Các bác giúp em cái sound card !!!

hieunguyen89

tình hình là em đang dùng cái card sound onboard của main gigabyte ga945gcm-s2l.Trước kia dùng vô tư,gần đây không rõ vì sao mà nó như kiểu bị chập ấy các bác ạ.
3 jack sau gồm mic,line in,line out.
-khi em cắm jack loa thì trình điều khiển REALTEK nó báo jack line in và mic đã cắm,jack loa thì ko.
-em cắm thêm jack vào line in nữa thì nó lại báo jack loa được cắm,2 jack kia lại ẩn đi.
tiếng ra loa thì mất,vặn to hết cỡ ghé tai vào loa thì mới nghe thấy bé tí.
Em chả hiểu sao nữa.Không phải tại driver vì em đã gỡ ra,cài lại,win vẫn nhận báo chạy bt,và 2 jack mặt trước case em vẫn cắm tai nghe được.loa liếc của em vẫn bình thường,ko hỏng.hic,mong các bác giúp đỡ em với...:-S cám ơn các bác vô cùng.

Ðề: Các bác giúp em cái sound card !!!

bạn xem lại cách thiết lập trong trình điều khiển xem...có thể mấy jack đó bị chập rồi..nhưng ít khi xảy ra như thế lắm..có thể driver chưa đúng

hieunguyen89

dạ em mò tung lên rồi nhưng ko thấy có thiết lập gì cả.với lại thiết lập thế nào thì cũng không thể cắm 1 jack mà lại báo 2 jack(mà lại không phải báo cái jack mình cắm mới bực chứ).driver chắc chắn không sao vì từ trước đến h e vẫ dùng driver này (đĩa theo main mà bác).em đang điên đầu lên đây.hic

vinagoh

Well-Known Member

Có lẻ đây là 1 cơ hội tốt để Bác chủ "lên đời" soundcard rời đây!!!? :))

hieunguyen89

chà,vấn đề là main của e co 2 cái khe pci thì cái quạt tản nhiệt của vga card nò che gần hết.em muồn là khắc phục nó.bất đắc dĩ thì mới phải lắp thêm bác ạ.he

vinagoh

Well-Known Member

chà,vấn đề là main của e co 2 cái khe pci thì cái quạt tản nhiệt của vga card nò che gần hết.em muồn là khắc phục nó.bất đắc dĩ thì mới phải lắp thêm bác ạ.he

Tháo cái vga card cắm khe dưới, mua cái sourd rời cắm phía trên. L-)

hieunguyen89

vga cắm khe pci express x 16 nằm trên 2 khe pci thường mà bác :-S

tamdamsg

Member

Tình hình như bác mà mò thì lâu mà mệt, đây cũng là cơ hội cho bác vệ sinh mainboard, RAM, coi lại các dây cắm trong Mainboard, backup các database quan trọng rồi setup lại OS, updated lai drivers. Máy lâu ngày bụi bặm không tốt, chạy nóng, gây ra nhiều lỗi, có thể bi dính vài em virus nữa không chừng. Nếu sau khi xong mà vẫn như thế thì khả năng chip sound, or dây nhợ, speakers cứ thế mà tiếp. :D, em như bác là em làm như thế.

sieulong

Well-Known Member

lấy cái búa có đầu cao su, gõ nhè nhẹ vào chân cắm sound card gõ nhẹ thôi nhé . uhm xong rồi thì lên google coi báo giá sound ở đâu bán rẻ :))

v_t

Member

cài lại win đi bạn, cách tốt nhất để check xem sound có vấn đề gì không

tamdamsg

Member

lấy cái búa có đầu cao su, gõ nhè nhẹ vào chân cắm sound card gõ nhẹ thôi nhé . uhm xong rồi thì lên google coi báo giá sound ở đâu bán rẻ :))

Bác cứ nói vậy bác chủ tưởng thiệt thì chết, lại tốn tiền thêm cái sound nới nặng thì cái mainboard ^^ , bác chủ cứ làm từ từ như em nói coi sao đã rồi tính tiếp :D

Bên trên