiểu 4K là gì cũng như các thuật ngữ liên quan đặc biệt là các từ viết tắt. Và chính vì không nắm rõ đã làm cho cơ hội có thể ‘chơi’ được phim 4K càng trở nên khó khăn xa vời hơn, đặc biệt là đối với anh em “tay mơ” mới bắt đầu.

Được sự đồng ý và cổ võ của Mod box HD cho người bắt đầu, tôi xin lập ra chủ đề này với hai mục đích chính. Trước là tập hợp và stick lên các thuật ngữ liên quan (trực tiếp hoặc gián tiếp) đến 4K ví dụ như 4K là gì, Ultra HD (hay UHD) là gì, HDR là gì,… vv… Sau là tạo ra một sân chơi để tất cả mọi người đã, đang hoặc sẽ yêu thích phim ảnh 4K tập họp nhằm trao đổi giao lưu, hỏi han, chia xẻ kiến thức về 4K cho nhau không những tránh cho nhau nhưng sai lầm lẫn mà mình đã mắc phải mà tạo tình thân giữa anh em trong diễn đàn HD Vietnam này. Tại sao tôi lại phải đặt ở box này? Đó là vì chủ đề chúng mình sẽ trao đổi ở đây sẽ rất rộng, bao quát chứ không chỉ gói gọn quanh quẩn ở một vài loại TV 4K, down phim 4K. Nó có thể là các loại đầu chơi 4K, AV receiver 4K, lưu trữ và truyền tải phim 4K, rip phim 4K, v.v…

Nội quy và cách thức làm việc cũng tương tự như box "[Wiki] Các thuật ngữ mọi người cần biết" thôi. Các thuật ngữ súc tích và chính xác sẽ được stick vào trong box “Các thuật ngữ mọi người cần biết”. Và cũng như trước đây, tôi sẽ có một phần quà nho nhỏ là 1 ổ USB flash drive Samsung 128GB dành tặng cho thành viên nào post lên thuật ngữ liên quan đến 4K được stick nhiều nhất hoặc tham gia giải đáp thắc mắc tích cực nhất.

View attachment 297284

Xin cám ơn và mong rằng tất cả các bạn sẽ tích cực hưởng ứng, hợp tác và tham gia vào chủ đế này vì quyền lợi của chính các bạn và của cả mọi người. Nếu các bạn còn thấy có gì chưa đúng mong các bạn đừng quá câu nệ nhưng hãy thẳng thắn góp ý kiến để box này được hoàn thiện hơn.

Một vài câu hỏi gợi mở để bắt đầu.

4K là gì?

Ultra HD là gì?

4K và Ultra HD liên quan gì nhau?

Media streaming là gì?

HDR là gì?

Có mấy loại HDR hiện nay?
oki b nè

Bên trên